1 / 5
taphenplus 250mg 2 K4054

Taphenplus 250mg

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc không kê đơn

0₫
Đã bán: 12 Còn hàng
Thương hiệuSao Kim, Công ty cổ phần dược phẩm Sao Kim
Công ty đăng kýCông ty cổ phần thiết bị y tế Cryopharm
Số đăng ký893100951024
Dạng bào chếViên nén phân tán
Quy cách đóng góiHộp 2 túi x 5 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmhn1131
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây

Dược sĩ Trịnh Hằng Biên soạn: Dược sĩ Trịnh Hằng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

1 Thành phần

Mỗi viên Taphenplus 250mg có chứa:

Paracetamol: 250mg

Tá dược: Vừa đủ

Dạng bào chế: Viên nén phân tán.[1]

Thuốc Taphenplus 250mg - Điều trị đau mức độ nhẹ đến vừa
Thuốc Taphenplus 250mg - Điều trị đau mức độ nhẹ đến vừa

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Taphenplus 250mg   

Taphenplus 250 chứa paracetamol, được dùng để giảm đau mức độ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau nửa đầu, đau dây thần kinh, đau răng, đau họng, Đau Bụng Kinh và đau cơ.

Thuốc còn dùng trong giảm đau nhức ở các trường hợp thấp khớp, cảm lạnh, cảm cúm và một số nhiễm trùng đường hô hấp.

Có tác dụng hạ sốt, bao gồm sốt liên quan đến thấp khớp, cảm lạnh, cảm cúm và nhiễm trùng đường hô hấp.

==>> Xem thêm thuốc: Thuốc Eu Parakult 80mg giảm đau hạ sốt 

3 Liều dùng - Cách dùng

3.1 Cách dùng

Thuốc Taphenplus 250mg được sử dụng bằng đường uống.

Có thể nuốt nguyên viên với khoảng 1/2 cốc nước. Ngoài ra, có thể phân tán 1 viên trong khoảng 10 ml nước, lắc nhẹ cho thuốc phân tán đều rồi uống. 

3.2 Liều dùng

Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: dùng 2-4 viên mỗi 4 giờ khi cần, tối đa 16 viên/ngày.

Trẻ 12-16 tuổi: dùng 2-3 viên mỗi 4 giờ khi cần, không quá 12 viên trong 24 giờ.

Trẻ 6-12 tuổi: dùng 1-2 viên mỗi 4 giờ khi cần, tối đa 8 viên/ngày.

Không nên tự điều trị quá 3 ngày nếu chưa có ý kiến của bác sĩ.

Dạng bào chế này không thích hợp cho trẻ dưới 6 tuổi.

4 Chống chỉ định

Không sử dụng Taphenplus 250mg trong các trường hợp:

Không dùng cho người dị ứng với paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Không sử dụng đồng thời với các thuốc khác cũng chứa paracetamol.

5 Tác dụng phụ

Da: có thể xuất hiện ban da, mày đay hoặc các phản ứng dị ứng, hiếm gặp phản ứng quá mẫn nghiêm trọng.

Tiêu hóa: buồn nôn, nôn.

Huyết học: có thể gặp giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu hoặc thiếu máu.

Thận: sử dụng kéo dài và lạm dụng thuốc có thể gây bệnh hoặc độc tính trên thận.

6 Tương tác thuốc

Sử dụng paracetamol liều cao trong thời gian dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và các dẫn chất indandion, nhưng ảnh hưởng thường không đáng kể về mặt lâm sàng.

Dùng đồng thời với phenothiazin và các biện pháp hạ nhiệt có thể làm tăng nguy cơ hạ thân nhiệt quá mức.

Uống nhiều rượu trong thời gian dài làm tăng nguy cơ độc tính trên gan của paracetamol.

Các thuốc chống co giật như Phenytoin, barbiturat và carbamazepin có thể cảm ứng enzym gan, làm tăng chuyển hóa paracetamol thành các chất có khả năng gây độc cho gan.

Isoniazid cũng có thể làm tăng nguy cơ độc tính gan khi dùng cùng paracetamol.

Nguy cơ tổn thương gan đặc biệt đáng lưu ý khi dùng paracetamol vượt liều khuyến cáo trong lúc đang điều trị bằng thuốc chống co giật hoặc isoniazid. Người bệnh nên hạn chế tự ý sử dụng paracetamol trong những trường hợp này.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản 

7.1 Lưu ý và thận trọng

Thận trọng khi dùng ở người suy gan, suy thận, đặc biệt người mắc bệnh gan liên quan đến uống rượu vì nguy cơ quá liều và độc tính có thể tăng.

Cần lưu ý ở người thiếu men glucose-6-phosphate dehydrogenase hoặc suy thận nặng.

Không phối hợp nhiều chế phẩm chứa paracetamol để tránh vượt quá liều và gây ngộ độc.

Paracetamol có thể hiếm gặp các phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc (TEN/Lyell) và ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Khi xuất hiện phát ban hoặc bất kỳ dấu hiệu quá mẫn nào, cần ngừng thuốc ngay. Người từng bị phản ứng da nghiêm trọng do paracetamol không nên sử dụng lại và cần thông báo cho nhân viên y tế về tiền sử này.

Taphenplus 250mg chưa ghi nhận gây ảnh hưởng đến khả năng lái xe hoặc vận hành máy móc. 

7.2 Lưu ý khi sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú   

Phụ nữ có thai: độ an toàn của paracetamol đối với sự phát triển thai nhi chưa được xác định đầy đủ, vì vậy chỉ nên sử dụng khi thực sự cần thiết.

Phụ nữ cho con bú: nghiên cứu ở phụ nữ dùng paracetamol sau sinh không ghi nhận tác dụng bất lợi ở trẻ bú mẹ. 

7.3 Xử trí khi quá liều

Khi quá liều, người bệnh cần được đưa đến cơ sở y tế càng sớm càng tốt. Có thể tiến hành rửa dạ dày sớm và sử dụng thuốc giải độc đặc hiệu như methionin hoặc Acetylcystein theo chỉ định. 

7.4 Bảo quản

Bảo quản thuốc Taphenplus 250mg ở nơi khô ráo, tránh ánh sáng mặt trời trực tiếp.

8 Sản phẩm thay thế 

Trong trường hợp thuốc Taphenplus hết hàng, quý khách có thể tham khảo các thuốc sau:

  • Sản phẩm Apiragan 500 của CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC APIMED chứa thành phần Paracetamol được chỉ định để điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình như đau đầu, đau răng, đau nhức cơ bắp và hỗ trợ hạ sốt nhanh chóng trong các đợt cảm cúm thông thường.
  • Sản phẩm TBPhecol 500 DT do Công ty cổ phần dược phẩm Pharbaco Thái Bình sản xuất, chứa Paracetamol được sử dụng trong các trường hợp giảm thân nhiệt khi sốt cao do nhiễm trùng đường hô hấp, làm dịu chứng đau nhức xương khớp, đau dây thần kinh hoặc chấn thương mô mềm.

9 Cơ chế tác dụng

9.1 Dược lực học

Paracetamol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, có cơ chế giảm đau và hạ sốt tương tự Aspirin thông qua ức chế quá trình tổng hợp prostaglandin, nhưng hầu như không có tác dụng chống viêm. Paracetamol giúp hạ nhiệt ở người đang sốt nhưng ít ảnh hưởng đến thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên trung tâm điều hòa nhiệt tại vùng dưới đồi, làm tăng thải nhiệt thông qua giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

9.2 Dược động học

Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. 

Phân bố: Khoảng 25% paracetamol trong máu liên kết với protein huyết tương. 

Chuyển hóa: Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu tại gan thông qua liên hợp với acid glucuronic khoảng 60%, acid sulfuric khoảng 35% và Cystein khoảng 3%. 

Thải trừ: sau liều điều trị, khoảng 90-100% lượng thuốc được tìm thấy trong nước tiểu trong ngày đầu, chủ yếu dưới dạng các chất chuyển hóa đã liên hợp. 

10 Thuốc Taphenplus 250mg giá bao nhiêu?

Thuốc Taphenplus 250mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.

11 Thuốc Taphenplus 250mg mua ở đâu?

Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Taphenplus 250mg để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

12 Ưu điểm

  • Chứa thành phần Paracetamol giúp giảm đau, hạ sốt hiệu quả và ít gây kích ứng niêm mạc dạ dày khi sử dụng đúng liều, do không ức chế đáng kể cyclooxygenase ngoại vi như các NSAID.
  • Thuốc có Sinh khả dụng đường uống cao và khi dùng đúng liều khuyến cáo, paracetamol nhìn chung ít gây tác động bất lợi trên Đường tiêu hóa hơn nhiều NSAID.

13 Nhược điểm

  • Thuốc Taphenplus 250mg có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn như: giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu hoặc thiếu máu.

Tổng 5 hình ảnh

taphenplus 250mg 2 K4054
taphenplus 250mg 2 K4054
taphenplus 250mg 3 S7484
taphenplus 250mg 3 S7484
taphenplus 250mg 4 K4675
taphenplus 250mg 4 K4675
taphenplus 250mg 5 R7322
taphenplus 250mg 5 R7322
taphenplus 250mg 6 C0058
taphenplus 250mg 6 C0058

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc được Bộ Y tế phê duyệt, xem và tải bản PDF Tại đây.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    shop ơi mua thuốc như thế nào vậy ạ

    Bởi: hân vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Bạn có thể đến trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

      Quản trị viên: Dược sĩ Trịnh Hằng vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Taphenplus 250mg 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Taphenplus 250mg
    H
    Điểm đánh giá: 5/5

    tư vấn chi tiết và nhiệt tình

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA
hotline
0927.42.6789