Viên đặt âm đạo Fargyn
Thiết bị y tế
| Thương hiệu | PHARMA BIOMATECK SRL |
| Công ty đăng ký | CÔNG TY TNHH DƯỢC PHẨM NEXVIT |
| Số đăng ký | 250001022/PCBA-HCM |
| Dạng bào chế | Viên đặt âm đạo |
| Quy cách đóng gói | Hộp 10 viên |
| Hạn sử dụng | 36 tháng |
| Hoạt chất | Acid Lactic, GOS ( Galacto-oligosaccharides), Lactobacillus Acidophilus |
| Xuất xứ | Ý |
| Mã sản phẩm | bia236 |
| Chuyên mục | Thuốc Tiết Niệu Sinh Dục |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Thành phần trong mỗi Viên đặt âm đạo Fargyn gồm có:
- Lactobacillus acidophilus
- Galacto-oligosaccharide (GOS)
- Acid lactic
Dạng bào chế: Viên đặt
2 Công dụng của Viên đặt âm đạo Fargyn
Hỗ trợ cải thiện tình trạng viêm âm đạo do vi khuẩn, nấm Candida, góp phần kiểm soát sự phát triển của các tác nhân gây bệnh và bảo vệ môi trường âm đạo.
Góp phần khôi phục sự cân bằng hệ vi sinh tự nhiên và duy trì độ pH sinh lý của âm đạo, giảm nguy cơ viêm nhiễm tái diễn.
Hỗ trợ làm dịu các triệu chứng thường gặp của viêm âm đạo như ngứa ngáy, nóng rát, khí hư bất thường, mùi hôi khó chịu và cảm giác kích ứng vùng kín.
Phù hợp sử dụng khi hệ vi sinh âm đạo bị mất cân bằng do sử dụng kháng sinh trong thời gian dài hoặc do thay đổi nội tiết tố, góp phần thúc đẩy quá trình phục hồi niêm mạc và duy trì sức khỏe vùng kín.

3 Đối tượng sử dụng của Viên đặt âm đạo Fargyn
Phụ nữ trưởng thành bị viêm âm đạo do vi khuẩn, do nấm Candida, kể cả trường hợp có triệu chứng nhẹ hoặc tái phát.
Người gặp các biểu hiện khó chịu ở vùng kín như ngứa, nóng rát, khí hư bất thường, có mùi hôi hoặc cảm giác kích ứng âm đạo.
Phụ nữ có hệ vi sinh âm đạo bị rối loạn sau khi sử dụng kháng sinh kéo dài hoặc do thay đổi nội tiết.
==>> Xem thêm sản phẩm có cùng công dụng: Viên đặt âm đạo Ginox - Viên đặt phụ khoa tốt nhất hiện nay
4 Liều dùng - Cách dùng Viên đặt âm đạo Fargyn
4.1 Liều dùng
Mỗi ngày đặt 1 viên vào sâu trong âm đạo, nên thực hiện vào buổi tối trước khi đi ngủ để sản phẩm lưu lại lâu hơn và phát huy hiệu quả tối ưu.
Thời gian sử dụng thường từ 7–10 ngày liên tục hoặc theo chỉ định của bác sĩ, tùy thuộc vào tình trạng viêm nhiễm và mức độ cải thiện.
Trường hợp cần dự phòng viêm phụ khoa: Đặt 1 viên/lần, 2 lần mỗi tuần.
Ngoài ra, có thể sử dụng sau kỳ kinh nguyệt hoặc sau khi quan hệ tình dục theo hướng dẫn của bác sĩ nhằm hỗ trợ duy trì môi trường âm đạo khỏe mạnh và hạn chế nguy cơ viêm nhiễm tái phát.
4.2 Cách dùng
Rửa tay sạch sạch sẽ trước khi dùng Viên đặt Fargyn.
Vệ sinh nhẹ nhàng vùng kín và lau khô bằng khăn sạch.
Lấy viên đặt ra khỏi bao bì ngay trước khi sử dụng.
Nằm ngửa, co nhẹ hai gối hoặc chọn tư thế thuận tiện, sau đó đưa viên đặt vào sâu trong âm đạo bằng ngón tay hoặc dụng cụ đặt (nếu có).
Sau khi đặt, nên nằm nghỉ khoảng 15–30 phút để hạn chế viên bị rơi ra ngoài và giúp các thành phần phân bố đều trong âm đạo.
5 Chống chỉ định
Không sử dụng cho người có tiền sử quá mẫn hoặc dị ứng với bất kỳ thành phần nào của Viên đặt âm đạo Fargyn.
6 Tác dụng phụ
Chưa có báo cáo cụ thể về các tác dụng phụ khi sử dụng Viên đặt âm đạo Fargyn theo đúng hướng dẫn.
7 Tương tác
Hiện chưa có nhiều dữ liệu ghi nhận về tương tác của viên đặt âm đạo Fargyn với các thuốc hoặc sản phẩm khác.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Viên đặt âm đạo Eurogyno -Điều trị các nhiễm khuẩn âm đạo, cổ tử cung
8 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
8.1 Lưu ý và thận trọng
Chỉ sử dụng sản phẩm đường đặt âm đạo, không được uống hoặc dùng cho các mục đích khác.
Đặt viên theo đúng liều lượng và thời gian được hướng dẫn để đạt hiệu quả tối ưu. Không tự ý tăng, giảm liều hoặc ngừng sử dụng khi chưa hoàn thành liệu trình.
Trước và sau khi đặt viên, cần rửa tay sạch và vệ sinh vùng kín nhẹ nhàng để hạn chế nguy cơ đưa thêm vi khuẩn vào âm đạo.
Trong thời gian sử dụng, nên hạn chế quan hệ tình dục hoặc sử dụng biện pháp bảo vệ phù hợp nhằm giảm nguy cơ lây nhiễm chéo và giúp quá trình phục hồi hiệu quả hơn.
Không nên thụt rửa sâu trong âm đạo hoặc sử dụng đồng thời các Dung dịch vệ sinh có tính sát khuẩn mạnh vì có thể làm mất cân bằng hệ vi sinh và ảnh hưởng đến hiệu quả của sản phẩm.
Ngừng sử dụng và tham khảo ý kiến bác sĩ nếu xuất hiện các dấu hiệu bất thường như kích ứng nghiêm trọng, đau rát kéo dài, chảy máu âm đạo hoặc các biểu hiện dị ứng.
8.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Phụ nữ mang thai, đang cho con bú nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng Viên đặt âm đạo Fargyn
8.3 Xử trí khi quá liều
Ngừng sử dụng sản phẩm ngay khi dùng quá liều. Theo dõi các biểu hiện tại chỗ và thông báo cho bác sĩ để được tư vấn y tế.
8.4 Bảo quản
Bảo quản sản phẩm ở nơi thoáng mát, tránh ánh sáng mặt trời.
9 Sản phẩm thay thế
Quý khách có thể tham khảo một số sản phẩm sau đây khi Viên đặt âm đạo Fargyn đang tạm hết hàng:
- Viên đặt âm đạo Zutis GSV có công dụng giúp giảm kích ứng, bỏng rát vùng âm đạo đồng thời ngăn ngừa và cải thiện các bệnh đường âm đạo, bệnh nấm.
- Viên đặt phụ khoa Canday có công dụng làm dịu các biểu hiện kích ứng tại âm đạo, kiểm soát và giảm thiểu tình trạng khí hư ra nhiều, dịch tiết bất thường và loại bỏ mùi hôi khó chịu.
10 Tác dụng của các thành phần
Lactobacillus acidophilus là một chủng lợi khuẩn quan trọng có vai trò duy trì hệ vi sinh khỏe mạnh trong âm đạo. Chủng vi khuẩn có lợi này giúp tạo ra axit lactic, từ đó duy trì độ pH âm đạo ở mức sinh lý. Môi trường có tính axit nhẹ sẽ ức chế sự phát triển của nhiều vi khuẩn và nấm gây bệnh, đặc biệt là Candida, góp phần bảo vệ sức khỏe vùng kín. Ngoài khả năng duy trì pH ổn định, Lactobacillus acidophilus còn cạnh tranh vị trí bám với vi sinh vật gây hại trên niêm mạc âm đạo, đồng thời tiết ra các chất kháng khuẩn tự nhiên. Nhờ đó, lợi khuẩn này góp phần giảm nguy cơ nhiễm khuẩn, hỗ trợ cải thiện các triệu chứng như ngứa, nóng rát, khí hư bất thường và mùi hôi vùng kín.
Galacto-oligosaccharide (GOS) là một dạng prebiotic có tác dụng nuôi dưỡng và kích thích sự phát triển của các lợi khuẩn, đặc biệt là nhóm Lactobacillus trong hệ vi sinh âm đạo. Nhờ khả năng cung cấp nguồn thức ăn cho lợi khuẩn, Galacto-oligosaccharide giúp thúc đẩy sự gia tăng số lượng vi khuẩn có lợi, từ đó góp phần ức chế sự phát triển của các vi sinh vật gây hại. Khi hệ lợi khuẩn được duy trì ổn định, môi trường âm đạo sẽ được bảo vệ tốt hơn trước nguy cơ rối loạn hệ vi sinh và viêm nhiễm.[1]
Acid Lactic giúp duy trì độ pH axit nhẹ (3,8–4,5), tạo điều kiện thuận lợi cho lợi khuẩn phát triển và duy trì cân bằng hệ vi sinh âm đạo. Khi môi trường đạt tính axit sinh lý ổn định, sự phát triển của vi khuẩn gây hại và nấm men bị hạn chế, từ đó góp phần giảm nguy cơ viêm nhiễm và rối loạn hệ vi sinh. Ngoài ra, Acid lactic hỗ trợ duy trì môi trường âm đạo khỏe mạnh, qua đó giúp cải thiện các triệu chứng khó chịu như khí hư bất thường, mùi hôi, ngứa rát hoặc kích ứng, góp phần bảo vệ sức khỏe phụ khoa.
11 Viên đặt âm đạo Fargyn giá bao nhiêu?
Viên đặt âm đạo Fargyn hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ nhà thuốc qua số hotline, hoặc nhắn tin trên zalo/facebook.
12 Viên đặt âm đạo Fargynmua ở đâu?
Bạn có thể mua Viên đặt âm đạo Fargyn trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt sản phẩm cũng như được tư vấn sử dụng đúng cách.
13 Ưu điểm
- Viên đặt âm đạo Fargyn mang lại hiệu quả hỗ trợ cân bằng hệ vi sinh âm đạo, duy trì độ pH sinh lý cải thiện tình trạng viêm nhiễm phụ khoa
- Dạng viên đặt tại chỗ, tác động trực tiếp, hạn chế tối đa các tác dụng phụ toàn thân.
- Sản phẩm được sản xuất tại Ý bởi Pharma Biomateck Srl theo các tiêu chuẩn khắt khe, đảm bảo chất lượng cao.
14 Nhược điểm
- Cần hạn chế vận động sau khi đặt để tránh bị rò rỉ ra ngoài gây bất tiện trong sinh hoạt.
Tổng 4 hình ảnh




Tài liệu tham khảo
- ^ Tác giả Suwapat Kittibunchakul và cộng sự (Ngày đăng 18 tháng 12 năm 2018), Fermentability of a Novel Galacto-Oligosaccharide Mixture by Lactobacillus spp. and Bifidobacterium spp., PMC. Truy cập ngày 29 tháng 6 năm 2026.

