1 / 11
panactol 150mg 1 M5560

Panactol 150mg

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 137 Còn hàng
Thương hiệuKhapharco (Dược phẩm Khánh Hòa), CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM KHÁNH HOÀ
Công ty đăng kýCông ty cổ phần dược phẩm Khánh Hoà
Số đăng kýVD-33464-19
Dạng bào chếBột sủi bọt
Quy cách đóng góiHộp 48 Gói x 1.5g
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2806
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Kim Viên Biên soạn: Dược sĩ Kim Viên
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 66 lần

Thuốc Panactol 150mg được sử dụng với mục đích làm thuốc giảm đau và hạ sốt cho trẻ em. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Panactol 150mg trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Thành phần: 

Trong mỗi gói Panactol 150mg có chứa:

Paracetamol 150mg

Tá dược vừa đủ 1 gói

Dạng bào chế: Bột sủi bọt .

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Panactol 150mg 

2.1 Thuốc Panactol 150mg có tác dụng gì?

2.1.1 Dược lực học

Panactol 150mg Paracetamol là thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt. Thuốc hạ sốt nhờ khả năng kích thích quá trình tỏa nhiệt của cơ thể, thuốc sau khi được hấp thu sẽ tác động trực tiếp lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Thuốc chỉ có tác dụng với những người đang có thân nhiệt cao, không gây hạ thân nhiệt ở người bình thường. Tác dụng ức chế enzym cyclooxygenase của thuốc khá yếu nên gần như thuốc không có tác dụng chống viêm, cũng không có tác dụng chống kết tập tiểu cầu. Cơ chế giảm đau của Paracetamol là tác động vào các dây thần kinh ngoại biên, không ức chế thần kinh trung ương cũng như không gây ức chế hô hấp nhưng liều độc có thể khiến người bệnh suy tuần hoàn.. 

2.1.2 Dược động học

Sinh khả dụng đường uống của Panactol rất tốt, thuốc hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa, thức ăn có thể ảnh hưởng nhẹ tới tốc độ hấp thu nhưng không làm thay đổi nhiều sinh khả dụng. Thuốc phân bố nhanh và đồng đều vào các mô trong cơ thể, thuốc vào được nhau thai và sữa mẹ với một lượng nhỏ. Thuốc được chuyển hóa chủ yếu ở gan thành chất chuyển hóa NAPQ (là một chất có độc tính cao, nếu bị tích lũy nhiều có thể gây ngộ độc, tổn thương gan) tuy nhiên ở liều điều trị thì Paracetamol không gây độc với gan. Thuốc chủ yếu được thải trừ qua nước tiểu ở dạng chất chuyển hóa liên hợp glucuronic. [1] 

2.2 Chỉ định thuốc Panactol 150mg

Thuốc Panactol 150mg được chỉ định dùng với các đối tượng: 

  • Bệnh nhi đang sốt cao trên 38.5 độ C, sốt không rõ nguyên nhân, sốt do virus, sốt do nhiễm trùng,...
  • Người bệnh (trẻ em) gặp các cơn đau mức độ nhẹ-trung bình như nhức đầu, đau do hành kinh, đau họng, đau do viêm xương khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau nửa đầu, đau do cảm lạnh và cảm cúm.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Tatanol Nhức Mỏi giảm đau cơ xương mức độ nhẹ, trung bình 

3 Liều dùng - Cách dùng của Panactol 150mg

Panactol 150mg được sử dụng cho trẻ em với liều hàng ngày của paracetamol chỉ định khoảng 60 mg/kg/ngày, chia làm 4 hoặc 6 lần, tức khoảng 15 mg/kg mỗi 6 giờ hoặc 10 mg/kg mỗi 4 giờ [2]:

  • Trẻ nhỏ từ 6 - 24 tháng (8 - 12kg): uống 1 gói / 6 giờ. Ngày uống tối đa 4 gói
  • Trẻ nhỏ từ 2 - 5 tuổi (13 - 15kg): dùng 1 gói/4 giờ. Ngày uống tối đa 6 gói.
  • Trẻ em từ 4 - 9 tuổi (16 - 24kg): uống 2 gói/6 giờ. Liều dùng tối đa 8 gói/ngày
  • Trẻ emtừ 8 - 11 tuổi (25 - 30 kg): uống 2 gói/4 giờ. Liều dùng tối đa 12 gói/ngày.
  • Với người lớn nên dùng dạng bào chế khác với hàm lượng cao hơn để thuận tiện cho việc uống thuốc.

Để đạt hiệu quả, nên dùng Panactol 150mg theo đường uống, cha mẹ hoặc người lớn có thể hòa thuốc vào cốc nước nhỏ cho trẻ uống, chờ bột hòa tan hết mới uống. 

4 Chống chỉ định

Thuốc tuyệt đối không được sử dụng cho những đối tượng thuộc trường hợp: 

  • Bệnh nhân dị ứng hay có tiền sử mẫn cảm với bất cứ thành phần nào có trong thuốc.
  • Bệnh nhân suy giảm chức năng gan mức độ nặng.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm Thuốc A.T Ibuprofen Syrup (ống) - giảm đau, hạ sốt cho trẻ em 

5 Tác dụng phụ

Trong thời gian dùng thuốc, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn do thuốc gây ra như: 

  • Các tác dụng phụ thường xảy ra nhất là phản ứng dị ứng, ban da, mày đay, quá liều gây tổn thương gan.
  • Trong trường hợp ít gặp hơn, thuốc có thể khiến trẻ cảm thấy buồn nôn, rối loạn tạo máu hay bệnh thận khi dùng thuốc dài ngày.
  • Hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính là những tác dụng phụ hiếm gặp nhưng lại tương đối nghiêm trọng. Người bệnh cần ngưng dùng thuốc và báo với bác sĩ nếu có các triệu chứng như vậy.

6 Tương tác

Dưới đây là danh sách các thuốc cần thận trọng khi dùng chung với Panactol 150mg vì có thể xảy ra các tương tác bất lợi:

  • Thuốc chống đông đường uống: tăng nhẹ tác dụng chống đông máu khi dùng paracetamol dài ngày.
  • Phenothiazin: xảy ra hiện tượng hạ thân nhiệt nghiêm trọng.
  • Thuốc chống co giật, uống rượu dài ngày: tăng nguy cơ gây độc gan..

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Thận trọng khi dùng thuốc đối với người lớn tuổi, bệnh nhân suy gan hoặc suy thận nặng, người bệnh bị phenylceton – niệu, bệnh có tiền sử thiếu máu và uống nhiều rượu. 

Không dùng quá liều khuyến cáo của nhà sản xuất.

Trẻ em cần dùng thuốc dưới sự giám sát của người lớn, cha mẹ.

Cán bộ y tế cần hướng dẫn bệnh nhân hoặc cha mẹ/người thân của bệnh nhi về nguy cơ cũng như các dấu hiệu nhận biết hội chứng Steven – Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Không sử dụng sản phẩm quá 3 ngày để hạ sốt và quá 10 ngày trong việc giảm đau. Nếu sau khoảng thời gian này mà vẫn còn đau, sốt, các triệu chứng không thuyên giảm cần phải liên hệ bác sĩ để có hướng điều trị khác.

Thuốc có chứa Lactose, người bệnh có tiền sử rối loạn dung nạp đường cần lưu ý.

7.2 Ảnh hưởng đến người vận hành máy móc hoặc lái xe

Thuốc không có tác dụng an thần nên không gây buồn ngủ, không ảnh hưởng đến độ tập trung tỉnh táo của người dùng. Người làm việc trong môi trường yêu cầu độ tập trung cao có thể dùng thuốc mà không cần lo ngại. 

7.3 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thuốc không được khuyến khích sử dụng cho phụ nữ mang thai và cho con bú vì còn thiếu nhiều dữ liệu về tính an toàn / hiệu quả của thuốc lên các đối tượng này. Chỉ dùng thuốc khi thực sự cần thiết và cần cân nhắc lợi ích / nguy cơ. 

7.4 Xử trí khi quá liều

Nếu người bệnh có dấu hiệu ngộ độc thuốc như buồn nôn, ói mửa, chán ăn, xanh xao, đau bụng cần đưa đến cơ sở y tế gần nhất để được loại bỏ thuốc ra khỏi cơ thể và có những điều trị triệu chứng hợp lý. 

Trong trường hợp ngộ độc Paracetamol, sử dụng Acetylcystein để bảo vệ gan trong vòng 24 giờ đầu (hiệu quả nhất nếu dùng trong khoảng 8 giờ). Liều uống đầu tiên là 140 mg/kg (liều tải), sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Than hoạt hoặc rửa dạ dày có thể được thực hiện để giảm sự hấp thu của Paracetamol.

7.5 Bảo quản 

Thuốc Panactol 150mg cần được bảo quản ở môi trường thoáng mát, khô ráo, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ dưới 25 độ C.

8 Sản phẩm thay thế 

Trong trường hợp thuốc Panactol 150mg hết hàng, bạn đọc có thể tham khảo một số thuốc có cùng hoạt chất, hàm lượng:

Efferalgan 150mg của UPSA SAS là biệt dược gốc của hoạt chất Paracetamol được bán nhiều tại các nhà thuốc và rất dễ để tìm mua. Giá bán của thuốc khoảng 120.000 đồng/hộp 12 gói.

Para-OPC 150mg của Công ty cổ phần Dược phẩm OPC - Việt Nam có giá thành tiết kiệm hơn, chỉ 29.000 đồng/hộp 12 gói.

9 Nhà sản xuất

SĐK: VD-33464-19

Nhà sản xuất: CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM KHÁNH HOÀ -  Việt Nam

Đóng gói: Hộp 48 Gói x 1.5g.

10 Thuốc Panactol 150mg giá bao nhiêu?

Thuốc Panactol 150mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

11 Thuốc Panactol 150mg mua ở đâu?

Thuốc Panactol 150mg  mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

12 Ưu điểm 

  • Paracetamol hiện tại vẫn đang là thuốc đầu tay dùng trong hạ sốt giảm đau do thuốc tác dụng hiệu quả và tương đối an toàn nếu được dùng đúng liều. Thuốc không gây ảnh hưởng đến đường tiêu hóa, không làm tổn thương dạ dày nên có thể dùng được cho người bị bệnh dạ dày. Thuốc cũng không gây ức chế hô hấp. [3] 
  • Thuốc có vị cam thơm ngon, dễ uống, thích hợp với trẻ em
  • Thuốc có giá thành tiết kiệm và chất lượng tương đương với các thuốc nhập khẩu vì được sản xuất bởi quy trình đạt chuẩn GMP-WHO của Công ty cổ phần dược phẩm Khánh Hoà - Việt Nam.

13 Nhược điểm

  • Thuốc có thể gây phản ứng dị ứng ở nhiều người.
  • Thuốc có hàm lượng thấp, phù hợp dùng cho trẻ em hơn là người lớn.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Marta Jóźwiak-Bebenista, Jerzy Z Nowak (Ngày đăng tháng 1 năm 2014). Paracetamol: mechanism of action, applications and safety concern , Pubmed. Truy cập ngày 16 tháng 1 năm 2024.
  2. ^ Hướng dẫn sử dụng do nhà sản xuất cung cấp, xem và tải PDF tại đây.
  3. ^ Tác giả Alfio Bertolini, Anna Ferrari , Alessandra Ottani , Simona Guerzoni , Raffaella Tacchi , Sheila Leone (Ngày đăng tháng 9 năm 2006). Paracetamol: new vistas of an old drug, Pubmed. Truy cập ngày 27 tháng 12 năm 2023.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    trẻ 13kg có uống được không ạ?

    Bởi: Hưng vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Panactol 150mg 4/ 5 1
5
0%
4
100%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Panactol 150mg
    D
    Điểm đánh giá: 4/5

    thuốc tốt, vị dễ uống, hạ sốt hiệu quả

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA