Chat với dược sĩ
Tư vấn thuốc và đặt hàng
Thuốc không kê đơn
145.000 ₫ Trạng thái: Còn hàng Hàng mới |
Thương hiệu | Farmalabor - Produtos Farmacêuticos, Farmalabor Produtos Farmacêuticos, S.A (Fab.) |
Công ty đăng ký | Access Healthcare Inc |
Số đăng ký | VN-18980-15 |
Dạng bào chế | Viên nén phân tán |
Quy cách đóng gói | Hộp 1 vỉ x 10 viên; Hộp 2 vỉ x 10 viên |
Hoạt chất | Ibuprofen |
Xuất xứ | Bồ Đào Nha |
Mã sản phẩm | aa5262 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Tóm tắt nội dung [ẩn hiện]
Thuốc Trifene Dispersible 200mg được chỉ định để điều trị giảm đau, chống viêm từ nhẹ đến vừa, hạ sốt ở trẻ em. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Trifene Dispersible 200mg.
Thành phần: Mỗi viên thuốc chứa các thành phần sau:
Dạng bào chế: Viên nén phân tán.
Hấp thu:
Phân bố:
Chuyển hóa:
Thải trừ:
Ibuprofen là một NSAID và chất ức chế COX không chọn lọc (COX-1 và COX-2) để kiểm soát cơn đau, sốt và viêm cấp tính (ức chế COX-2 làm giảm quá trình tổng hợp prostaglandin liên quan đến trung gian gây viêm, đau, sốt và sưng).
Sử dụng ibuprofen trong nha khoa là do sự ức chế cục bộ sản xuất prostanoid cũng như hoạt động chống nôn và sự gia tăng beta-endorphin huyết tương.
Ibuprofen được sử dụng chủ yếu trong các chế phẩm OTC để kiểm soát cơn Đau Bụng Kinh do nó làm giảm lượng kinh nguyệt và giảm co bóp tử cung. Ibuprofen có thể thâm nhập vào hệ thần kinh trung ương hoạt hóa tiểu cầu và sản xuất thromboxane A2 tạo ra hiệu ứng mạch máu cục bộ làm giảm đáng kể sốt và đau do chứng đau nửa đầu.
Ibuprofen được báo cáo có tác dụng làm giảm quá trình thoái hóa thần kinh khi dùng liều thấp trong thời gian dài. Nó còn được sử dụng ở bệnh nhân Parkinson và ung thư vú.
Thuốc Trifene Dispersible 200mg được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau đây:
==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Bufecol 100 Effe Sachets hạ sốt giảm đau cho trẻ
Liều thông thường giảm đau: 6 - 9 viên/ngày, chia nhiều liều nhỏ mặc dù liều duy trì 3 - 6 viên/ngày đã có hiệu quả. Liều tối đa khuyến cáo là 12 viên/ngày hoặc 16 viên/ngày. Người bị viêm khớp dạng thấp thường phải dùng ibuprofen liều cao hơn so với người bị thoái hóa xương khớp.
Liều khuyến cáo giảm sốt là 1 - 2 viên/lần, cách nhau 4 - 6 giờ/lần, liều tối đa là 6 viên/ngày.
Nên giảm liều ở bệnh nhân suy giảm chức năng thận.
Liều thông thường để giảm đau hoặc sốt là 20 - 30 mg/kg/ngày, chia nhiều liều nhỏ. Điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên có thể dùng liều tối đa 40 mg/kg/ngày nếu cần.
Ibuprofen thường không khuyến cáo dùng cho trẻ cân nặng dưới 7 kg. Một số nhà sản xuất gợi ý liều tối đa là 500mg/ngày đối với trẻ cân nặng dưới 30kg. Liều gợi ý cho trẻ em là: Đối với sốt 5 - 10 mg/kg và đối với đau 10 mg/kg, cách nhau 6 - 8 giờ/lần, liều tối đa là 40mg/kg/ngày.
Thuốc dùng đường uống, có thể uống thuốc với một cốc nước đầy (khoảng 150ml).
Chống chỉ định sử dụng thuốc trong các trường hợp:
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Ibudolor 200 - Thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm
Khoảng 5 - 15% người bệnh có tác dụng phụ trên đường tiêu hoá.
Trên hệ/cơ quan | Tần suất: thường gặp | Ít gặp | Hiếm gặp |
Toàn thân | Sốt, mỏi mệt | Phản ứng dị ứng (đặc biệt co thắt phế quản ở người bệnh bị hen), viêm mũi, nổi mày đay | Phù, nổi ban, hội chứng Stevens-Johnson, rụng tóc |
Tiêu hoá | Chướng bụng, buồn nôn, nôn | Đau bụng, chảy máu dạ dày - ruột, làm loét dạ dày tiến triển | |
Thần kinh trung ương | Nhức đầu, hoa mắt chóng mặt bồn chồn | Lơ mơ, mất ngủ, ù tai | Trầm cảm, viêm màng não vô khuẩn, nhìn mờ, rối loạn nhìn màu, giảm thị lực do ngộ độc thuốc |
Da | Mẩn ngứa, ngoại ban | ||
Mắt | Rối loạn thị giác | ||
Tai | Thính lực giảm | ||
Máu | Thời gian máu chảy kéo dài | Giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, tăng bạch cầu ưa eosin, giảm bạch cầu hạt, thiếu máu. | |
Gan | Rối loạn co bóp túi mật, các thử nghiệm thăm dò chức năng gan bất thường. nhiễm độc gan | ||
Tiết niệu - sinh dục | Viêm bàng quang, đái ra máu, suy thận cấp, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư |
Thuốc | Tương tác |
Kháng sinh nhóm quinolon | Tăng tác dụng phụ của nhóm quinolon lên hệ thần kinh trung ương và có thể dẫn đến co giật. |
Magnesi hydroxyd | Làm tăng sự hấp thụ ban đầu của ibuprofen ; nhưng nếu Nhôm Hydroxyd cùng có mặt thì lại không có tác dụng này |
Methotrexat | Ibuprofen làm tăng độc tính của methotrexat |
Furosemid | Ibuprofen có thể làm giảm tác dụng bài xuất natri niệu của furosemid và các thuốc lợi tiểu |
Digoxin | Ibuprofen có thể làm tăng nồng độ digoxin huyết tương |
Thận trọng khi dùng thuốc ở người cao tuổi.
Ibuprofen có thể làm các transaminase tăng lên trong máu, nhưng biến đổi này thoáng qua và hồi phục được.
Ibuprofen ức chế kết tập tiểu cầu nên có thể kéo dài thời gian chảy máu.
Các thuốc chống viêm không steroid (NSAID) có thể gây tăng áp lực phổi nặng và suy hô hấp nặng ở trẻ sơ sinh do đóng sớm ống động mạc trong tử cung; có nguy cơ thiếu ối ở mẹ và vô niệu ở trẻ sơ sinh. Trong 3 tháng cuối thai kỳ, phải hết sức hạn chế sử dụng đối với bất cứ thuốc chống viêm nào. Các thuốc này cũng có chống chỉ định tuyệt đối trong vài ngày trước khi sinh.
Ibuprofen vào sữa mẹ rất ít, không đáng kể. Ít khả năng xảy ra nguy cơ cho trẻ ở liều bình thường với mẹ.
Điều trị triệu chứng và hỗ trợ. Áp dụng các biện pháp nhằm tăng đào thải và bất hoạt thuốc: rửa dạ dày, gây nôn và lợi tiểu, cho uống than hoạt hay thuốc tẩy muối. Nếu nặng có thể thẩm tách hoặc truyền máu. Vì thuốc gây toan hoá và đào thải qua nước tiểu nên về lý thuyết sẽ có lợi khi cho truyền dịch kiềm và lợi tiểu.
Nơi khô, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.
SĐK: VN-18980-15
Nhà sản xuất: Farmalabor – Produtos Farmaceuticos, SA (Fab.)
Đóng gói: Hộp 1 vỉ x 10 viên; Hộp 2 vỉ x 10 viên.
Thuốc hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Trifene Dispersible 200mg có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.
Thuốc Trifene Dispersible 200mg mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Trifene Dispersible để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
cHO Cho bé uống thì có được bẻ thuốc ra không?
Bởi: Hương Trần vào
Dạ không nên chị ạ vì thuốc có thể gây kích ứng miệng hoặc cổ họng của bé, chị có thể cho bé uống từng viên để dễ nuốt
Quản trị viên: Dược sĩ Thùy Linh vào
Dược sĩ nhiệt tình hi vọng sp tốt
Trả lời Cảm ơn (0)Vui lòng đợi xử lý......