1 / 2
paracetamol enlie 1 R7083

Paracetamol 500mg Enlie

Thuốc kê đơn

40.000
Đã bán: 77 Còn hàng
Thương hiệuEnlie, Công Ty Cổ Phần Dược Enlie
Công ty đăng kýCông Ty Cổ Phần Dược Enlie
Số đăng kýVD-24081-16
Dạng bào chếViên nén
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hạn sử dụng36 tháng
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2959
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Thu Hà Biên soạn: Dược sĩ Thu Hà
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 81 lần

Thuốc Paracetamol 500mg Enlie với thành phần hoạt chất là paracetamol, là thuốc có tác dụng hạ sốt và giảm đau trong các cơn đau mức độ nhẹ đến trung bình. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Paracetamol 500mg Enlie. 

1 Thành phần

Thành phần của 01 viên thuốc Paracetamol 500mg Enlie là:

         Acetaminophen (Paracetamol): hàm lượng 500mg

         Tá dược: vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén.

2 Chỉ định của thuốc Paracetamol 500mg Enlie 

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa, bao gồm:

Dùng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa. Thuốc có hiệu quả nhất là giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.

Là thuốc thay thế salicylat (ở người bệnh chống chỉ định hoặc không dung nạp salicylat) để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt.

Giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt

==>> Xem thêm thuốc có cùng tác dụng:  Thuốc Paracetamol 500mg Quapharco: Giảm đau và hạ sốt nhanh chóng

3 Cách sử dụng thuốc Paracetamol 500mg Enlie

Viên nén Paracetamol 0.5g Enlie là dạng viên nén, được dùng theo đường uống, có thể trong cùng hoặc sau các bữa ăn

Nếu người bệnh không uống được có thể lựa chọn thay thế bằng dạng thuốc đạn đặt trực tràng, với liều được tính toán đảm bảo nồng độ có tác dụng của paracetamol trong cơ thể

Không tự ý sử dụng paracetamol để điều trị đau quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày đối với trẻ em, trừ khi có chỉ định đặc biệt từ bác sĩ

Đôi khi tình trạng đau nhiều và kéo dài là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý nguy hiểm và phức tạp, cần được đánh giá càng sớm càng tốt

Không dùng paracetamol để hạ sốt trong các trường hợp sau: sốt trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái đi tái lại, đó có thể là dấu hiêu của các bệnh lý nghiêm trọng khác. 

Để hạn chế nguy cơ xảy ra quá liều paracetamol, không nên cho trẻ em sử dụng quá 5 lần trong vòng 24 giờ, trừ khi được chỉ định bởi bác sĩ và được theo dõi y tế chặt chẽ

Liều dùng thông thường được khuyến cáo như sau: 

Người lớn: dùng 1-2 viên/lần và 2-3 lần/ngày, dùng cách nhau tối thiểu mỗi 4 giờ, tối đa tổng liều dùng trong ngày không vượt quá 8 viên. 

Trẻ em 3-15 tuổi:

  • Liều dùng được tính theo cân nặng, cụ thể là 20-30mg/kg/ngày chia đều thành 3-4 lần dùng thuốc

  • Mỗi lần cách nhau 4 giờ, và không quá 5 lần trong vòng 24 tiếng

4 Chống chỉ định

Người có tiền sử thiếu máu nhiều lần hoặc đang có các bệnh lý trên tim, phổi, thận, người có tiền sử/ đang mắc các bệnh về gan.

Bệnh nhân quá mẫn với Paracetamol hoặc các tá dược của thuốc

Người bệnh thiếu hụt Glucose - 6 - Phosphat Dehydro - Genase.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Para-OPC 250mg hạ sốt và giảm đau  

5 Tác dụng phụ 

Ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ nếu gặp phải 1 trong các tình trạng sau trong quá trình dùng paracetamol:

  • Các triệu chứng trên da như: Mẩn đỏ, bong tróc hoặc phồng rộp da; phát ban; nổi mề đay; ngứa

  • Phản ứng dị ứng: sưng mặt, phù cổ họng, hoặc phù ở các bộ phận bất kỳ khác (như lưỡi, môi, mắt, tay, chân,..); khàn tiếng; khó khăn thở hoặc nuốt thức ăn .

6 Tương tác

Bệnh nhân uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ acetaminophen gây độc trên gan.

Các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin): gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng nguy cơ gây độc trên gan của acetaminophen 

Sử dụng phối hợp acetaminophen với các thuốc gây độc tính trên gan có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện độc tính tại gan.

Thuốc chống đông: liều cao acetaminophen gây tăng tác dụng chống đông của thuốc.

Cần lưu ý khả năng gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt. 

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Thận trọng

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có phản ứng da gồm ban dát sẩn ngứa và mày đay, những phản ứng màn cảm khác gồm phủ thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ ít khi xảy ra..

Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu đã được báo cáo ở bệnh nhân điều trị với Paracetamol hoặc các thuốc nhòm P - aminophenol khác, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn.

Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đôi khi cũng có thể xảy ra, nhưng hiếm khi thấy tụt bạch cầu hạt.

Thận trọng khi dùng paracetamol ở người bệnh có thiếu máu từ trước, hội chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ dù trong máu có nồng độ methemoglobin đã cao đạt mức gây nguy hiểm.

Sử dụng nhiều rượu và đồ uống có cồn có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu,

Thông báo về nguy cơ và khuyến cáo bệnh nhân cần thông báo sớm nếu có các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TÊN) hay hội chứng Reye , hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tỉnh (AGEP).

7.2 Lưu ý khi dùng cho phụ nữ mang thai và cho con bú 

Paracetamol qua được nhau thai và sữa mẹ, hiện chưa có bằng chứng cho thấy thuốc gây ảnh hưởng xấu cho sức khỏe, khả năng sinh sản người mẹ cũng như sự phát triển của trẻ nhỏ và thai nhi

Acetaminophen không gây quái thai, không làm tăng tỷ lệ của các biến khi sinh trong các thử nghiệm lâm sàng. 

7.3 Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và sử dụng máy móc 

Không gây ảnh hưởng tới lái xe hay lao động đáng kể

7.4 Bảo quản 

Nơi khô,mát (dưới 30 độ C). Tránh ánh sáng trực tiếp, 

7.5 Xử trí quá liều 

Ngộ độc acetaminophen (paracetamol) có thể xuất phát từ 1 trong các nguyên nhân sau:

  • Dùng một liều độc duy nhất, hoặc 

  • Sử dụng lặp lại liều lớn (150 mg/kg mỗi ngày) hoặc 

  • Dùng thuốc quá dài ngày. 

Triệu chứng nhiễm độc thuốc

  • Tiêu chảy, chán ăn, buồn nôn, nôn, xanh xao, đau bụng, tăng tiết mồ hôi, độc gan. 

  • Các triệu chứng này thường xuất hiện trong 24 giờ đầu và có thể vẫn còn xảy ra sau 2 - 4 ngày.

Xử trí

  • Thời điểm chẩn đoán rất quan trọng trong việc điều trị quá liều paracetamol. Tuy nhiên, không trì hoãn điều trị nếu bệnh sử của người bệnh gợi ý tới việc quá liều nghiêm trọng.

  • Với nhiễm độc nặng,nguyên tắc là phải điều trị hỗ trợ tích cực triệu chứng và phục hồi tổng trạng.

  •  Rửa dạ dày được chỉ định trong mọi trường hợp, tối ưu nhất là trong vòng 4 giờ kể từ khi xảy ra quá liều

  • N-acetylcystein là thuốc giải độc đặc hiệu trong quá liều paracetamol, phải được sử dụng trong vòng 36 tiếng kể từ khi uống paracetamol, hiêu quả giải độc là tối ưu khi được dùng trong khoảng thời gian dưới 10 tiếng.

  • Khi cho uống cần hòa loãng dung dịch N - Acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5%, uống trong vòng 1 giờ sau khi pha, liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó cho bệnh nhân dùng thêm 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần.

  • Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp. Tác dụng không mong muốn của N-acetylcystein thường bao gồm tình tràng phát ban, dị ứng da (gồm cả mày đay, không yêu cầu phải ngừng thuốc), buồn nôn, nôn, tiêu chảy và phản ứng kiểu phản vệ. 

8 Sản phẩm thay thế

Thuốc Paracetamol A.T 500mg có cùng hoạt chất nhưng khác hàm lượng được sử dụng trong điều trị sốt và đau ở người lớn, trẻ em trên 12 tuổi. Được sản xuất tại Công ty cổ phần dược phẩm An Thiên với quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên. Giá bán hiện tại là 12,000đ/Hộp.

Do-Parafen 500mg là 1 sản phẩm được biết đến và sử dụng rộng rãi của Công ty cổ phần Dược phẩm Imexpharm, cùng chứa thành phần 500mg Paracetamol. Thuốc Do-Parafen 500mg có giá chỉ 90.000 đồng / hộp 100 viên, khá rẻ so với mặt bằng chung trên thị trường hiện nay.

9 Nhà sản xuất

SĐK: VD-24081-16

Nhà sản xuất: Công Ty Cổ Phần Dược Enlie

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên

10 Paracetamol 500mg Enlie là thuốc gì?

10.1 Dược lực học

Giảm đau:

Thuốc được chỉ định giảm đau tạm thời trong các cơn đau mức độ nhẹ và vừa, đặc biệt có hiệu quả cao đối với các cơn đau cường độ thấp nguyên nhân không phải từ nội tạng.

Ngoài ra nó còn được dùng như 1 liệu pháp thay thế cho nhóm Salicylat trong trường hợp người bệnh chống chỉ định hoặc không dung nạp Salicylat.

Hạ sốt:

Paracetamol có tác dụng hạ thân nhiệt ở người bệnh sốt, bằng cách tác động lên trung tâm điều nhiệu tại vùng dưới đồi, làm giãn mạch, tăng tỏa nhiệt.

Tuy nhiên, tác dụng hạ sốt là không đặc hiệu, không có vai trò trong điều trị bệnh cơ bản, thậm chí có thể che lấp các tiến triển bệnh trên người dùng

10.2 Dược động học

Paracetamol được hệ tiêu hóa hấp thu nhanh và hoàn toàn khi dùng đường uống, thời gian đạt nồng độ đỉnh là Tmax 1 - 3 giờ, cho hiệu quả duy trị trong từ 3- 4 giờ.

Thuốc được phân phối nhanh đến tất cả các mô của cơ thể. Tỉ lệ gắn kết với protein ở liều điều trị là 10%. Khoảng 90 - 95% liều dùng được chuyên hóa ở gan chủ yếu đo liên hợp với Acid Glucuronic, Sulfat và Cystein.

Thời gian bán thải của Paracetamol khoảng 1 - 4 giờ, thải trừ chủ yếu diễn ra trên thận, các sản phẩm cuối được đào thải ra ngoài qua nước tiểu chủ yếu ở dạng liên hợp.

11 Thuốc Paracetamol 500mg Enlie giá bao nhiêu?

Thuốc Paracetamol 500mg Enlie hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Paracetamol 500mg Enlie có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Thuốc Paracetamol 500mg Enlie mua ở đâu?

Thuốc Paracetamol 500mg Enlie mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Paracetamol 500mg Enlie với  thành phần chính là Paracetamol  hay còn được biết tới là Acetaminophen, được sử dụng rộng rãi trong cả kê đơn và không kê đơn để hạ sốt và giảm nhanh chóng các cơn đau ở mức độ nhẹ và trung bình.

  • Acetaminophen là một trong những thuốc giảm đau được sử dụng phổ biến nhất để giảm đau cấp tính và mãn tính, được kê đơn cho những bệnh nhân chống chỉ định dùng thuốc chống viêm không steroid (NSAID), chẳng hạn như những người bị loét dạ dày và hen phế quản, phụ nữ mang thai, bà mẹ cho con bú và trẻ em [1].

  • Nhìn chung thuốc tương đối an toàn ở liều điều trị, các tác dụng phụ chỉ hiếm khi xảy ra, đa số là các triệu chứng ngoài da, có thể tự khỏi mà không cần điều trị, không gây độc tính tích lũy trong máu khi dùng liều lặp lại 

  • Dạng bào chế là viên nén, dễ dàng sử dụng, thuận tiện để bảo quan hoặc phân liều mang theo, hộp lớn 100 viên giúp tiết kiệm chi phí hơn.

  • Trên toàn thế giới, acetaminophen là thuốc hạ sốt được sử dụng phổ biến nhất cho trẻ em và là thuốc được lựa chọn đầu tiên để hạ sốt được nêu trong phần lớn các hướng dẫn thực hành, đặc biệt là trong trường hợp xuất hiện cả sốt và đau. Việc sử dụng paracetamol cũng đã được chứng minh về mặt lâm sàng có hiêu quả trong việc phòng ngừa co giật do sốt ở trẻ nhỏ [2].

  • Thuốc có giá thành tiết kiệm trong chất lượng tương đương với các thuốc nhập khẩu vì được sản xuất bởi quy trình đạt chuẩn GMP-WHO của Công ty cổ phần Dược phẩm Enlie  - Việt Nam.

14 Nhược điểm

  • Acetaminophen là nguyên nhân hàng đầu gây suy gan cấp tính ở các nước châu Âu và gần 50% trong số đó là kết quả của việc lạm dụng thuốc bừa bãi [3].

  • Thuốc cũng có thể làm xuất hiện dị ứng da hay rối loạn tiêu hóa. 

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả: Nobuko Ohashi và Tatsuro Kohno (Ngày đăng: 30 tháng 11 năm 2020). Analgesic Effect of Acetaminophen: A Review of Known and Novel Mechanisms of Action, Frontiers in Pharmacology. Truy cập ngày 22 tháng 1 năm 2024
  2. ^ Tác giả de Bont EG  và cộng sự (Ngày đăng: Năm 2014). [Risks and benefits of paracetamol in children with fever],  Nederlands Tijdschrift Voor Geneeskunde. Truy cập ngày 22 tháng 1 năm 2024
  3. ^ Tác giả Anita Aminoshariae DDS, MS, Asma Khan BDS, PhD (Ngày đăng: năm 2015). Acetaminophen: Old Drug, New Issues, Journal of Endodontics. Truy cập ngày 22 tháng 1 năm 2024
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Tôi muốn mua thuốc thì tới địa chỉ nào ạ

    Bởi: Cường vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Paracetamol 500mg Enlie 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Paracetamol 500mg Enlie
    B
    Điểm đánh giá: 5/5

    Loại này ít thấy trên thị trường, nhà thuốc uy tín

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA