Setodol 500mg/65mg
Thuốc không kê đơn
| Thương hiệu | Hera Biopharm (Công ty TNHH Sinh Dược phẩm Hera), Công ty TNHH Sinh dược phẩm Hera |
| Công ty đăng ký | Công ty TNHH Sinh dược phẩm Hera |
| Số đăng ký | 893100114824 |
| Dạng bào chế | Viên nén bao phim |
| Quy cách đóng gói | Hộp 10 vỉ x 10 viên |
| Hoạt chất | Paracetamol (Acetaminophen), Cafein (1,3,7-Trimethylxanthin) |
| Xuất xứ | Việt Nam |
| Mã sản phẩm | sana37 |
| Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Thành phần trong mỗi viên thuốc Setodol 500mg/65mg chứa:
- Paracetamol 500mg
- Caffeine 65mg
- Tá dược vừa đủ.
Dạng bào chế: Viên nén bao phim.
2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Setodol 500mg/65mg
Thuốc Setodol 500mg/65mg phối hợp hai hoạt chất nhằm giảm đau và hạ sốt, với hiệu quả giảm đau được tăng cường.
Thuốc được chỉ định trong các trường hợp đau đầu, kể cả đau nửa đầu, đau lưng, đau răng, đau khớp và Đau Bụng Kinh, đồng thời làm dịu triệu chứng của cảm lạnh, cảm cúm và viêm họng.[1]
==>> Xem thêm thuốc chứa hoạt chất tương tự: Thuốc Panadol Extra With Optizorb có tác dụng giảm đau, hạ sốt

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Setodol 500mg/65mg
3.1 Liều dùng
| Đối tượng | Liều dùng | Giới hạn trong 24 giờ | Hai lần uống phải cách nhau hơn 4 giờ. |
| Người lớn, kể cả người cao tuổi, và trẻ trên 16 tuổi | 2 viên/lần, tối đa 4 lần/ngày | 8 viên | |
| Trẻ 12-15 tuổi | 1 viên/lần, tối đa 4 lần/ngày | 4 viên | |
| Trẻ dưới 12 tuổi | Không khuyến cáo sử dụng | Không áp dụng |
3.2 Cách dùng
Thuốc Setodol 500mg/65mg được dùng bằng đường uống. Không bẻ đôi viên thuốc.
4 Chống chỉ định
Người quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc Setodol 500mg/65mg.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Lafancol Extra Giảm đau, hạ sốt, đau đầu, cảm cúm
5 Tác dụng phụ
5.1 Paracetamol
Máu và hệ tạo máu: Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu hạt.
Miễn dịch và da: Sốc phản vệ, phát ban, phù mạch, hội chứng Stevens-Johnson và hoại tử biểu bì nhiễm độc.
Hô hấp: Co thắt phế quản, có khả năng gặp cao hơn ở người hen nhạy cảm với Aspirin hoặc thuốc chống viêm không steroid khác.
Gan mật: Rối loạn chức năng gan.
5.2 Caffeine
Thần kinh: Căng thẳng, chóng mặt.
Khi dùng thuốc cùng thực phẩm hoặc đồ uống chứa caffeine, tổng lượng caffeine có thể vượt mức khuyến cáo và gây:
Thần kinh: Mất ngủ, bồn chồn, lo lắng, khó chịu, nhức đầu.
Tiêu hóa: Rối loạn tiêu hóa.
Tim mạch: Hồi hộp.
Thông báo cho bác sĩ nếu gặp các tác dụng không mong muốn khi dùng thuốc Setodol 500mg/65mg.
6 Tương tác
Metoclopramide, domperidone: Có thể làm paracetamol được hấp thu nhanh hơn.
Colestyramine: Có thể làm chậm tốc độ hấp thu paracetamol.
Warfarin và các thuốc chống đông coumarin khác: Dùng paracetamol kéo dài có thể tăng tác dụng chống đông và nguy cơ chảy máu, còn việc sử dụng không thường xuyên không gây ảnh hưởng đáng kể.
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Người suy gan hoặc suy thận cần thận trọng khi dùng thuốc. Bệnh gan do rượu chưa có xơ gan làm tăng nguy cơ liên quan đến quá liều paracetamol.
Tuân thủ liều quy định và tránh dùng đồng thời các thuốc khác chứa paracetamol.
Hạn chế thực phẩm, đồ uống giàu caffeine như cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp để tránh tăng lượng caffeine tiếp nhận.
Đau đầu kéo dài cần được bác sĩ đánh giá.
Các muối natri methyl-, ethyl- và propyl-parahydroxybenzoate có thể gây dị ứng, kể cả phản ứng xuất hiện muộn.
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Không dùng khi mang thai do caffeine có liên quan đến nguy cơ sảy thai và trẻ sinh nhẹ cân.
Không dùng khi cho con bú vì caffeine đi vào sữa mẹ và có thể gây kích thích ở trẻ.
7.3 Xử trí khi quá liều
Đưa người bệnh đến bệnh viện ngay, kể cả khi chưa có triệu chứng. Quá liều paracetamol được xử trí bằng than hoạt khi phù hợp và N-acetylcystein, hiệu quả bảo vệ cao nhất trong 8 giờ đầu.
Quá liều caffeine cần điều trị triệu chứng, hỗ trợ và duy trì dấu hiệu sinh tồn.
7.4 Bảo quản
Nơi khô ráo, thoáng mát.
Tránh ánh sáng trực tiếp.
Nhiệt độ dưới 30 độ C.
8 Sản phẩm thay thế
Nếu thuốc Setodol 500mg/65mg hết hàng, quý khách hàng vui lòng tham khảo các thuốc thay thế sau đây:
- Thuốc Partamol-Cafein Stella chứa 2 hoạt chất tương tự Paracetamol 500mg, Cafein 65mg và được bào chế dạng viên nén sủi để điều trị giảm đau và hạ sốt. Thuốc do Công ty TNHH Liên Doanh Stellapharm sản xuất.
- Thuốc MyPara Plus 500mg/65mg chứa 2 hoạt chất tương tự Paracetamol 500mg, Cafein 65mg và được bào chế dạng viên nén bao phim để điều trị giảm đau và hạ sốt. Thuốc do Công ty cổ phần SPM sản xuất.
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Nhóm dược lý: Thuốc giảm đau và hạ sối.
Mã ATC: N02B E51
Paracetamol là dẫn xuất tổng hợp của p-aminophenol, không gây nghiện, có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự aspirin khi dùng cùng liều. Thuốc giúp giảm thân nhiệt ở người sốt nhưng ít ảnh hưởng đến người có thân nhiệt bình thường. Tác động chủ yếu liên quan đến hệ cyclooxygenase/prostaglandin tại thần kinh trung ương, không tác động lên cyclooxygenase toàn thân. Ở liều điều trị, thuốc ít ảnh hưởng đến tim mạch và hô hấp, nhưng liều gây độc có thể dẫn đến suy tuần hoàn, thở nhanh và nông.
Cafein thuộc nhóm dẫn xuất xanthin, chủ yếu kích thích thần kinh trung ương thông qua đối kháng thụ thể adenosin. Các cơ chế được đề xuất gồm kích thích trung tâm hô hấp, tăng thông khí mỗi phút, giảm ngưỡng tăng anhydrid carbonic huyết, tăng trương lực cơ xương và giảm mệt mỏi cơ hoành. Ngoài ra, cafein còn làm tăng tốc độ chuyển hóa và nhu cầu tiêu thụ oxy.
9.2 Dược động học
9.2.1 Hấp thu
Paracetamol được hấp thu thuận lợi qua Đường tiêu hóa, đạt nồng độ tối đa trong huyết tương sau khoảng 10-60 phút uống.
Cafein cũng dễ hấp thu qua đường uống và có khả năng hấp thu qua da.
9.2.2 Phân bố
Paracetamol hiện diện trong phần lớn các mô, qua được nhau thai và vào sữa mẹ. Ở liều điều trị thông thường, mức gắn với protein huyết tương rất thấp và tăng khi nồng độ thuốc tăng.
Cafein phân bố rộng, dễ đi vào hệ thần kinh trung ương, có trong nước bọt, qua nhau thai và xuất hiện ở nồng độ thấp trong sữa mẹ.
9.2.3 Chuyển hóa
Gan là cơ quan chuyển hóa chính của paracetamol. Một lượng nhỏ được hydroxyl hóa tại gan và thận thành N-acetyl-p-benzoquinoneimin, sau đó được khử độc nhờ liên hợp với glutathion. Khi quá liều, chất này có thể tích lũy và gây tổn thương tế bào.
Ở người lớn, cafein gần như được chuyển hóa hoàn toàn tại gan thông qua các phản ứng oxy hóa, demethyl hóa và acetyl hóa.
9.2.4 Thải trừ
Paracetamol được đào thải qua nước tiểu, phần lớn dưới dạng liên hợp glucuronic và sulfat, dưới 5% ở dạng không đổi. Thời gian bán thải khoảng 1-3 giờ.
Cafein được bài tiết qua nước tiểu, với thời gian bán thải ở người lớn khoảng 3-7 giờ.
10 Thuốc Setodol 500mg/65mg giá bao nhiêu?
Thuốc Setodol 500mg/65mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.
11 Thuốc Setodol 500mg/65mg mua ở đâu?
Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Nghiên cứu ghi nhận phối hợp paracetamol 1000mg và caffeine 130mg giúp giảm đau hiệu quả hơn paracetamol đơn thuần trong đau cấp tính nhẹ đến trung bình, đặc biệt ở đau đầu nguyên phát. Caffeine tăng cường tác dụng giảm đau và đẩy nhanh hấp thu paracetamol, giúp giảm đau nhanh hơn, không ghi nhận thêm vấn đề về an toàn trong các thử nghiệm được xem xét.[2]
- Thuốc Setodol 500mg/65mg là sản phẩm của Công ty TNHH Sinh dược phẩm Hera tại Việt Nam, đơn vị công bố nhà máy đạt GMP-WHO với hệ thống thiết bị sản xuất và kiểm tra viên thuốc.
13 Nhược điểm
- Không phù hợp cho phụ nữ mang thai, người đang cho con bú và không được khuyến cáo cho trẻ dưới 12 tuổi.
Tổng 6 hình ảnh






Tài liệu tham khảo
- ^ Hướng dẫn sử dụng do Cục quản lý Dược phê duyệt, tại đây.
- ^ Lanteri-Minet M, Pegahi R, (Ngày đăng: Ngày 22 tháng 7 năm 2025), Paracetamol and Caffeine Combination in Pain Management: A Narrative Review, Pubmed. Truy cập ngày 1 tháng 10 năm 2026

