1 / 6
thuoc paracetamol 500mg mekophar 1 Q6058

Paracetamol 500mg Mekophar

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 323 Còn hàng
Thương hiệuMekophar, Công ty CP Hoá - Dược phẩm Mekophar (CN Hà Nội)
Công ty đăng kýCông ty CP Hoá - Dược phẩm Mekophar (CN Hà Nội)
Số đăng kýVD-24412-16
Dạng bào chếViên nang
Quy cách đóng góiHộp 20 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2756
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Nguyễn Quyên Biên soạn: Dược sĩ Nguyễn Quyên
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 85 lần

Thuốc Paracetamol 500mg Mekophar được chỉ định để điều trị ho khan, ho có đờm kéo dài. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Paracetamol 500mg Mekophar.

1 Thành phần

Thành phần của mỗi viên Paracetamol 500mg Mekophar chứa: 

  • Hoạt chất: Paracetamol 500mg
  • Tá dược vừa đủ.

Dạng bào chế: Viên nang

2 Chỉ định của thuốc Paracetamol 500mg Mekophar

Thuốc Paracetamol 500mg Mekophar chứa hoạt chất Paracetamol là thuốc hạ sốt, giảm đau thường được chỉ định trong trường hợp cảm cúm hay xuất hiện viêm nhiễm để hạ sốt hoặc giúp giảm đau ở các trường hợp đau dây thần kinh, đau răng, Đau Bụng Kinh. đau các khớp…

==>> Bạn có thể tham khảo thêm: Thuốc Efferalgan Suppo.150mg điều trị các chứng đau và/hoặc sốt

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Paracetamol 500mg Mekophar

3.1 Liều dùng

Sử dụng Paracetamol 500mg Mekophar theo hướng dẫn của bác sĩ nếu có.

Mỗi lần uống Paracetamol 500mg Mekophar cần cách nhau ít nhất 4 giờ.

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi

Mỗi ngày uống 3 lần, mỗi lần 1-2 viên và tối đa 06 viên/ngày.

  • Trẻ em từ 6-12 tuổi

Mỗi ngày uống 2-4 lần, mỗi lần 0,5-1 viên và tối đa 04 viên/ngày.

3.2 Cách dùng

Paracetamol 500mg Mekophar dùng đường uống.

4 Chống chỉ định

  • Quá mẫn với các thành phần của Paracetamol 500mg Mekophar
  • Thiếu máu nhiều lần
  • Suy gan
  • Thiết hụt Glucose– 6– phosphate dehydrogenase
  • Bệnh tim, phổi, thận

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc Acepron 650 (10 Vỉ x 10 Viên) điều trị sốt, đau nhẹ và vừa như trong đau cơ, đau đầu, đau sau tiêm vắc-xin, đau răng

5 Tác dụng phụ

Paracetamol 500mg Mekophar thường không gây tác dụng phụ ở liều điều tị nhưng khi dùng liều cao lâu dài có thể gây biểu hiện trên máu.

  • Ít gặp

Buồn nôn, nôn, ban da, rối loạn quá trình tạo máu, thiếu máu.

Nếu làm dụng Paracetamol 500mg Mekophar có thể gây độc cho thận, bệnh thận

  • Hiếm gặp

Các phản ứng dị ứng như nổi mề đay, ban đỏ hoặc phản ứng quá mẫn.

Dùng Paracetamol 500mg Mekophar liều cao trong thời gian dài làm tăng nguy cơ tổn thương tại gan.

Đã có báo cáo về giảm tiểu cầu ở một số trường hợp khi dùng Paracetamol.

6 Tương tác

Không nên dùng đồng thời Paracetamol 500mg Mekophar với:

RượuLàm tăng nguy cơ gây độc cho gan
Isoniazid, các thuốc chống co giậtLàm tăng nguy cơ độc gan
PhenothiazineCó thể gây hạ sốt nghiêm trọng
MetoclopramideTăng sự hấp thu của Paracetamol
Thuốc chống đông coumarin và dẫn chất indandionTăng tác dụng chống đông máu

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Đọc kỹ HDSD của Paracetamol 500mg Mekophar trước khi dùng.

Không dùng Paracetamol 500mg Mekophar khi có thân nhiệt trên 39,5 oC, thân nhiệt cao kéo dài quá 03 ngày hoặc tái phát nếu không có chỉ định của bác sĩ.

Paracetamol 500mg Mekophar không được dùng quá 10 ngày với người trưởng thành và 05 ngày ở trẻ em để giảm đau nếu không có sự giám sát của bác sĩ.

Khi sử dụng Paracetamol 500mg Mekophar có thể gặp các triệu chứng trên da nghiêm trọng khi đó cần dừng thuốc và xin ý kiến từ bác sĩ.

Paracetamol 500mg Mekophar có thể gây giảm tế bào máu cụ thể là tiểu cầu, bạch cầu, hồng cầu khi dùng liều cao kéo dài và dù hiếm gặp nhwung khi dùng Paracetamol có thể làm mất bạch cầu hạt ở người.

Khi dùng Paracetamol 500mg Mekophar không nên uống rượu.

Thận trọng khi dùng Paracetamol 500mg Mekophar cho người bị thiếu máu, suy gan, suy thận

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thận trọng khi dùng Paracetamol 500mg Mekophar, tham khảo ý kiến bác sĩ dùng khi mang thai.

Paracetamol 500mg Mekophar dùng khi cho con bú chưa thấy tác dụng phụ ở trẻ.

7.3 Ảnh hưởng đến khả năng lái xe, vận hành máy móc

Chưa có báo cáo về ảnh hưởng của Paracetamol 500mg Mekophar.

7.4 Xử trí khi quá liều

Dừng dùng thuốc và đưa người bệnh đến trung tâm y tế gần nhất.

7.5 Bảo quản 

Nơi khô ráo, thoáng mát. Tránh xa tầm tay trẻ em.

8 Sản phẩm thay thế 

Thuốc Paracetamol A.T 500mg chứa cùng hoạt chất và hàm lượng điều trị giảm đau do chấn thương, đau đầu, hạ sốt do nhiễm khuẩn cấp. Được sản xuất tại Công ty cổ phần dược phẩm An Thiên với quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.. Giá bán hiện tại là 12,000đ.

Thuốc Agicedol 500mg chứa cùng hoạt chất và hàm lượng điều trị đau hành kinh, đau đầu, sốt nhiễm trùng, đau do cảm lạnh, đau xương khớp,… Được sản xuất tại Công ty Cổ phần Dược phẩm Agimexpharm với quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên. Giá bán hiện tại đang được cập nhật.

9 Thông tin chung

SĐK (nếu có): VD-24412-16

Nhà sản xuất: Công ty CP Hoá - Dược phẩm Mekophar (CN Hà Nội)

Đóng gói: Hộp 20 vỉ x 10 viên

10 Cơ chế tác dụng 

10.1 Dược lực học

Thuốc Paracetamol 500mg Mekophar có chứa Paracetamol là hoạt chất được biết đến với công dụng giảm đau và hạ sốt chỉ ở người có thân nhiệt cao mà không ảnh hưởng tới người khỏe mạnh do ảnh hưởng đến vùng dưới đồi làm giãn mạch và tăng lưu thông ngoại vi của máu. Nhưng dùng quá liều có thể gây độc cho gan

10.2 Dược động học

Paracetamol hấp thu nhanh sau khi uống. Paracetamol phân bố rộng rãi trong các mô và có gắn vào protein huyết tương. Paracetamol chuyển hóa qua gan. Paracetamol đa số được thải trừ nước tiểu.

11 Thuốc Paracetamol 500mg Mekophar giá bao nhiêu?

Thuốc Paracetamol 500mg Mekophar hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Thuốc Paracetamol 500mg Mekophar mua ở đâu?

Thuốc Paracetamol 500mg Mekophar mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Paracetamol có tác dụng hạ sốt hiệu quả (hết sốt sau 4 giờ) và cải thiện triệu chứng sớm (sau 6 giờ) ở trẻ bị bệnh sốt mà không kéo dài thời gian sốt hoặc tác dụng phụ quá mức.[1]
  • Paracetamol là thuốc giảm đau và hạ sốt phổ biến để kiểm soát sốt và đau nhẹ đến trung bình ở trẻ sơ sinh và trẻ em, đồng thời được coi là liệu pháp đầu tay để điều trị cả hai bệnh này theo hướng dẫn và khuyến nghị quốc tế.[2] 
  • Dùng được cho trẻ trên 06 tuổi và người lớn
  • Dạng viên nang nên dễ dàng và thuận tiện cho việc sử dụng, mang theo và bảo quản
  • Thuốc Paracetamol 500mg Mekophar được sản xuất trong nhà máy đạt chuẩn GMP của Công ty CP Hoá - Dược phẩm Mekophar

14 Nhược điểm

  • Khi dùng quá liều hoặc liều cao kéo dài có thể gây tổn thương gan

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Hema Gupta, Dheeraj Shah, Piyush Gupta, K K Sharma (Ngày đăng tháng 12 năm 2007). Role of paracetamol in treatment of childhood Fever: a double-blind randomized placebo controlled trial, Pubmed. Truy cập ngày 10 tháng 01 năm 2024
  2. ^ Tác giả Maurizio de Martino, Alberto Chiarugi(Ngày đăng tháng 12 năm 2015). Recent Advances in Pediatric Use of Oral Paracetamol in Fever and Pain Management, Pubmed. Truy cập ngày 10 tháng 01 năm 2024
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Thuốc có sẵn bây giờ không ạ?

    Bởi: Minh vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Bạn liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn

      Quản trị viên: Dược sĩ Nguyễn Quyên vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Paracetamol 500mg Mekophar 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Paracetamol 500mg Mekophar
    M
    Điểm đánh giá: 5/5

    Nhân viên tư vấn nhiệt tình

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA