1 / 7
para opc 325 1 F2613

Para - OPC 325mg

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 223 Còn hàng
Thương hiệuOPC, Công ty cổ phần dược phẩm OPC
Công ty đăng kýCông ty cổ phần dược phẩm OPC
Số đăng kýVD-31143-18
Dạng bào chếThuốc bột sủi bọt
Quy cách đóng góiHộp 20 gói x 1,6g
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2801
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Nguyễn Quyên Biên soạn: Dược sĩ Nguyễn Quyên
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 66 lần

Thuốc Para - OPC 325mg được chỉ định để điều trị hạ sốt, giảm đau trong cảm cúm, đau đầu, đau do viêm khớp, đau răng. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Para - OPC 325mg.

1 Thành phần

Thành phần của mỗi gói Para - OPC 325mg chứa: 

  • Hoạt chất: Paracetamol 325mg
  • Tá dược vừa đủ.

Dạng bào chế: Thuốc bột sủi bọt

2 Chỉ định của thuốc Para - OPC 325mg

Thuốc Para - OPC 325mg chỉ định để hạ sốt, giảm đau trong nhiều trường hợp khác nhau như đau đầu, cảm cúm, đau cơ xương, đau do viêm khớp, đau răng…

==>> Bạn có thể tham khảo thêm: Thuốc Mibrain tab. được sử dụng trong các cơn đau cấp tính và mãn tính ở mức độ vừa và nặng.

3 Liều dùng - Cách sử dụng thuốc Para - OPC 325mg

3.1 Liều dùng

Liều của thuốc Para - OPC 325mg không tính theo tuổi mà được tính theo cân nặng của trẻ, nên cân bé để xác định liều phù hợp.

Liều khuyến cáo là 10-15 mg/kg/lần x 4-6 lần/ngày, hai liều cách nhau từ 4-6 giờ và tối đa mỗi ngày dùng 60mg/kg.

Sử dụng thuốc Para - OPC 325mg theo hướng dẫn của bác sĩ hoặc tham khảo liều dùng theo tuổi như sau:

Đối tượngLiều dùng
Trẻ từ 8-10 tuổiDùng 1 gói/lần
Trẻ từ 10-12 tuổiDùng 1,5 gói/lần
Trẻ từ 12-16 tuổiDùng 1,5 - 2 gói/lần
Trẻ từ 16-18 tuổiDùng 2 -3 gói/lần
Người lớnDùng 2 - 3 gói/lần
Suy thậnTùy mức độ suy thận mà khoảng cách giữa các liều sẽ được điều chỉnh phù hợp.
Suy ganThận trọng khi dùng thuốc Para - OPC 325mg, chỉ nên dùng liều thấp. Hạn chế dùng trong thời gian dài.

3.2 Cách sử dụng

Hòa tan gói thuốc Para - OPC 325mg vào nước rồi sử dụng, khuấy đều trước khi dùng.

3.3 Thuốc Para - OPC 325mg dùng cho trẻ mấy tuổi?

Thuốc Para - OPC 325mg là dạng thuốc bột sủi bọt, thích hợp dùng thuốc cho trẻ em từ 8 tuổi trở lên. Liều dùng thuốc Para - OPC 325mg sẽ tính theo cân nặng của trẻ.

4 Chống chỉ định

  • Quá mẫn với các thành phần của Para - OPC 325mg
  • Suy gan nặng

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc Paracetamol A.T 500mg điều trị sốt và đau ở người lớn, trẻ em trên 12 tuổi.

5 Tác dụng phụ

  • Ít gặp

Buồn nôn, ban da, rối loạn tạo máu, dùng kéo dài gây độc cho thận

  • Hiếm gặp

Rối loạn trên da, các mô dưới da và rối loạn gan mật

6 Tương tác

Không sử dụng Para - OPC 325mg đồng thời với các thuốc:

  • Phenothiazin
  • Các thuốc chống co giật
  • Isoniazid
  • Cholestyramin
  • Domperidon, Metoclopramid

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Đọc kỹ HDSD của Para - OPC 325mg trước khi dùng.

Không nên tiếp tục dùng Para - OPC 325mg nếu vẫn sốt trên 03 ngày hoặc dùng hơn 05 ngày mà triệu chứng vẫn không giảm, có các triệu chứng khác xuất hiện, thuốc không hiệu quả và nên tham khảo ý kiến bác sĩ.

Thuốc Para - OPC 325mg không dùng khi sốt cao hơn 39,5oC, sốt hơn 03 ngày, tái lại trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Khi dùng Para - OPC 325mg có thể gặp các phản ứng trên da như ngứa, mày đay, ban và phản ứng quá mẫn và có thể gặp phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven - Johnson, hội chứng lyell,...

Thuốc Para - OPC 325mg có tá dược là aspartam, natri nên thận trọng khi dùng cho đối tượng chống chỉ định hoặc thận trọng với các tá dược này.

Thận trọng khi dùng Para - OPC 325mg cho người suy gan, suy thận, thiếu hụt Glucose - 6 - phosphat dehydrogenase, người thiếu máu.

Không dùng Para - OPC 325mg với liều cao hay quá liều.

Không kết hợp Para - OPC 325mg với các thuốc có paracetamol.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Tham khảo ý kiến bác sĩ.

7.3 Ảnh hưởng đến khả năng lái xe, vận hành máy móc

Không ảnh hưởng

7.4 Xử trí khi quá liều

Trường hợp quá liều Para - OPC 325mg cần thông báo với bác sĩ và đưa bệnh nhân đến cơ sở y tế hoặc bệnh viện gần nhất

7.5 Bảo quản 

Nơi khô ráo, thoáng mát. Tránh xa tầm tay trẻ em.

8 Sản phẩm thay thế 

Thuốc Para-OPC 150mg có chứa cùng hoạt chất nhưng khác hàm lượng được chỉ định để điều trị tình trạng đau nhức, cơn sốt nhẹ, vừa. Được sản xuất tại Công ty cổ phần Dược phẩm OPC với quy cách đóng gói: Hộp 12 gói x 640mg. Giá bán hiện tại là 29,000đ/Hộp.

Thuốc Hapacol Child 325mg có chứa cùng hoạt chất và hàm lượng được chỉ định để hạ sốt và giảm đau ở mức độ nhẹ và vừa phải. Được sản xuất tại Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG với quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên. Giá bán hiện tại đang được cập nhật.

9 Thông tin chung

SĐK (nếu có): VD-31143-18

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm OPC

Đóng gói: Hộp 20 gói x 1,6g

10 Cơ chế tác dụng 

10.1 Dược lực học

Thuốc Para - OPC 325mg có chứa 325mg Paracetamol là một hoạt chất phổ biến dùng để giảm đau, hạ sốt tương tự Aspirin nhưng không chống viêm. Paracetamol chỉ giảm thân nhiệt trên người bị sốt, không ảnh hưởng nếu thân nhiệt bình thường.

10.2 Dược động học

Paracetamol hấp thu tốt qua tiêu hóa. Nồng độ Paracetamol đạt Cmax sau nửa giờ đến một giờ uống. Paracetamol phân bố vào các mô. Tỷ lệ Paracetamol gắn với protein khoảng 25%. Paracetamol chuyển hóa qua gan. Paracetamol thải trừ qua nước tiểu. Paracetamol có nửa đời thải trừ  khoảng 1,25 -3 giờ. 

11 Phân biệt thuốc Para - OPC 325mg và thuốc Para - OPC 150mg

Thuốc Para - OPC 325mg và thuốc Para - OPC 150mg có cùng hoạt chất chỉ khác nhau về hàm lượng.
 

Thuốc Para - OPC 325mg và thuốc Para - OPC 150mg
Thuốc Para - OPC 325mg và thuốc Para - OPC 150mg

12 Thuốc Para - OPC 325mg giá bao nhiêu?

Thuốc Para - OPC 325mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

13 Thuốc Para - OPC 325mg mua ở đâu?

Thuốc Para - OPC 325mg mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

14 Ưu điểm

  • Paracetamol được sử dụng rộng rãi vì có hiệu quả và được dung nạp tốt trong việc giảm sốt và đau nhẹ đến trung bình ở trẻ em.[1]
  •  Ibuprofen có hiệu quả tương đương hoặc hơn Acetaminophen trong điều trị đau và sốt ở người lớn và trẻ em và an toàn như nhau.
  • Para - OPC 325mg đựng trong các gói nhỏ, phân ra các liều dễ dùng, mang theo và bảo quản
  • Giá cả phải chăng
  • Thuốc có hương vị hấp dẫn, hạn chế vị đắng
  • Thuốc Para - OPC 325mg dạng thuốc bột sủi bọt khi pha giúp dễ hấp thu, dễ sử dụng nhất là với trẻ nhỏ
  • Thuốc Para - OPC 325mg được sản xuất tại nhà máy đạt chuẩn GMP của Công ty cổ phần dược phẩm OPC

15 Nhược điểm

  • Việc sử dụng Paracetamol ở trẻ em có thể tăng nguy cơ thở khò khè.[2]
  • Có thể gây độc cho gan khi dùng liều cao, quá liều

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả J N van den Anker (Ngày đăng: tháng 01 năm 2013). Optimising the management of fever and pain in children, PubMed. Truy cập ngày 15 tháng 01 năm 2024.
  2. ^ Tác giả Dipak Kanabar, Stephen Dale, Mariyam Rawat (Ngày đăng: tháng 12 năm 2007). A review of ibuprofen and acetaminophen use in febrile children and the occurrence of asthma-related symptoms, PubMed. Truy cập ngày 15 tháng 01 năm 2024.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Thuốc này có ship ở HN không?

    Bởi: An vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Bạn liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn

      Quản trị viên: Dược sĩ Nguyễn Quyên vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Para - OPC 325mg 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Para - OPC 325mg
    A
    Điểm đánh giá: 5/5

    Nhân viên tư vấn nhiệt tình

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA