Befadol Kid 150mg/5ml
Thuốc không kê đơn
Thương hiệu | Bepharco (Dược Bến Tre), Công ty cổ phần dược phẩm Bến Tre |
Công ty đăng ký | Công ty cổ phần dược phẩm Bến Tre |
Số đăng ký | VD-22446-15 |
Dạng bào chế | Hỗn dịch uống |
Quy cách đóng gói | Hộp 1 chai 60 ml |
Hoạt chất | Paracetamol (Acetaminophen) |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | alk526 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Trong mỗi 5ml hỗn dịch thuốc Befadol Kid có thành phần:
- Paracetamol hàm lượng 150mg.
Dạng bào chế: Hỗn dịch uống
2 Befadol kid là thuốc gì?
Thuốc Befadol Kid 150mg/5ml dùng để hạ sốt, giảm đau nhức thông thường trong trường hợp cảm cúm, đau đầu, viêm họng, đau sau khi tiêm vắc-xin, cảm lạnh, đau tai, đau răng, mọc răng…

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc OPV BabyFever chai 30ml điều trị hạ sốt, giảm đau cho trẻ nhỏ
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Befadol Kid 150mg/5ml
3.1 Liều dùng
Uống thuốc Befadol Kid 150mg/5ml 3-4 lần mỗi ngày.[1]
Độ tuổi/cân nặng | Liều dùng |
Từ 3-12 tháng tuổi (cân nặng: 5,5kg-10kg) | Liều 2,5-5 ml/lần, mỗi liều cách 4-6 giờ. |
Từ 1-7 tuổi (cân nặng: 10kg-23kg) | Liều 5-10 ml/lần, mỗi liều cách 4-6 giờ. |
Từ 7-12 tuổi (cân nặng: 23kg-37kg) | Liều 10-15 ml/lần, mỗi liều cách 4-6 giờ. |
Người lớn | Liều 15-20 ml/lần, mỗi liều cách 4-6 giờ. |
Trẻ dưới 3 tháng tuổi | Dùng Befadol Kid 150mg/5ml theo hướng dẫn từ bác sĩ. |
3.2 Befadol Kid cách sử dụng
Lắc đều chai thuốc trước khi dùng.
4 Chống chỉ định
Không dùng thuốc Befadol Kid 150mg/5ml trong trường hợp:
- Người bệnh gan tiến triển, bệnh gan nặng.
- Dị ứng với thành phần thuốc Befadol Kid hay paracetamol.
- Người thiếu hụt men G6PD.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc giảm đau hạ sốt Glotadol 500mg - An toàn và hiệu quả cao
5 Tác dụng phụ
Một số trường hợp sử dụng thuốc Befadol Kid có thể gặp phản ứng dị ứng hoặc phát ban.
6 Tương tác
Thuốc | Tương tác với paracetamol |
Các liệu pháp hạ nhiệt Phenothiazin | Dùng đồng thời cùng paracetamol có thể gây hạ sốt quá mức. |
Coumarin Dẫn chất indandion. | Khi dùng cùng paracetamol liều cao, dài ngày, các thuốc này có thể bị tăng nhẹ tác dụng chống đông |
Carbamazepin, Barbiturat, Phenytoin, | Tăng tính độc hại của paracetamol trên gan. |
Isoniazid | Tăng nguy cơ độc tính với gan của paracetamol. |
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Ngừng dùng nếu thấy thuốc không đủ hiệu quả, cơn sốt kéo dài quá 3 ngày, cơn đau quá 5 ngày hoặc xuất hiện thêm các triệu chứng khác và thông báo với bác sĩ.
Trước khi dùng thuốc Befadol Kid, nên tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn có bệnh thận hoặc bệnh gan nặng.
Tránh tự ý dùng quá liều chỉ định, đã có cảnh báo khi uống quá liều thuốc Befadol Kid/ngày, uống rượu khi dùng thuốc hoặc uống cùng lúc nhiều thuốc chứa paracetamol dẫn đến những trường hợp gan bị tổn thương nặng.
Thuốc Befadol Kid có chứa Glycerin, thận trọng khi dùng ở người mất nước trầm trọng, lú lẫn, lão suy (người cao tuổi), suy tim sung huyết, đái tháo đường.
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Mang thai: Chỉ dùng thuốc Befadol Kid khi thật sự cần thiết.
Cho con bú: có thể dùng thuốc khi được bác sĩ hướng dẫn, chưa thấy ảnh hưởng của thuốc tới trẻ bú mẹ.
7.3 Quá liều và xử trí
Triệu chứng quá liều thuốc Befadol Kid thường biểu hiện buồn nôn, da tái, chán ăn, chảy mồ hôi, nôn, khó chịu.
Xử trí: cần đưa người bệnh đến cơ sở y tế gần nhất để thực hiện các biện pháp giải độc paracetamol và điều trị triệu chứng.
7.4 Bảo quản
Đặt thuốc Befadol Kid nơi khô, tránh ánh nắng, nhiệt độ không quá 30℃.
8 Sản phẩm thay thế
Nếu thuốc Befadol Kid 150mg/5ml tạm hết hàng, quý khách vui lòng tham khảo thêm:
Thuốc Bamyrol 150 Sol sản xuất bởi Công ty cổ phần Dược phẩm Me Di Sun, hộp 20 ống x 5ml, có thành phần Paracetamol hàm lượng 150mg trong một ống 5ml dùng dịch uống, dùng để giảm đau, hạ sốt ở trẻ em.
Thuốc Vinpamol 250mg/5ml điều trị cơn đau nhẹ đến trung bình và dùng hạ sốt cho trẻ nhỏ và người lớn. Sản phẩm của Công ty cổ phần dược phẩm Vĩnh Phúc, dạng hỗn dịch uống, hộp 1 lọ 60ml.
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Paracetamol hiệu quả trong việc hạ sốt, giảm đau, có thể thay thế Aspirin nhưng không có tác dụng điều trị viêm như aspirin. Paracetamol hiếm khi hạ thân nhiệt ở người bình thường, thuốc làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt do tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt và tăng giãn mạch giúp tỏa nhiệt.
9.2 Dược động học
Hấp thu: khi qua Đường tiêu hóa, thuốc được hấp thu nhanh chóng và sau 30-60 phút (với liều điều trị) thuốc đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương.
Phân bố: thuốc phân bố nhanh, đồng đều vào các mô, liên kết khoảng 25% với protein huyết tương.
Chuyển hóa: thuốc bị N - hydroxyl hóa bởi enzym CP450 tạo ra chất trung gian N-acetyl-p-benzoquinonimin có độc tính cao.
Thải trừ: nửa đời huyết tương của thuốc là 1,25-3 giờ, thuốc được thải trừ chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng liên hợp với acid glucuronic. acid sulfuric hoặc cysteine.
10 Befadol Kid 150mg giá bao nhiêu?
Thuốc Befadol Kid 150mg/5ml hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.
11 Thuốc Befadol Kid 150mg/5ml mua ở đâu?
Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Thuốc có hương dâu, dạng hỗn dịch uống rất dễ uống, dễ dùng cho trẻ nhỏ.
- Thuốc Befadol Kid 150mg/5ml được dùng để giảm đau, hạ sốt cho trẻ từ 3 tháng tuổi, trẻ nhỏ dưới dạng hỗn dịch uống, thuận tiện khi điều chỉnh liều lượng phù hợp với cân nặng của trẻ.[2]
- Thuốc sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm Bến Tre - công ty dược lâu đời chuyên sản xuất các sản phẩm thuốc điều trị.
13 Nhược điểm
- Thuốc Befadol Kid có thể hỏng nếu bảo quản nơi quá nóng.
Tổng 10 hình ảnh










Tài liệu tham khảo
- ^ Tờ hướng dẫn sử dụng thuốc của nhà sản xuất, xem và tải PDF, tại đây
- ^ Tác giả Ayoub SS (Đăng ngày 16 tháng 3 năm 2021), Paracetamol (acetaminophen): A familiar drug with an unexplained mechanism of action, Pubmed. Truy cập ngày 31 tháng 3 năm 2025