1 / 8
paracold fort 1 T7352

Paracold Fort

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 199 Còn hàng
Thương hiệuMekophar, Công ty Cổ phần Hóa Dược Phẩm Mekophar
Công ty đăng kýCông ty Cổ phần Hóa Dược Phẩm Mekophar
Số đăng kýVD-21718-14
Dạng bào chếViên nén
Quy cách đóng góiHộp 25 vỉ x 4 viên
Hoạt chấtClorpheniramin Maleat, Paracetamol (Acetaminophen), Phenylephrin hydroclorid
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2978
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Hương Trà Biên soạn: Dược sĩ Hương Trà
Dược sĩ lâm sàng - Đại học Y Dược Thái Nguyên

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 47 lần

Thuốc Paracold Fort được chỉ định để điều trị viêm mũi dị ứng, viêm xoang, sốt, nhiều cơn đau khác nhau, rối loạn hô hấp trên cho người lớn, trẻ em >4 tuổi. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Paracold Fort.

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên thuốc Paracold Fort chứa:

  • Paracetamol 500mg.
  • Chlorpheniramine maleate 2mg.
  • Phenylephrine hydrochloride 10mg.
  • Tá dược: Tinh bột ngô, Pregelatinized starch, Magnesium stearate,…

Dạng bào chế: Viên nén.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Paracold Fort

Thuốc Paracold Fort để điều trị:

  • Viêm xoang.
  • Nghẹt mũi, sổ mũi.
  • Rối loạn đường hô hấp trên.
  • Sốt.
  • Viêm mũi dị ứng.
  • Hắt hơi.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc cảm cúm Slocol được sử dụng với liều dùng như thế nào?

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Paracold Fort

Trẻ 4-12 tuổi: ½-1 viên x 2-3 lần/ngày. Tối đa 3 viên/ngày.

Người >12 tuổi: 1-2 viên x 3 lần/ngày. Tối đa 6 viên/ngày.

Cách lần dùng các nhau ít ≥4 giờ.

Thuốc uống với nước.

4 Chống chỉ định

Người tắc môn vị-tá tràng.

Người thiếu Glucose--6-phosphate dehydrogenase.

Người dấu hiệu phì đại tuyến tiền liệt.

Người mẫn cảm với thuốc.

Người cao huyết áp.

Người cơn hen cấp.

Người dau that ngực.

Người thiếu máu nhiều lần.

Người huyết khối mạch vành.

Người tắc cổ bàng quang.

Người từng tai biến mạch máu não.

Người mắc Glaucom góc hẹp.

Người có bệnh tim, phổi.

Người loét dạ dày chít.

Người suy gan, thận.

Người cường giáp.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Agidorin - điều trị cảm cúm hiệu quả

5 Tác dụng phụ

 

 

Thần kinh

Toàn thân

Tiêu hóa

Tim mạch, huyết áp

Máu, hệ bạch huyết

Da

Thận

Hô hấp

Khác

Thường gặp

Choáng váng

Kích động thần kinh

Ngủ gà, an thần

Khó ngủ

Nồn chồn, lo âu

Người yếu mệt

Nhợt nhạt

Khô miệng

Tăng huyết áp

Đau trước ngực

 

 

 

 

Dị cảm đầu chi

Run rẩy

Ít gặp

Hoang tưởng, ảo giác

Cơn hưng phấn

 

 

Buồn nôn, nôn

Kích ứng dạ dày

Nhịp tim chậm

Loạn nhịp tim

Co mạch ngoại vi, nội tạng

Thiếu máu

Rối loạn tạo máu

Ban đỏ, mề day

Độc tính thận khi lạm dụng

Suy hô hấp

 

6 Tương tác

Thuốc điều trị Parkinson Bromocriptin

Nguy cơ gây tăng huyết áp, co mạch khi dùng cùng Phenylephrine

Thuốc điều trị tăng huyết áp Guainethidin

Khi dùng với Phenylephrine tăng nguy cơ:

Giãn đồng tử đáng kể

Tăng tác dụng cao huyết áp

thuốc an thần gây ngủ

Ethanol

Khiến tác dụng Chlorpheniramine ức chế thần kinh trung ương tăng

thuốc chống co giật

Rượu

Thuốc chống lao Isoniazid

Nguy cơ gây ngộ độc gan của Paracetamol tăng

Thuốc chống động kinh Phenytoin

Có thể gây ngộ độc Phenytoin

Thuốc trị rối loạn tâm thần Phenothiazine

Có thể gây hạ sốt nghiệm trọng khi dùng cùng Paracetamol

Thuốc ức chế monoamin oxydase

Khiến thuốc kháng Histamine tăng, kéo dài tác dụng chống tiết Acetylcholine

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Thuốc Paracold Fort thận trọng cho người:

  • Thiếu máu từ trước.
  • Lái xe, vận hành máy do nguy cơ gây buồn ngủ.

Khi uống thuốc không uống rượu.

Không dùng với các thuốc khác cũng chứa Paracetamol.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng.

Cảnh báo về các dấu hiệu trong hội chứng:

  • Ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp.
  • Lyell.
  • Hoại tử da nhiễm độc.
  • Steven-Johnson.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thuốc Paracold Fort không dùng 3 tháng cuối thai kỳ.

Cần ngừng cho trẻ bú hoặc không dùng Thuốc Paracold Fort khi đang cho con bú.

7.3 Xử trí khi quá liều

 

Paracetamol

Chlorpheniramine

Phenylephrine

Triệu chứng

Quá liều có thể do uống liều cao lặp lại hoặc chỉ 1 lần duy nhất

Ngộ độc nghiêm trọng gây:

  • Hoại tử gan
  • Tử vong

Sau 2-3 giờ dùng liều cao gây:

  • Đau bụng
  • Buồn nôn, nôn

Khi dùng 25-50mg/kg gây:

  • Ngừng thở
  • Động kinh
  • Co giật
  • Kích thích thần kinh trung ương

 

Đánh trống ngực

Đau đầu

Dị cảm

Tăng huyết áp

Co giật

Xử trí

Trong 4 gờ sau dùng liều cao nên rửa dạ dày

Điều trị hỗ trợ

Giải độc bằng:

  • Methionine
  • N-acetylcysteine

Dùng Sirô Ipecacuanha gây nôn

Giảm hấp thu thuốc bằng:

  • Thuốc tẩy muối
  • Than hoạt

7.4 Bảo quản 

Để tránh nắng, nói <30 độ.

Bảo quản khô ráo.

8 Sản phẩm thay thế 

Thuốc Andol S do Công Ty Cổ Phần Dược Phẩm Imexpharm sản xuất chứa Clorpheniramin maleat, Phenylephrine, Paracetamol giúp điều trị viêm xoang, nghẹt mũi, đau đầu, dị ứng thời tiết, sốt với giá khoảng 415.000VNĐ/ Hộp 25 vỉ x 20 viên.

Thuốc Coldtacin Extra (Hộp 10 vỉ x 10 viên) do Công ty TNHH Sản xuất - Thương mại Dược phẩm NIC sản xuất chứa Clorpheniramin maleat, Phenylephrin, Paracetamol để điều trị đau đầu, sốt, sổ mũi, cảm cúm,…

9 Thông tin chung

SĐK: VD-21718-14.

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Hóa Dược Phẩm Mekophar.

Đóng gói: Hộp 25 vỉ x 4 viên.

10 Cơ chế tác dụng

10.1 Dược lực học

Paracetamol là thuốc giảm đau hiệu quả, đặc biệt khi tiêm tĩnh mạch, hữu ích trong nhiều tình trạng lâm sàng. Paracetamol được gọi là thuốc giảm đau đơn giản và thuốc hạ sốt. Mặc dù có những khẳng định lâu dài rằng nó hoạt động bằng cách ức chế sản xuất prostaglandin qua trung gian cyclooxygenase (COX), không giống như các thuốc chống viêm không steroid (NSAID), Paracetamol đã được chứng minh là không làm giảm viêm mô. Paracetamol tác động giảm sốt nhờ tác dụng trên trung tâm hạ nhiệt vùng dưới đồi.

Phenylephrine chủ yếu hoạt động như một chất chủ vận thụ thể adrenergic alpha-1 và thể hiện hoạt động beta-adrenergic ở mức tối thiểu hoặc không có. Do đó, thuốc là sự lựa chọn tối ưu để tăng huyết áp trung bình bằng cách gây co mạch ở cả tĩnh mạch và động mạch và tăng cường tiền tải của tim mà không gây ảnh hưởng đáng kể đến tế bào cơ tim. Cơ quan Quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) đã phê duyệt phenylephrine hydrochloride tiêm tĩnh mạch để tăng huyết áp ở người lớn bị hạ huyết áp đáng kể trên lâm sàng, chủ yếu là do giãn mạch, trong các tình huống như sốc nhiễm trùng hoặc gây mê. Phenylephrine HCL cũng là một loại thuốc không kê đơn (OTC) trong các công thức nhãn khoa để tạo điều kiện thuận lợi cho bệnh giãn đồng tử và co mạch của các mạch máu kết mạc. Hơn nữa, loại thuốc này được dùng qua đường mũi để điều trị nghẹt mũi không biến chứng và là một chất bổ sung OTC cho thuốc trị trĩ tại chỗ.

Clorpheniramin là thuốc kháng histamin. Ngoài vai trò là chất đối kháng thụ thể histamin H1 (HRH1), chlorpheniramine còn được chứng minh là có tác dụng như chất ức chế tái hấp thu serotonin-norepinephrine hoặc SNRI.

10.2 Dược động học

 

Paracetamol

Chlorpheniramine

Phenylephrine

Hấp thu

Chậm khi có thức ăn

Sau 6 giờ và 8 giờ, nồng độ hấp thu trung bình đạt được 2,1 microgam/ml và 1,8 microgam/ml với liều 500mg

Sau 10-60 phút, Paracetamol đạt nồng độ tối đa

Sau 0,5-1 giờ, thuốc có mặt ở huyết tương

Sau 2-6 giờ đạt nồng độ tối đa

Sinh khả dụng ≤ 38%

Sau uống 15-29 phút thì xuất hiện tác dụng chống xung huyết mũi và duy trì 2-4 giờ

Phân bố

Đồng đều vào các mô

Paracetamol gắn với protein huyết tương 10-25%

Vào nước bọt, chất chuyển hóa, mật và rộng khắp cơ thể khi tiêm tĩnh mạch

70% gắn với protein huyết tương

Vào nhiều mô

Thể tích phân bố 26-61L

Chuyển hóa

Qua gan

Qua gan

Qua gan, ruột

Thải trừ

Qua nước tiểu

Thời gian bán thải 1,25-3 giờ

Qua nước tiểu

Nửa đời thải trừ là 12-43 giờ và 5,2-23,1 giờ ở người lớn, trẻ em và 280-330 ở người suy thận mạn

Qua thận

Thời gian bán thải 5 phsut và 2-3 giờ ở dạng alpha và beta

11 Thuốc Paracold Fort giá bao nhiêu?

Thuốc Paracold Fort Mekophar hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Thuốc Paracold Fort mua ở đâu?

Thuốc Paracold Fort mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Viên uống tiện sử dụng, có thể mang theo và tiết kiệm thời gian dùng.
  • Giá cả phải chăng.
  • Thuốc Paracold Fort do nhà máy GMP-WHO sản xuất, có đầy đủ chứng nhận, quy trình sản xuất nghiêm ngặt.
  • Thuốc Paracold Fort hiệu quả để giúp ổ mũi, sốt, viêm mũi dị ứng, rối loạn hô hấp.
  • Chlorpheniramine hiệu quả khắc phục cảm lạnh thông thường và các tình trạng dị ứng.[1]
  • Paracetamol làm giảm các phản ứng hành vi và thần kinh liên quan đến nỗi đau bị xã hội từ chối.[2]

14 Nhược điểm

  • Không tiện lợi chia đôi viên thuốc dùng cho trẻ.
  • Thuốc Paracold Fort có thể gây tác dụng phụ.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Syed A A Rizvi, Gustavo Ferrer, Uzzam A Khawaja, Marcos A Sanchez-Gonzalez (Ngày đăng năm 2024). Chlorpheniramine, an Old Drug with New Potential Clinical Applications: A Comprehensive Review of the Literature, Pubmed. Truy cập ngày 24 tháng 1 năm 2024
  2. ^ Tác giả C Nathan Dewall, Geoff Macdonald, Gregory D Webster, Carrie L Masten, Roy F Baumeister, Caitlin Powell, David Combs, David R Schurtz, Tyler F Stillman, Dianne M Tice, Naomi I Eisenberger (Ngày đăng 14 tháng 6 năm 2010). Acetaminophen reduces social pain: behavioral and neural evidence, Pubmed. Truy cập ngày 24 tháng 1 năm 2024
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Paracold Fort giá bao nhiêu

    Bởi: Mỹ vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • giá bán thuốc Paracold Fort sẽ sớm được cập nhật đầu trang bạn nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Hương Trà vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Paracold Fort 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Paracold Fort
    K
    Điểm đánh giá: 5/5

    Paracold Fort chính hãng

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA