1 / 7
tatanol plus 3 V8442

Tatanol Plus

Thuốc kê đơn

50.000
Đã bán: 54 Còn hàng
Thương hiệuPymepharco, Công ty Cổ phần Pymepharco
Công ty đăng kýCông ty Cổ phần Pymepharco
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hạn sử dụng36 tháng
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen), Cafein (1,3,7-Trimethylxanthin)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2950
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Thu Hà Biên soạn: Dược sĩ Thu Hà
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 75 lần

Thuốc Tatanol Plus của Dược phẩm Pymepharco có chưa 2 thành phần Paracetamol và Cafein, có tác dụng giảm nhanh các cơn đau đầu, cảm sốt, mà không gây buồn ngủ. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Tatanol Plus. 

1 Thành phần

Thành phần có trong mỗi viên thuốc Tatanol Plus gồm có

       Paracetamol:...............................................500mg.

       Cafein:.........................................................65mg. 

       Tá dược: vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén bao phim. 

2 Chỉ định của thuốc Tatanol Plus 

Điều trị các triệu chứng bao gồm: cảm cúm, cảm lạnh, viêm nhiễm gây đau và sốt, tình trạng đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ - khớp, đau lưng, đau răng,...

==>> Xem thêm thuốc có cùng tác dụng:  [CHÍNH HÃNG] Thuốc Paralmax Extra giảm đau và hạ sốt

3 Cách sử dụng của thuốc Tatanol Plus

 Người lớn: 

Liều dùng thông thường là 1 viên/ lần x 4 lần/ngày, hai lần uống liên tiếp cách nhau từ 4 - 6 giờ và không dùng quá 8 viên trong vòng 24 tiếng. 

Trẻ em 6 - 12 tuổi: 

Liều được khuyến cáo là  0.5 viên/ lần x 4 lần/ngày, khoảng cách giữa hai lần liền kề không dưới 4 giờ và liều tối đa trong 24 giờ là 4 viên. 

Bệnh nhân suy thận nặng (độ thanh thải creatinin < 10ml/phút): tăng khoảng cách liều lên cách nhau tối thiểu 8 giờ.

4 Chống chỉ định

Không chỉ định Tatanol Plus cho các trường hợp sau: 

  • Mẫn cảm với thành phần của thuốc. 

  • Người mắc hội chứng thiếu hụt Glucose - 6 - plhosphat dehydrogenase.

  • Bệnh nhân suy gan, suy thận nặng. 

  • Không dùng trong các bệnh lý bao gồm nhịp tim nhanh, ngoại tâm thu

  • Trẻ em dưới 6 tuổi, phụ nữ có thai và cho con bú không được sử dụng Tatanol Plus

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc:  [CHÍNH HÃNG] Thuốc Phazandol Extra: Hiệu quả tức thì, giảm đau hạ sốt

5 Tác dụng phụ 

Do Paracetamol

Paracetamol không gây tác dụng phụ đáng kể ở liều điều trị thông thường, 

Trong 1 vài trường hợp hiếm gặp có thể xảy ra các trường hợp dị ứng da (ban đỏ, quá mẫn). rất ít gây phản ứng quá mẫn. 

Do Cafein

Cafein là thể là nguyên nhân dẫn đến tình trạng rối loạn dạ dày - ruột (với các triệu chứng như nôn, buồn nôn, đau bụng, tiêu chảy,..), kích thích  thần kinh trung ương (biểu hiện bởi tình trạng mất ngủ, lo lắng, bồn chồn, thờ ơ, run rẩy, tim đập nhanh, hồi hộp). 

6 Tương tác

Paracetamol liều cao và kéo dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc tính đối với gan.

Thận trọng khi phối hợp với các thuốc chống co giật (carbamazepin, Phenytoin, barbiturat), isoniazid: tăng nguy cơ paracetamol gây độc tính đối với gan.

Cafein làm tăng thải trừ lithi và giảm hiệu lực điều trị của thuốc này.

Khi dùng đồng thời Cafein với epherin và những thuốc tác dụng giống thần kinh giao cảm khác làm cho người bệnh càng dễ rối loạn nhịp tim.

Thời gian bán thải của cafein tăng đồng thời giảm độ thanh thải của thuốc khi dùng chung với terbinafin, cimetidin, thuốc ngừa thai dạng uống, Ciprofloxacin, enoxacin, acid pipemidic, fluvoxamin. 

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Cảnh báo và thận trọng

Cần rất thận trọng khi dùng thuốc cho người mắc bệnh thiếu máu từ trước, bệnh nhân suy giảm chức năng gan, thận.

Uống quá liều hoặc điều trị dài ngày với paracetamol có thể dẫn đến tình trạng hoại tử gan, suy thận cấp.

Rượu làm tăng độc tính tại gan của Paracetamol.

Thận trọng với các bệnh nhân đang điều trị bằng các chất ức chế thụ thể beta-adrenergic.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP) 

Dùng thận trọng cho người đau thắt ngực hay thương tổn cơ tim, đau loét dạ dày, đái tháo đường, tăng huyết áp, tăng nhãn áp.

Cần theo dõi nồng độ cafein trong huyết thanh của người bị suy tim, xơ gan nhiễm virus, suy gan ở người cao tuổi.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Chống chỉ định

7.3 Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe, vận hành máy móc

Tatamol plus chứa cafein, không gây hiện tượng chóng mặt, ngủ gà nên có thể sử dụng được cho người lái xe và vận hành máy móc.

7.4 Xử trí khi quá liều

Triệu chứng:

Buồn nôn, nôn, đau bụng, xanh tím da, niêm mạc, thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc xuất hiện trong 24 giờ đầu.

Quá liều từ 10g trở lên (tương đương 150 mg/kg cân nặng ở trẻ em) có thể gây hủy tế bào gan, hoại tử gan không hồi phục; nhiễm toan chuyển hóa thậm chí não gan, đến hôn mê và tử vong.

Ngoài ra, nồng độ aminotransferase tăng, bilirubin huyết tương tăng, thời gian đông máu prothrombin kéo dài có thế xuất hiện sau 12-48 giờ.

Xử trí:  

Bệnh nhân cần nhanh chóng được rứa ruột và cho uống Than hoạt tính, càng sớm càng tốt. 

 N-acetylcystein là thuốc giải độc quá liều Paracetamol đặc hiệu, được dụng ở dạng tiêm tĩnh mạch hoặc đường uống trong vòng 10 tiếng kể từ khi xảy ra quá liều

Đảm bảo đường thở và theo dõi các chỉ số sinh tồn của bệnh nhân

7.5 Bảo quản

Để nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30°C.

8 Sản phẩm thay thế 

Thuốc Panactol - Extra là dạng kết hợp cùng lúc 2 thành phần hoạt chất Paracetamol và Cafein với hàm lượng tương tự như Tatamol Plus, cùng được chỉ định với tác dụng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng mà không gây hiện tượng buồn ngủ. Panactol - Extra được sản xuất và phân phối bởi Công ty cổ phần Dược phẩm Khánh Hòa Khapharco, hộp 100 viên nén có giá 60000 đồng

Thuốc Vadol 650 extra được sử dụng trong điều trị các cơn đau nhẹ đến vừa với thành phần Paracetamol hàm lượng 650mg và Cafein hàm lượng 65mg. Thuốc được sản xuất và phân phối bởi Công ty cổ phần dược Vacopharm, Hộp 10 vỉ x 10 viên có giá 95000 đồng. 

9 Nhà sản xuất

SĐK: VD-22615-15

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Pymepharco

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

10 Cơ chế tác dụng 

10.1 Dược lực học

Acetaminophen là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenancetin, là thuốc giảm đau - hạ sốt, có tác dụng hạ thân nhiệt nhanh chóng ở người có thân nhiệt cao nhưng hiếm khi gây hạ thân nhiệt với người bình thường

Cơ chế giảm đau do ức chế tổng hợp prostaglandin - chất trung gian gây đau, tác dụng chủ yếu lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi (hypothalamus) gây hạ nhiệt, toả nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Cafein có tác dụng kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, hỗ trợ giảm đau và giúp cho hoạt động của cơ được dễ dàng

10.2 Dược động học

Paracetamol

Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 — 60' sau khi uống với liều điều trị.

Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể, khoảng 25% Paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.

Nửa đời thải trừ của Paracetamol là 1,25 — 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có thương tổn gan.

Sau liều điều trị, có thể tìm thấy 90 - 100% thuốc trong nước tiểu trong ngày thứ nhất, chủ yếu sau khi liên hợp trong gan với acid glucuronic (khoảng 60%), acid sulfuric (Khoảng 35%) hoặc Cystein (khoảng 3%); cũng phát hiện thấy một lượng nhỏ những chất chuyển hóa hydroxyl — hóa và khử acetyl. Trẻ nhỏ ít khả năng glucuro liên hợp với thuốc hơn so với người lớn.

Paracetamol bị N-hydroxyl hóa bởi cytochrom P450 để tạo nên N-acetylbenzoquinonimin, một chất trung gian có tính phản ứng cao.  

Chất chuyển hóa này bình thường phản ứng với các nhóm sulfhydryl trong glutathion và như vậy bị khử hoạt tính.

Tuy nhiên, nếu uống liều cao Paracetamol, chất chuyển hóa này được tạo thành với lượng đủ để làm cạn kiệt glutathion của gan; trong tình trạng đó, phản ứng của nó với nhóm sulfhydryl của protein gan tăng lên, có thể dẫn đến hoại tử gan.

Cafein  

Cafein được hấp thu nhanh và hoàn toàn, được chuyển hóa mạnh. Các chất chuyển hóa chủ yếu được thải trừ qua nước tiểu. Thời gian bán thải là 3,5 giờ, tỉ lệ liên kết với protein huyết tương là 35%.

11 Thuốc Tatanol Plus giá bao nhiêu?

Thuốc Tatanol Plus hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Thuốc Tatanol Plus mua ở đâu?

Thuốc Tatanol Plus mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Tatanol Plus để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Tatanil Plus là sự kết hợp 2 thành phần paracetamol và cafein, 1 hoạt chất có tác dụng kháng viêm, hạ sốt, giảm đau và 1 hoạt chất gây tác động kích thích thần kinh.

  • Sự kết hợp 2 thành phần trên mang hiệu quả tăng khả năng tỉnh táo, tăng cường tác dụng giảm đau của Paracetamol, cải thiện nhanh chóng triệu chứng khó chịu nhanh chóng, những vẫn tỉnh táo, không ảnh hưởng đến các hoạt động trong ngày, không gây buồn ngủ, không làm tăng nguy cơ gây độc tính trên gan, đặc biệt trong các cơn đau cấp tính, nghiêm trọng (đau bụng kinh, nhức đầu, đau sau sinh và đau răng) [1] 

  • Được  bào chế dạng nén bao phim, viên nhỏ gọn dễ nuốt, vỏ nang giúp che dấu mùi vị khó chịu của hoạt chất và bảo vệ các thành phần khỏi tác động từ môi trường. Được sản xuất trên dây chuyền hiện đại, đã được kiểm định và cấp phép lưu hành bởi Bộ Y Tế.

  • Giá thành tiết kiệm, hộp lớn 100 viên, người dùng có thể mua lẻ hoặc mua cả hộp, tiết kiệm chi phí đồng thời giảm rác thải ra môi trường

  • Caffeine được sử dụng như một chất bổ trợ trong điều trị đau đầu và đau đầu với đặc tính giảm đau hữu hiệu được chứng minh trong thực nghiệm vượt trội hơn Aspirin và acetaminophen trong điều trị chứng đau đầu và đau nửa đầu do căng thẳng cấp tính. Sự có mặt của Caffein cũng làm tăng tỷ lệ đáp ứng của các thuốc giảm đau lên đáng kể [2] 

14 Nhược điểm

  • Nguy cơ gây độc cho gan, nặng có thể gây tử vong trong trường hợp sử dụng liều cao và kéo dài thuốc mà không có chỉ định đặc biệt. 

  • Thuốc không được dùng cho trẻ em dưới 6 tuổi, phụ nữ mang thai và đang cho con bú

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Hazel Palmer và cộng sự (Ngày đăng: tháng 7 năm 2010). A risk-benefit assessment of paracetamol (acetaminophen) combined with caffeine, Pumed. Truy cập ngày 21 tháng 1 năm 2024
  2. ^ Tác giả Diener, Hans Christop và cộng sự (Ngày đăng: ngày 14 tháng 9 năm 2021). Aspirin, paracetamol (acetaminophen) and caffeine for the treatment of acute migraine attacks: A systemic review and meta‐analysis of randomized placebo‐controlled trials, European journal of neurology. Truy cập ngày 21 tháng 1 năm 2024
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Trẻ dưới 6 tuổi muốn hạ sốt thì dùng gì ạ

    Bởi: Hường vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Tatanol Plus 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Tatanol Plus
    N
    Điểm đánh giá: 5/5

    Giá bán đúng giá, hàng chính hãng, nhà thuốc uy tín

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA