0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Profen 100mg/10ml

Mã: AA2274
60.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệu: CPC1 Hà Nội
Hoạt chất: Ibuprofen
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 922
logo
Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Profen 100mg/10ml thường được sử dụng trong hạ sốt, giảm đau cho trẻ em. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng? Hãy cùng tìm hiểu những thông tin về thuốc Profen 100mg/10ml trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Thành phần: Thuốc Profen 100mg/10ml chứa hoạt chất chính là Ibuprofen với hàm lượng 100mg và tá dược vừa đủ 10ml.

Dạng bào chế: Hỗn dịch uống.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Profen 100mg/10ml

2.1 Tác dụng của thuốc Profen 100mg/10ml

Profen 100mg/10ml có chứa hoạt chất chính là Ibuprofen - thuộc nhóm NSAIDs. Tuỳ theo hàm lượng mà nó có tác dụng hạ sốt, giảm đau và kháng viêm ở các mức độ khác nhau. 

Ibuprofen có tác dụng hạ sốt kém nên ít khi dùng chỉ để hạ sốt.

Thường sử dụng thuốc với tác dụng chống viêm, giảm đau, tác dụng này xuất hiện mạnh nhất tối đa sau 2 ngày điều trị.

Ibuprofen hoạt động bằng cách ngăn chặn việc sản xuất các các acid béo không bão hòa ở các mô (prostaglandin), các chất mà cơ thể giải phóng để đáp ứng với bệnh tật và chấn thương. Prostaglandin gây đau, sưng, hoặc viêm và có thể gây sốt.

Ngoài ra thuốc còn giảm viêm theo cơ chế làm bền màng lysosom và ngăn chặn sự di chuyển của bạch cầu tới các mô bị viêm.

Ibuprofen thường có hiệu quả giảm đau ngay tức thời. Tác dụng chống viêm có thể mất nhiều thời gian hơn, đôi khi mất đến vài tuần.

Ngoài ra, Ibuprofen còn có hoạt tính chống kết tập tiểu cầu nhưng yếu hơn Aspirin.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Lopenca - Thuốc giảm đau, kháng viêm (Dược Hậu Giang).

2.2 Chỉ định của Profen 100mg/10ml

Thuốc Profen 100mg được chỉ định trong những trường hợp sau:

Giảm các chứng đau trong đau đầu, đau răng, giảm đau và viêm trong chấn thương mô mềm.

Viêm khớp dạng thấp, bong gân.

Hạ sốt ở trẻ em.

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Profen 100mg/10ml

3.1 Liều dùng thuốc Profen 100mg/10ml

Liều khuyến cáo của nhà sản xuất là uống 20mg/kg/ngày, chia làm nhiều lần uống.

Người lớn: Dùng 3-4 lần/ngày, mỗi lần 20ml.

Trẻ em 1 - 2 tuổi: ngày 3-4 lần, mỗi lần 5ml.

Trẻ em 3 - 7 tuổi: ngày 3-4 lần, mỗi lần 10ml.

Trẻ em 8 - 12 tuổi: ngày 3-4 lần, mỗi lần 20ml.

Dưới 6 tháng tuổi cần theo chỉ dẫn của bác sĩ.

3.2 Cách sử dụng thuốc Profen 100mg/10ml

Thuốc Profen được sử dụng theo đường uống.

Dùng thuốc khi đói để mang lại hiệu quả nhanh hơn.

Nếu người dùng có tiền sử các bệnh dạ dày thì nên dùng thuốc kết hợp thức ăn.

Lắc kỹ ống thuốc trước khi dùng.

Liều có thể nhắc lại mỗi 6 - 8 giờ, với thời gian tối thiểu giữa các liều kế tiếp là 4 giờ.

Hạn sử dụng sau khi thuốc đã mở lọ là 6 tháng.

4 Chống chỉ định

Không dùng thuốc Profen 100mg/10ml trong các trường hợp sau:

Người mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Bệnh nhân bị loét dạ dày, tá tràng.

Người bị chảy máu, thủng dạ dày - ruột.

Bệnh nhân quá mẫn với Aspirin hay các thuốc chống viêm không steroid khác.

Người bị hen, co thắt phế quản, bị các bệnh tim mạch.

Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin, nệnh nhân suy thận.

Trẻ em dưới 3 tháng tuổi hoặc trẻ có cân nặng dưới 5 kg.

Ba tháng cuối của thai kỳ.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc Ibrafen (chai 60ml) - Thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt

5 Tác dụng phụ

Các tác dụng không mong muốn có thể gặp phải khi dùng siro Profen 100mg/10ml là:

Nhức đầu, đau đầu.

Cảm giác khó chịu, mệt mỏi.

Nổi ban, nổi mày đay, rụng tóc.

Sốt, mệt mỏi.

Phản ứng dị ứng: viêm mũi, nổi mày đay, phù. 

Đau bụng, loét dạ dày, tá tràng.

Lơ mơ, mất ngủ, ù tai. 

Rối loạn thị giác, thính lực giảm. 

Thời gian chảy máu kéo dài.

Nếu trong quá trình dùng thuốc gặp bất cứ phản ứng bất thường nào trên cơ thể, bạn hãy thông báo ngay cho bác sĩ, dược sĩ các tác dụng không mong muốn xảy ra để có chỉ dẫn dùng thuốc an toàn, hiệu quả.

6 Tương tác

Khi sử dụng thuốc Profen 100mg/10ml cùng với các thuốc và sản phẩm thực phẩm chức năng khác có thể gây ra những tương tác thuốc, lảm giảm hiệu quả điều trị hoặc thậm chí có thể tạo ra những phản ứng có hại cho sức khoẻ của bạn. Một vài tương tác xảy ra khi sử dụng đồng thời Profen 100mg/10ml với các thuốc và sản phẩm khác được ghi nhận như:

Các thuốc kháng viêm không Steroid khác, bao gồm các thuốc Salicylat liều cao: nguy cơ khả năng gây loét và xuất huyết đường tiêu hóa do tác dụng cộng lực.

Không nên dùng cùng các thuốc kháng đông đường uống, heparin tiêm và Ticlopidin vì có thể làm tăng nguy cơ xuất huyết.

Không dùng thuốc với Lithium và Methotrexat do làm tăng độc tính của các thuốc này.

Thuốc làm tăng tác dụng của các thuốc sulfamid hạ đường huyết

Profen có khả năng làm tăng nồng độ Leucotrien dẫn đến co thắt khí phế quản, đối kháng với các thuốc làm giãn phế quản của các thuốc như Salbutamol, Terbutalin.

Thông báo danh sách những thuốc, Vitamin, và sản phẩm bạn đang sử dụng hoặc có ý định sẽ dùng với các bác sĩ, dược sĩ để nhận được sự chỉ dẫn dùng thuốc an toàn và hiệu quả.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Không nên dùng thuốc cho người cao tuổi do thành phần Ibuprofen trong thuốc có thể gây nên chảy máu kéo dài, có thể dẫn đến chảy máu dạ dày.

Tốt nhất là không dùng thuốc này cho những bệnh nhân hấp thu kém Fructose, galactose, Glucose.

Đối với những bệnh nhân có tiền sử chảy máu dạ dày hoặc người cao tuổi, cân nhắc sử dụng thêm một thuốc ức chế bài tiết acid ở dạ dày để hạn chế tác dụng phụ trên đường tiêu hóa như Omeprazol, Esomeprazol, Ranitidin,…

Thận trong khi sử dụng thuốc trên đối tượng có tiền sử hen phế quản.

Cần chú ý kiểm tra, theo dõi chức năng thận khi sử dụng thuốc trên bệnh nhân có chức năng thận bị suy giảm.

Nên tránh uống rượu trong thời gian sử dụng thuốc. 

7.2 Khuyến cáo cho phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ có thai: 

Không sử dụng thuốc trong 3 tháng đầu của thai kỳ.

Trong 3 tháng cuối của thai kỳ, thuốc tác động gây độc trên thận. Vì vậy, không sử dụng thuốc trong thời điểm này.

Phụ nữ cho con bú:

Trong những nghiên cứu có được đến nay, Ibuprofen có khả năng vào trong sữa mẹ. Tuy nhiên, hàm lượng đó là rất thấp.

Do đó, không nên dùng Ibuprofen cho những bà mẹ đang cho con bú. Trong trường hợp cần thiết phải sử dụng, hãy cho trẻ dùng sữa ngoài.

7.3 Người lái xe và vận hành máy móc

Thuốc Profen 100mg/10ml có thể gây chóng mặt, nhức đầu giảm sự tập trung với công việc và có thể gặp rủi ro cho cơ thể. Do đó nên không nên dùng thuốc khi điều khiển phương tiện hoặc máy móc để tránh gây nguy hiểm.

7.4 Xử trí khi quá liều

Triệu chứng quá liều được báo cáo nhiều nhất bao gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, ngủ lịm, ù tai, chóng mặt, co giật, tụt huyết áp.

Khi gặp các triệu chứng do quá liều trên, đến ngay cơ sở y tế để được xử trí kịp thời.

7.5 Bảo quản 

Để xa tầm tay trẻ em.

Bảo quản nơi thoáng mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30⁰C.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-29543-18.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội – Việt Nam.

Đóng gói: Thuốc được đóng gói một hộp có từ 2,4,6 đến 8 vỉ. Mỗi vỉ gồm 5 ống, mỗi ống chứa 10 ml hỗn dịch thuốc.

9 Thuốc Profen 100mg/10ml giá bao nhiêu?

Thuốc Profen 100mg/10ml hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Profen 100mg/10ml có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Profen 100mg/10ml mua ở đâu?

Thuốc Profen 100mg/10ml mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

Ngày đăng
Lượt xem: 922
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Thuốc Profen bán giá sỉ bao nhiêu vậy nhà thuốc?

Bởi: Minh Minh vào 07/05/2021 5:30:49 CH

Thích (0) Trả lời
Profen 100mg/10ml 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Profen 100mg/10ml
MM
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Profen dùng rất tốt. Tôi muốn mua sỉ.

Trả lời Cảm ơn (0)
Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633