Panalgan Plus
Thuốc kê đơn
Thuốc kê đơn quý khách vui lòng điền thông tin/ chat vào phần liên hệ này để dược sĩ tư vấn và đặt hàng
Thương hiệu | Dược phẩm Cửu Long (Pharimexco), Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long |
Công ty đăng ký | Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long |
Số đăng ký | VD-28894-18 |
Dạng bào chế | Viên sủi bọt |
Quy cách đóng gói | Hộp 4 vỉ x 4 viên |
Hoạt chất | Tramadol hydrochloride, Paracetamol (Acetaminophen) |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | bi15 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Mỗi viên Panalgan Plus chứa:
- Paracetamol 325mg
- Tramadol hydrochloride 37.5mg
- Tá dược: Vừa đủ
Dạng bào chế: Viên nén sủi bọt

2 Tác dụng - Chỉ định của Panalgan Plus
Thuốc Panalgan Plus chứa hai hoạt chất chính là Paracetamol 325mg và Tramadol 37.5mg, chỉ định trong điều trị các cơn đau mức độ từ trung bình đến nặng
==>> Xem thêm thuốc: Thuốc Efferalgan Codeine: Thuốc giảm đau, hạ sốt hiệu quả
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Panalgan Plus
3.1 Cách dùng
Thuốc Panalgan Plus dùng theo đường uống. Hòa tan viên Panalgan Plus trong khoảng 100ml nước lọc, uống ngay sau khi viên tan hết.
3.2 Liều dùng
Đối với người trưởng thành và trẻ em trên 12 tuổi:
- Liều khuyến cáo: 1-2 viên Panalgan Plus/ lần, mỗi lần uống cách nhau 6 giờ.
- Liều tối đa: 8 viên Panalgan Plus/ ngày.
Đối với bệnh nhân dưới 12 tuổi: Không khuyến cáo dùng Panalgan Plus
Đối với bệnh nhân là người cao tuổi và bệnh nhân mắc suy gan thận: Liều dùng cụ thể thuốc Panalgan Plus sẽ phụ thuộc vào tình trạng bệnh của từng người
4 Chống chỉ định
Không dùng thuốc Panalgan Plus cho người bị mẫn cảm với các thành phần trong thuốc
Người đang sử dụng các thuốc an thần, thuốc hướng thần hoặc thuốc giảm đau khác.
Phụ nữ có thai và cho con bú, trẻ em dưới 12 tuổi
Bệnh nhân động kinh chưa kiểm soát được, bệnh nhân suy gan thận nặng
Các đối tượng đang sử dụng hoặc đã ngừng thuốc ức chế MAO được 2 tuần
5 Tác dụng phụ
Tác dụng phụ hay gặp khi dùng thuốc Panalgan Plus bao gồm: buồn nôn, chóng mặt, buồn ngủ, nôn, rối loạn tiêu hóa, ngứa, đau đầu, co giật, căng thẳng, rối loạn giấc ngủ và cảm xúc
Tác dụng phụ thường gặp khi dùng thuốc Panalgan Plus bao gồm: rối loạn nhịp tim và huyết áp, dị ứng da, tiểu tiện khó, xuất hiện phản ứng dị ứng da, trầm cảm, ảo giác, khó nuốt, khó thở,...
Tác dụng phụ ít gặp khi dùng thuốc Panalgan Plus bao gồm: bất thường khi đi đứng, mê sảng, nghiện thuốc, nhìn mờ, rối loạn ngôn ngữ, ngất xỉu, hạ huyết áp tư thế
6 Tương tác
Thuốc Panalgan Plus có thể gây ra các tương tác với các thuốc sau trong quá trình sử dụng:
- Coumarin và dẫn chất indandion
- Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt
- Rượu
- Thuốc chống co giật
- Isoniazid
- Carbamazepin
- Quinidin
- Warfarin
- Thuốc điều trị nôn, buồn nôn: metoclopramid, Domperidon, ondansetron
==>> Xem thêm thuốc: Thuốc hạ sốt, giảm đau Partamol Tab. 500mg : liều dùng, giá bán
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản thuốc Panalgan Plus
7.1 Lưu ý và thận trọng
Thận trọng khi sử dụng thuốc Panalgan Plus co các đối tượng như nghiện rượu, suy gan thận, suy dinh dưỡng mãn tính, đang bị mất nước, người bị thiếu máu, suy hô hấp
Hạn chế sử dụng rượu trong quá trình điều trị bằng thuốc Panalgan Plus
Trước khi điều trị bằng thuốc Panalgan Plus, bác sĩ cần thông báo cho bệnh nhân về dấu hiệu của phản ứng nghiêm trọng trên da có thể xảy ra như hội chứng AGEP, hội chứng Steven Johnson,...
Dùng đúng liều thuốc Panalgan Plus và đúng thời gian đã chỉ định, tránh dùng kéo dài vì có thể gây nghiện thuốc
Thận trọng khi dùng thuốc cho người phải lái xe và vận hành máy móc do thuốc Panalgan Plus có thể gây đau đầu, xuất hiện ảo giác.
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Không sử dụng thuốc Panalgan Plus cho phụ nữ có thai và cho con bú.
7.3 Xử trí khi quá liều
Khi sử dụng quá liều thuốc Panalgan Plus có thể gây ra các triệu chứng như buồn nôn, đau bụng hoặc co giật, tăng huyết áp, nhịp tim nhanh,... Khi đó cần tiến hành rửa dạ dày, duy trì tình trạng thông khí cho bệnh nhân đồng thời sử dụng các thuốc giải độc đặc hiệu như hợp chất sulfhydryl, N-acetylcysteine,...
7.4 Bảo quản
Panalgan Plus nên được bảo quản ở nhiệt độ dưới 30 độ C, tránh xa tầm tay của trẻ em.
8 Sản phẩm thay thế
Trong trường hợp thuốc Panalgan Plus hết hàng, quý khách có thể tham khảo các thuốc sau:
Partamol Codein Eff chứa Paracetamol 500mg và Codein phosphat 30mg. Thuốc được sử dụng để điều trị trong các trường hợp đau vừa và dữ dội, cảm cúm, sốt. Với người lớn, có thể sử dụng ½ - 2 viên/lần, mỗi lần dùng cách nhau từ 4-6 giờ.
Effer-Paralmax Codein thay thế do Công ty Cổ phần Dược phẩm Boston sản xuất, chứa Paracetamol hàm lượng 500mg và Codein phosphat hàm lượng 30mg. Thuốc được dùng để điều trị cho bệnh nhân từ 12 tuổi trở lên trong trường hợp đau cấp tính mức độ trung bình và không đáp ứng với các thuốc giảm đau khác
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Paracetamol ức chế hệ thống enzyme cyclooxygenase đặc biệt là COX-2 trong hệ thần kinh trung ương và ít ảnh hưởng đến COX ở các mô ngoại vi so với các thuốc giảm đau như Ibuprofen hay Aspirin. Paracetamol làm giảm sản xuất prostaglandin – các chất gây viêm và đau trong cơ thể từ đó giúp giảm đau và hạ sốt hiệu quả. [1]
Tramadol ức chế enzyme reuptake của serotonin và norepinephrine, làm tăng nồng độ của các chất dẫn truyền thần kinh này tại các synapse, giúp giảm cảm giác đau. Đồng thời, Tramadol cũng tác động lên các thụ thể opioid (chủ yếu là thụ thể μ), làm giảm cảm giác đau từ trung ương.
9.2 Dược động học
Paracetamol hấp thu gần như hoàn toàn và phân bố đồng đều vào nhiều mô trong cơ thể. Paracetamol trải qua quá trình chuyển hóa nhờ N - hydroxyl hóa và thải trừ chủ yếu qua nước tiểu.
Tramadol hấp thu tốt và trải qua quá trình chuyển hóa mạnh lần đầu qua gan. Tramadol phân bố rộng trong hầu hết các cơ quan và được thải trừ phần lớn qua thận (90%) và một phần nhỏ qua phân (10%)
10 Thuốc Panalgan Plus giá bao nhiêu?
Thuốc Panalgan Plus hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.
11 Thuốc Panalgan Plus mua ở đâu?
Thuốc Panalgan Plus mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Panalgan Plus để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Thuốc Panalgan Plus là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long được sản xuất trên công nghệ tiên tiến và hiện đại tại Việt Nam, đảm bảo chất lượng an toàn
- Panalgan Plus được bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt, thích hợp cho bệnh nhân khó nuốt và giúp che giấu mùi vị
13 Nhược điểm
- Panalgan Plus có thể gây ra một số tác dụng phụ như buồn nôn, chóng mặt, buồn ngủ, nôn, rối loạn tiêu hóa, ngứa, đau đầu,...
Tổng 6 hình ảnh






Tài liệu tham khảo
- ^ Tác giả Drugbank (Đăng 13/6/2005), Acetaminophen, Drugbank. Truy cập ngày 24 tháng 3 năm 2025