1 / 2
Paracetamol 325mg Mekophar

Paracetamol 325mg Mekophar

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 570 Còn hàng
Thương hiệuMekophar, Công ty Cổ phần Hoá - Dược phẩm Mekophar
Công ty đăng kýCông ty Cổ phần Hoá - Dược phẩm Mekophar
Số đăng kýVD-27290-17
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiChai 180 viên
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam3609
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Trà Thu Biên soạn: Dược sĩ Trà Thu
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 60 lần

Thuốc Paracetamol 325mg Mekophar được sử dụng để hạ sốt, giảm đau trong đau đầu, đau khớp, đau bụng kinh,...Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Paracetamol 325mg Mekophar trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Mỗi viên nén thuốc Paracetamol 325mg Mekophar chứa thành phần:

Thành phầnHàm lượng
Paracetamol325mg
Tá dượcVừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Paracetamol 325mg Mekophar

Thuốc Paracetamol 325mg Mekophar được chỉ định trong những trường hợp sau:

  • Người bị sốt do cảm cúm, viêm nhiễm.
  • Người bị đau đầu, đau răng, đau khớp, đau bụng kinh, đau do chấn thương.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc giảm đau hạ sốt Glotadol 500mg - An toàn và hiệu quả cao

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Paracetamol 325mg Mekophar

3.1 Liều dùng

Đối tượngLiều dùng
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi

Ngày uống 3 lần, mỗi lần uống 2-3 viên.

Không sử dụng quá 3g/ ngày.

Trẻ em trên 6– 12 tuổi

Ngày uống 2-4 lần, mỗi lần uống 1 viên.

Không uống quá 2g/ngày.

Trẻ em từ 3– 6 tuổi

Ngày uống 2-3 lần, mỗi lần uống nửa viên hoặc 1 viên.

Uống không quá 1g /ngày.

3.2 Cách dùng

  • Paracetamol 325mg Mekophar được bào chế dưới dạng viên nén, dùng đường uống.
  • Khoảng cách thời gian mỗi lần dùng thuốc cách nhau ít nhất 4 giờ.

4 Chống chỉ định

  • Người có tiền sử quá mẫn với Paracetamol hoặc một trong những thành phần khác của thuốc.
  • Người bị suy gan nặng.
  • Người bị thiếu men G6PD.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Protamol 325mg (Hộp 5 vỉ x 20 viên nén) - Thuốc giảm đau xương khớp, hạ sốt của Mekophar 

5 Tác dụng phụ

Một số tác dụng không mong muốn được báo cáo khi sử dụng thuốc Paracetamol 325mg Mekophar bao gồm:

  • Buồn nôn, nôn.
  • Phản ứng dị ứng như ban đỏ, nổi mề đay. 
  • Giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, thiếu máu.
  • Gây độc cho thận khi lạm dụng sử dụng thuốc dài ngày.
  • Tổn thương gan khi sử dụng thuốc liều cao trong thời gian dài.

6 Tương tác

ThuốcTương tác thuốc
Isoniazid, các thuốc chống co giật như Phenytoin, Barbiturat, CarbamazepinSử dụng đồng thời với Paracetamol sẽ làm tăng nguy cơ gây độc gan.
PhenothiazineSử dụng đồng thời với Paracetamol có thể gây hạ sốt nghiêm trọng.
MetoclopramideSử dụng đồng thời với Paracetamol có thể làm tăng hấp thu của Paracetamol.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thuốc Paracetamol 325mg Mekophar.
  • Không tự ý tăng hoặc giảm liều lượng đã được khuyến cáo để đảm bảo an toàn và hiệu quả.
  • Không tự ý dùng thuốc để điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em nếu không có sự chỉ định của  bác sĩ.
  • Không dùng thuốc Paracetamol 325mg Mekophar cho người bị dị ứng với một trong các thành phần của thuốc.
  • Khi sử dụng thuốc Paracetamol 325mg Mekophar, không nên uống rượu.
  • Thận trọng khi sử dụng thuốc trên người bị suy gan, suy thận.
  • Thuốc có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven– Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
  • Không sử dụng thuốc Paracetamol 325mg Mekophar với thuốc có chứa Paracetamol khác.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

  • Phụ nữ có thai tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng.
  • Phụ nữ đang cho con bú có thể sử dụng thuốc Paracetamol 325mg Mekophar.

7.3 Xử trí khi quá liều

Trường hợp bất thường nghi do sử dụng quá liều thuốc Paracetamol 325mg Mekophar nên ngưng ngay thuốc và đưa người bệnh tới cơ sở y tế gần nhất để có biện pháp xử trí kịp thời.

7.4 Bảo quản 

Bảo quản thuốc nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30 độ C.

Để thuốc tránh xa tầm tay trẻ em.   

8 Sản phẩm thay thế 

Panadol với thành phần chứa Paracetamol có hàm lượng 500 mg, giúp giảm đau, hạ sốt. Thuốc được sản xuất bởi Công ty Sterling Drug (M) Sdn, Bhd và đang được bán với giá 195,000đ cho hộp 15 vỉ x 10 viên nén.

Para - OPC 325mg với thành phần chứa Paracetamol 325mg, được chỉ định để điều trị hạ sốt, giảm đau trong cảm cúm, đau đầu, đau do viêm khớp, đau răng. Thuốc được sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm OPC, đóng gói hộp 20 gói x 1,6g thuốc bột sủi bọt.

9 Thông tin chung

SĐK: VD-27290-17.

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Hoá - Dược phẩm Mekophar (Mekophar).

Đóng gói: Chai 180 viên.

10 Cơ chế tác dụng

10.1 Dược lực học

  • Paracetamol là dẫn xuất para-aminophenol có tác dụng giảm đau, hạ sốt và có tác dụng chống viêm yếu. Cơ chế tác dụng giảm đau của nó được cho là liên quan đến sự ức chế tổng hợp tuyến tiền liệt trong hệ thần kinh trung ương và ở mức độ thấp hơn, thông qua sự tắc nghẽn ngoại biên của việc tạo ra xung động đau. Thuốc có tác dụng hạ sốt bằng cách ức chế trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi.
  • Ngược lại với nhóm thuốc salicylate, Paracetamol không làm gián đoạn quá trình bài tiết axit uric ở ống thận và không ảnh hưởng đến cân bằng axit-bazơ nếu dùng ở liều khuyến cáo. Paracetamol không gây rối loạn cầm máu và không có hoạt tính ức chế chống kết tập tiểu cầu. Phản ứng dị ứng hiếm khi xảy ra sau khi sử dụng acetaminophen[1].

10.2 Dược động học

  • Hấp thu: Hấp thu tốt sau khi dùng đường uống. Hấp thu chủ yếu ở ruột non, hấp thu tối thiểu ở dạ dày. Thức ăn làm giảm tốc độ hấp thu của thuốc.
  • Phân bố: Phân bố rộng rãi vào hầu hết các mô trong cơ thể ngoại trừ mô mỡ. Đi qua nhau thai; đi vào sữa mẹ (một lượng nhỏ).
  • Chuyển hóa: Chuyển hóa chủ yếu ở gan thành liên hợp sulfat và glucuronide.
  • Thải trừ: Chủ yếu qua nước tiểu[2].

11 Thuốc Paracetamol 325mg Mekophar giá bao nhiêu?

Thuốc Paracetamol 325mg Mekophar hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Thuốc Paracetamol 325mg Mekophar mua ở đâu?

Thuốc Paracetamol 325mg Mekophar mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Được bào chế dạng viên nén, tiện lợi cho việc mang theo sử dụng.
  • Paracetamol 325mg Mekophar được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Hoá - Dược phẩm Mekophar với nhà máy sản xuất thuốc đạt chuẩn GMP-WHO, đảm bảo chất lượng thuốc.
  • Paracetamol 325mg Mekophar giúp hạ sốt, giảm các triệu chứng đau đầu, đau khớp, Đau Bụng Kinh hiệu quả.

14 Nhược điểm

  • Thuốc có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn lên người sử dụng, đặc biệt là trường hợp lạm dụng sử dụng thuốc dài ngày có thể gây độc lên gan.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Chuyên gia Drugbank. Acetaminophen, Drugbank. Truy cập ngày 19 tháng 1 năm 2024
  2. ^ Chuyên gia MIMS. Paracetamol, MIMS. Truy cập ngày 19 tháng 1 năm 2024
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Đang cho con bú có uống được thuốc này không ạ?

    Bởi: Hạnh vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Đang cho con bú có sử dụng được thuốc này chị nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Trà Thu vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Paracetamol 325mg Mekophar 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Paracetamol 325mg Mekophar
    H
    Điểm đánh giá: 5/5

    Giao nhanh, uy tín

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA