0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng
thuoc panalgan effer 500 1 U8426
thuoc panalgan effer 500 1 U8426 130x130 Xem tất cả ảnh

Panalgan Effer 500

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệuBenovas, Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long
Công ty đăng kýCông ty cổ phần dược phẩm Cửu Long
Số đăng kýVD-31630-19
Dạng bào chếViên sủi
Quy cách đóng góiHộp 4 vỉ x 4 viên
Hoạt chấtParacetamol
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmAA4548
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 2532
logo
Nhà thuốc uy tín số 1 Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100% chính hãng Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư vấn miễn phí Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng toàn quốc Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Panalgan Effer 500 là dạng thuốc nén sủi bọt dùng trong các trường hợp hạ sốt, giảm đau nhẹ đến vừa. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Panalgan Effer 500 trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Thành phần trong mỗi viên nén sủi bọt Panalgan Effer 500 bao gồm:

  • Hoạt chất: Paracetamol - 500mg.
  • Tá dược: acid citric khan, natri cacbonat khan, Natri hydrocarbonat, natri benzoat, polyethylene glycol 6000, povidon K30, Sucralose, hương cam.

Dạng bào chế: Viên nén sủi bọt.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Panalgan Effer 500

2.1 Thuốc Panalgan Effer 500 có tác dụng gì?

Paracetamol là một loại thuốc nổi tiếng thường được sử dụng để giảm đau và hạ sốt. Paracetamol được cho là có thể làm giảm cường độ của các tín hiệu đau đến não và hạ sốt bằng cách làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt nhưng không làm giảm thân nhiệt với người bình thường. Thuốc tác động tới vùng dưới đồi ở não giúp tỏa nhiệt, giãn mạch, đẩy máu và tăng lưu lượng máu tới vùng ngoại biên. Paracetamol chuyển hóa bằng các phản ứng liên hợp với sulfat và glucuronid và cho tác dụng. Một lượng nhỏ sẽ chuyển thành chất độc, tuy nhiên, chất độc này được khử bằng Glutathione trong gan và đào thải qua nước tiểu hoặc mật [1].

2.2 Chỉ định thuốc Panalgan Effer 500

Thuốc Panalgan Effer 500 được dùng trong giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa hoặc hạ sốt bất kỳ nguyên nhân nào.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc giảm, đau hạ sốt Partamol Codein eff: cách dùng và lưu ý

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Panalgan Effer 500  

3.1 Thuốc Panalgan Effer 500 liều dùng như thế nào?

Đối với người lớn và trẻ trên 16 tuổi: Dùng 1-2 viên/lần (500-1000mg), uống sau mỗi 4-6 giờ, tối đa 8 viên/ngày.

Đối với trẻ em: 

  • Trẻ dưới 12 tuổi: không dùng thuốc này.
  • Trẻ từ 12-15 tuổi: dùng 1 viên/lần (500mg) sau mỗi 4-6 giờ, tối đa 4 viên/ngày.

Đối với người suy thận: nên giảm liều nếu có chỉ số mức lọc cầu thận (GFR) như sau:

  • GFR = 10-50ml/phút, uống 1 viên 500mg sau mỗi 6 giờ.
  • GFR < 10ml/phút, uống 1 viên 500mg sau mỗi 8 giờ.

Đối với người suy gan hoặc trong các tình trạng sau: hội chứng Gilbert (hội chứng và da không tan máu di truyền), mất nước, nghiện rượu, suy dinh dưỡng… nên giảm liều, chia nhỏ liều hoặc khoảng cách giữa các liều nên được tăng lên. Liều khuyến cáo sử dụng tối đa 2g/ngày.

3.2 Cách dùng thuốc Panalgan Effer 500 hiệu quả

Hòa tan thuốc Panalgan Effer 500 sủi với một cốc nước, chờ tan hoàn toàn, sau đó uống hết.

Có thể dùng chung với thức ăn hoặc đồ uống khác, hiệu lực của thuốc vẫn không đổi.

Khoảng cách giữa các liều còn phụ thuộc vào sự tái phát các triệu chứng sốt hoặc đau. Các liều lặp lại nên uống sau ít nhất 4 giờ.

Nếu tình trạng đau xuất hiện kéo dài hơn 5 ngày hoặc tình trạng sốt kéo dài hơn 3 ngày thì nên ngưng dùng thuốc và xin tư vấn từ bác sĩ.

4 Chống chỉ định

Không dùng thuốc Panalgan Effer 500 cho những người có biểu hiện mẫn cảm với hoạt chất paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào trong tá dược.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Napharangan 500mg - viên sủi hạ sốt, giảm đau

5 Tác dụng phụ

Các tác dụng phụ xảy ra với paracetamol rất hiếm, tỉ lệ chỉ từ 1/10000 - 1/1000. Các triệu chứng xảy ra có thể trên cơ quan hoặc toàn cơ thể, bao gồm:

  • Máu và hệ bạch huyết: Rối loạn tiểu cầu, rối loạn tế bào gốc, giảm tiểu cầu - bạch cầu, thiếu máu tan huyết.
  • Hệ miễn dịch: Dị ứng, phù mạch, quá mẫn.
  • Hệ tâm thần: trầm cảm, nhầm lẫn, ảo giác.
  • Hệ thần kinh: run rẩy, đau đầu không xác định.
  • Mắt - tim: bất thường.
  • Tiêu hóa: xuất huyết, đau bụng, tiêu chảy, buồn nôn…
  • Gan - mật: Suy gan, hoại tử gan, bất thường chức năng gan, vàng da, ngộ độc gan.
  • Da và mô: ngứa, ra mồ hôi, phù mạch, phát ban, mày đay, phản ứng dị ứng da.
  • Rối loạn khác: chóng mặt, sốt cao, khó chịu.
  • Quá liều, ngộ độc, biến chứng, hạ đường huyết
  • Thận - tiết niệu: nước tiểu đục, phản ứng về thận.

6 Tương tác

Thuốc chống trầm cảm ba vòng, barbiturat, rượu và các chất gây độc cho gan có thể làm tăng tương tác do quá liều thuốc, tăng tích lũy paracetamol.

Probenecid ức chế liên hợp của paracetamol với acid glucuronid, giảm đi một nửa độ thanh thải của paracetamol, do đó cần giảm liều paracetamol.

Thuốc có chứa salicylamide kéo dài thời gian bán thải của paracetamol.

Metoclopramid và Domperidon làm tăng khả năng hấp thu paracetamol, trong khi đó, cholestyramin làm giảm độ hấp thu paracetamol.

Paracetamol có thể làm tăng nguy cơ chảy máu nếu dùng kéo dài, làm giảm tác dụng của các thuốc chống đông và các coumarin khác.

Isoniazid làm giảm độ thanh thải của paracatamol bằng cách ức chế các chuyển hóa ở gan, gây độc cho gan.

Lamotrigine tăng sinh khả dụng nếu dùng chung với paracetamol, tăng sự trao đổi chất trong gan.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc trước khi dùng.

Không dùng thuốc nếu thuốc đã bị ẩm, sủi trên bề mặt.

Thuốc có chứa paracetamol không nên được sử dụng quá lâu và không dùng chung với các thuốc khác có chứa hoạt chất paracetamol.

Thận trọng khi dùng thuốc với những đối tượng đặc biệt: suy gan, suy thận, trẻ nhỏ, phụ nữ có thai, cho con bú hoặc người đang mắc các bệnh mãn tính. Tốt nhất, hãy xin lời khuyên từ bác sĩ.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Các nghiên cứu chưa có ghi nhận về độc tính khi sử dụng thuốc trên phụ nữ có thai, nó được coi là thuốc an toàn với liều điều trị bình thường với tác dụng hạ sốt, giảm đau nhẹ.

Thuốc được tiết vào sữa rất ít, ít có tác dụng dược lý, chưa có báo cáo nào về tác dụng phụ xảy ra với mẹ và em bé liên quan đến paracetamol.

Tuy nhiên, với hai nhóm đối tượng này, tốt nhất nên nhờ sự tư vấn từ bác sĩ để giảm hậu quả xảy ra nếu dùng không đúng chỉ định.

7.3 Xử trí khi quá liều

Thuốc Panalgan Effer 500 có chứa dược chất paracetamol có nguy cơ gây độc với những người cao tuổi, người mắc bệnh gan, nghiện rượu, suy dinh dưỡng…

Các triệu chứng có thể xảy ra khi quá liều: nôn, buồn nôn, tổn thương cơ quan…

Khi bệnh nhân có biểu hiện quá liều, cần đưa ngay tới cơ sở y tế gần nhất. Nếu ngộ độc được phát hiện trong vòng 1 giờ, có thể cho bệnh nhân uống Than hoạt tính. Nếu ngộ độc được phát hiện trong vòng 4 - 24 giờ, có thể điều trị bằng N-acetylcystein bằng đường uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Có thể thay thế N-acetylcystein bằng methionin nếu ở ngoài bệnh viện hoặc ở vùng xa.

7.4 Bảo quản 

Bảo quản thuốc Panalgan Effer 500 ở những nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ nên để dưới 30 độ C và tránh ánh nắng chiếu trực tiếp vào thuốc.

Để sản phẩm lên cao hoặc tránh xa tầm tay của trẻ nhỏ.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-31630-19.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long.

Đóng gói: Hộp 4 vỉ x 4 viên.

9 Thuốc Panalgan Effer 500 giá bao nhiêu?

Thuốc Panalgan Effer 500 Benovas hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Panalgan Effer 500 mua ở đâu?

Thuốc Panalgan Effer 500  mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

11 Ưu nhược điểm của thuốc Panalgan Effer 500

12 Ưu điểm

  • Thuốc được bào chế dạng viên sủi, không còn vị đắng như khi dùng paracetamol dạng viên nén, dễ dàng sử dụng.
  • Sau khi uống, thuốc không cần quá trình rã mà sẽ được hấp thu luôn vào cơ thể, và được phân bố tới đích tác dụng nhanh chóng.
  • Paracetamol là hoạt chất giảm đau được sử dụng phổ biến hiện nay, giảm đau hạ sốt hiệu quả, ít tác dụng phụ nghiêm trọng.
  • Thuốc Panalgan Effer 500 là sản phẩm của Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long, với hơn 45 năm kinh nghiệm trong ngành dược, nhà máy đạt tiêu chuẩn GMP-WHO (Thực hành sản xuất thuốc tốt theo tiêu chuẩn của tổ chức y tế thế giới), hệ thống phân phối dược phẩm trên khắp đất nước.

13 Nhược điểm

  • Thuốc sau khi sủi vào nước thành dung dịch có vị lợ, khó uống hơn.
  • Thuốc dễ bị hút ẩm và bị oxi hóa bề mặt nếu để ra ngoài mà không dùng ngay. 
  • Giá thuốc viên sủi đắt hơn so với giá thuốc viên nén.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Dược thư Quốc gia Việt Nam 2 (xuất bản 2018). Paracetamol, trang 1118 - 1121. Truy cập ngày 13 tháng 9 năm 2022
thuoc panalgan effer 500 1 U8426
thuoc panalgan effer 500 1 U8426
thuoc panalgan effer 500 2 B0580
thuoc panalgan effer 500 2 B0580
thuoc panalgan effer 500 3 P6854
thuoc panalgan effer 500 3 P6854
thuoc panalgan effer 500 4 P6460
thuoc panalgan effer 500 4 P6460
thuoc panalgan effer 500 5 G2743
thuoc panalgan effer 500 5 G2743
thuoc panalgan effer 500 6 T8117
thuoc panalgan effer 500 6 T8117
thuoc panalgan effer 500 7 G2424
thuoc panalgan effer 500 7 G2424
thuoc panalgan effer 500 8 K4588
thuoc panalgan effer 500 8 K4588
thuoc panalgan effer 500 9 U8314
thuoc panalgan effer 500 9 U8314
thuoc panalgan effer 500 10 T7302
thuoc panalgan effer 500 10 T7302
thuoc panalgan effer 500 11 S7480
thuoc panalgan effer 500 11 S7480
Ngày đăng
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Nhà thuốc có loại khác không?

    Bởi: Đức vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Panalgan Effer 500 5/ 5 4
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Panalgan Effer 500
    B
    Điểm đánh giá: 5/5

    Giá cũng ổn so với efferalgan

    Trả lời Cảm ơn (0)
  • Panalgan Effer 500
    S
    Điểm đánh giá: 5/5

    Thuốc này dùng rất hiệu quả

    Trả lời Cảm ơn (0)
  • Panalgan Effer 500
    T
    Điểm đánh giá: 5/5

    thuốc này dùng tốt hơn viên uống

    Trả lời Cảm ơn (0)
  • Panalgan Effer 500
    C
    Điểm đánh giá: 5/5

    Uống thuốc này hơi khó, nó gây khó chịi

    Trả lời Cảm ơn (0)

Bài viết liên quan

Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633