1 / 12
paracetamol choay 500 1 K4152

Paracetamol choay 500mg

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 148 Còn hàng
Thương hiệuSanofi, Công ty Sanofi Aventis
Công ty đăng kýCông ty Sanofi Aventis
Số đăng kýVD-28323-17
Dạng bào chếViên nén
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên.
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2748
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Kim Viên Biên soạn: Dược sĩ Kim Viên
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 70 lần

Thuốc Paracetamol choay 500mg được sử dụng với tác dụng giảm đau và hạ sốt. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Paracetamol choay 500mg trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Thành phần: 

Trong 1 viên thuốc Paracetamol choay 500mg có chứa:

Paracetamol 500mg

Tá dược vừa đủ 1 viên

Dạng bào chế: Viên nén

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Paracetamol choay 500mg 

2.1 Thuốc Paracetamol choay 500mg có tác dụng gì?

2.1.1 Dược lực học

Paracetamol choay 500mg là thuốc gì? Paracetamol choay 500mg có chứa Paracetamol thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt. Thuốc có cơ chế tác động trực tiếp lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên nên tăng khả năng tỏa nhiệt của cơ thể. Thuốc có thể hạ thân nhiệt đang ở mức cao do nhiều nguyên nhân gây ra (dùng được cho cả sốt xuất huyết, sốt virus,..) và không hề gây hạ thân nhiệt ở người bình thường. Tác dụng ức chế cyclooxygenase của thuốc với tương đối yếu nên gần như thuốc không có tác dụng chống viêm. Cơ chế giảm đau của Paracetamol là tác động vào các dây thần kinh ngoại biên, không ức chế thần kinh trung ương cũng như không gây ức chế hô hấp. 

2.1.2 Dược động học

Paracetamol có khả năng hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn khi dùng đường uống. Thuốc phân bố nhanh và đồng đều vào các mô trong cơ thể, kể cả nhau thai và sữa mẹ. Thuốc được chuyển hóa chủ yếu ở gan thành chất chuyển hóa NAPQ (là một chất có độc tính cao, nếu bị tích lũy nhiều có thể gây ngộ độc, tổn thương gan) tuy nhiên ở liều điều trị thì Paracetamol không gây độc với gan. Thuốc chủ yếu được thải trừ qua nước tiểu ở dạng chất chuyển hóa liên hợp glucuronic.  [1]

2.2 Chỉ định thuốc Paracetamol choay 500mg

Thuốc Paracetamol choay 500mg được chỉ định dùng với các đối tượng: 

  • Người có thân nhiệt cao trên 38.5 độ C, sốt không rõ nguyên nhân, sốt do virus, sốt do nhiễm trùng,...
  • Người bệnh gặp các cơn đau mức độ nhẹ-trung bình như nhức đầu, đau do hành kinh, đau họng, đau do viêm xương khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau nửa đầu, đau do cảm lạnh và cảm cúm.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Tatanol Nhức Mỏi giảm đau cơ xương mức độ nhẹ, trung bình 

3 Paracetamol choay cách dùng và liều dùng khuyến cáo

Paracetamol choay 500mg được sử dụng với liều dùng như sau:

  • Dùng cho người lớn và thanh thiếu niên (≥16 tuổi) với liều dùng: 1 – 2 viên/ lần, ngày có thể dùng nhiều lần. Tuy nhiên, mỗi lần cách nhau tối thiểu 4 tiếng và không dùng quá 8 viên/ ngày. [2] 
  • Đối với trẻ em dưới 16 tuổi (đã nuốt được viên thuốc và có cân nặng từ 30kg trở lên) thì uống 1 viên/lần, ngày có thể lặp lại 3-4 lần. Không uống nhiều hơn 4 viên trong vòng 24 giờ. 

Để đạt hiệu quả, nên dùng Paracetamol choay 500mg theo đường uống với một lượng nước vừa đủ, thuốc có thể bẻ theo vạch chia nhưng có thể gây tăng vị đắng của thuốc. Thời điểm uống thuốc không phụ thuộc vào bữa ăn, người bệnh có thể dùng bất cứ lúc nào nhưng cần giữa khoảng cách giữa 2 lần uống thuốc tối thiểu 4-6 tiếng.

4 Chống chỉ định

Thuốc tuyệt đối không được sử dụng cho những đối tượng: 

  • Bệnh nhân dị ứng hay có tiền sử mẫn cảm với bất cứ thành phần nào có trong thuốc.
  • Bệnh nhân bị thiếu hụt men G6PD, người đang gặp vấn đề về thiếu máu.
  • Bệnh nhân đang mắc hoặc từng có tiền sử bệnh tim, thận, suy giảm chức năng gan.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm Thuốc A.T Ibuprofen Syrup (ống) - giảm đau, hạ sốt cho trẻ em 

5 Tác dụng phụ

Trong thời gian dùng thuốc, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn thường gặp nhất là phản ứng dị ứng, ban da, mày đay, uống thuốc quá liều (>10g/ngày) có thể gây tổn thương gan. Trong một số trường hợp ít gặp hơn, người dùng thuốc có thể cảm thấy buồn nôn, rối loạn tạo máu hay mắc bệnh thận khi dùng thuốc dài ngày.

Hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính là những tác dụng phụ hiếm gặp nhưng lại có mức độ nghiêm trọng cao, có thể dẫn tới tử vong. Bệnh nhân cần được thông báo về nguy cơ và cách nhận biết các hội chứng này để có thể ngưng dùng thuốc và báo bác sĩ kịp thời.

6 Tương tác

Dưới đây là danh sách các thuốc cần thận trọng khi dùng chung với Paracetamol choay 500mg vì có thể xảy ra các tương tác bất lợi:

  • Nhóm thuốc barbiturat, zidovudin, amoxicilin + Acid Clavulanic, carbamazepin, Isoniazid, thuốc uống chống đông máu và rượu: gây cảm ứng enzym gan P450 làm tăng nguy cơ độc tính trên gan. 
  • Các thuốc chống đông đường uống như coumarin,...: Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông.
  • Probenecid: làm tăng tích lũy Paracetamol.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Sử dụng thuốc thật thận trọng đối với các đối tượng: bệnh nhân suy gan hoặc suy thận nặng, người bệnh bị phenylceton – niệu, người lớn tuổi, bệnh thiếu máu từ trước và uống nhiều rượu. 

Không uống thuốc chung với rượu, các sản phẩm chứa cồn; không được dùng quá liều khuyến cáo của nhà sản xuất.

Không  sử dụng nếu thấy viên thuốc bị đổi màu, đổi mùi, cảm quan có bất thường hoặc vỏ bao bì bị hở. 

Cán bộ y tế cần hướng dẫn bệnh nhân về các dấu hiệu nhận biết hội chứng Steven – Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Sau khi dùng liên tục trong vòng 3-5 ngày mà người bệnh không khỏi các triệu chứng đau, sốt, cần ngưng dùng thuốc và tới gặp bác sĩ để có hướng điều trị khác.

7.2 Ảnh hưởng đến người vận hành máy móc hoặc lái xe

Thuốc không có tác dụng lên thần kinh trung ương, không có khả năng tác dụng an thần nên không gây buồn ngủ, không ảnh hưởng đến độ tập trung tỉnh táo của người dùng. Người làm việc trong môi trường yêu cầu độ tập trung cao có thể dùng thuốc mà không cần lo ngại. 

7.3 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thuốc không được khuyến khích sử dụng cho phụ nữ mang thai và cho con bú vì còn thiếu nhiều dữ liệu về tính an toàn / hiệu quả của thuốc lên các đối tượng này. Chỉ dùng thuốc khi thực sự cần thiết và cần cân nhắc lợi ích / nguy cơ. 

7.4 Xử trí khi quá liều

Nếu người bệnh có dấu hiệu ngộ độc thuốc như buồn nôn, ói mửa, chán ăn, xanh xao, đau bụng cần đưa đến cơ sở y tế gần nhất để được loại bỏ thuốc ra khỏi cơ thể và có những điều trị triệu chứng hợp lý. 

Nếu phát hiện ngộ độc Paracetamol trong vòng 24 giờ thì có thể cho người bệnh dùng Acetylcystein để bảo vệ gan càng sớm càng tốt (hiệu quả nhất nếu dùng trong khoảng 8 giờ). Liều uống đầu tiên là 140 mg/kg (liều tải), sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Than hoạt hoặc rửa dạ dày có thể được thực hiện để giảm sự hấp thu của Paracetamol.

7.5 Bảo quản 

Thuốc Paracetamol choay 500mg cần được bảo quản ở môi trường thoáng mát, khô ráo, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ dưới 25 độ C.

8 Sản phẩm thay thế 

Trong trường hợp thuốc Paracetamol choay 500mg hết hàng, bạn đọc có thể tham khảo một số thuốc có cùng hoạt chất, hàm lượng:

Panadol có chứa 500mg Paracetamol với tác dụng giảm đau, hạ sốt. Thuốc được sản xuất bởi Công ty GlaxoSmithKline Pte., Ltd. và có giá 195.000 đồng / hộp 150 viên. Thuốc khá thông dụng và dễ tìm mua tại các nhà thuốc,...

Do-Parafen 500mg của Công ty cổ phần Dược phẩm Imexpharm cũng chứa 500mg Paracetamol có giá thành tiết kiệm hơn do được sản xuất tại Việt Nam. Thuốc có giá chỉ 90.000 đồng / hộp 100 viên.

9 Nhà sản xuất

SĐK:  VD-28323-17

Nhà sản xuất: Công ty Sanofi Aventis.

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

10 Thuốc Paracetamol choay 500mg giá bao nhiêu?

Thuốc Paracetamol choay 500mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

11 Thuốc Paracetamol choay 500mg mua ở đâu?

Thuốc Paracetamol choay 500mg  mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

12 Ưu điểm 

Paracetamol hiện tại vẫn đang là thuốc đầu tay dùng trong hạ sốt giảm đau do thuốc tác dụng hiệu quả và tương đối an toàn nếu được dùng đúng liều. Thuốc không gây tổn thương dạ dày, không ức chế đường hô hấp và được đánh giá là tương đối an toàn kể cả với trẻ nhỏ.

Thuốc đóng gói dạng vỉ 10 viên nhoe gọn, thuận tiện cho người dùng mang theo bên người.

Thuốc có giá thành tiết kiệm và chất lượng tương đương với các thuốc nhập khẩu vì được sản xuất bởi quy trình đạt chuẩn GMP-WHO tại Việt Nam với công thức độc quyền của Công ty Sanofi Aventis.

13 Nhược điểm

Thuốc có thể gây phản ứng dị ứng ở nhiều người.

Thuốc đóng dạng viên nén hàm lượng 500mg nên chỉ phù hợp cho người lớn và trẻ em đã có khả năng nuốt được viên.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả J A Forrest, J A Clements, L F Prescott (Ngày đăng tháng 4 năm 1982). Clinical pharmacokinetics of paracetamol, Pubmed. Truy cập ngày 10 tháng 1 năm 2024.
  2. ^ Hướng dẫn sử dụng do nhà sản xuất cung cấp, xem và tải bản PDF tại đây.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    trẻ em 12 tuổi uống mấy viên 1 lần ạ?

    Bởi: Minh vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Paracetamol choay 500mg 4/ 5 1
5
0%
4
100%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Paracetamol choay 500mg
    D
    Điểm đánh giá: 4/5

    Thuốc tốt, giá thành hợp lý, nên mua

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA