Chat với dược sĩ
Tư vấn thuốc và đặt hàng
Thuốc không kê đơn
80.000 ₫ Trạng thái: Còn hàng Hàng mới |
Thương hiệu | Dược phẩm An Thiên, Công ty cổ phần dược phẩm An Thiên |
Công ty đăng ký | Công ty cổ phần dược phẩm An Thiên |
Số đăng ký | VD-34660-20 |
Dạng bào chế | Dung dịch uống |
Quy cách đóng gói | Hộp 1 chai dung dịch uống 100ml |
Hoạt chất | Paracetamol (Acetaminophen) |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | at279 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Tóm tắt nội dung [ẩn hiện]
Thuốc Pallas 250mg/5ml được sử dụng với mục đích giảm đau hạ sốt do mọi nguyên nhân. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng? Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Pallas 250mg/5ml trong bài viết sau đây.
Thành phần:
Trong 5ml thuốc Pallas 250mg/5ml có chứa:
Paracetamol 250mg
Tá dược vừa đủ 100ml thuốc.
Dạng bào chế: dung dịch uống
Paracetamol (Acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) là loại thuốc giảm đau, hạ sốt hữu hiệu tuy nhiên không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam, thuốc có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như Aspirin. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Với liều điều trị, paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hộ hấp, không làm thay đổi cân bằng acid-base, không gây kích ứng, loét hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat. Tuy nhiên, ở liều gây độc, paracetamol có thể gây suy tuần hoàn.
Với liều 1 g/ngày, paracetamol là một thuốc ức chế cyclooxygenase yếu. Tác dụng ức chế của paracetamol trên cyclooxygenase-1 yếu. Thuốc không có tác dụng trên sự kết tập tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. [1]
Thuốc hạ sốt Pallas 250mg hấp thu nhanh và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 10 - 60 phút đối với viên nén thường và 60 - 120 phút đối với viên nén giải phóng kéo dài sau khi uống với liều điều trị. Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Thuốc qua được nhau thai và được phân bố vào sữa mẹ với lượng nhỏ sau khi uống. Khoảng 10 - 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan qua cytochrom P4502E1 thành chất chuyển hóa N-acetyl-p-benzoquinonimin (NAPQI), một chất chuyển hóa có độc tính cao. NAPQI được khử độc bằng glutathion và đào thải vào nước tiểu và/hoặc mật. Khi chất chuyển hóa không được liên hợp với glutathion sẽ gây độc cho các tế bào gan và gây hoại tử tế bào. Thời gian bán thải của thuốc là 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có thương tổn gan. Khoảng 85% liều paracetamol được thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp với acid glucuronic, một lượng nhỏ liên hợp với acid sulfuric và dạng không biến đổi (< 5%). Trẻ nhỏ ít khả năng glucuronic liên hợp với thuốc hơn so với người lớn. [2]
Thuốc Pallas 250mg/5ml được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:
Sốt do mọi nguyên nhân, kể cả sốt xuất huyết.
Đau mức độ nhẹ và trung bình.
==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Agimol 325 chứa Paracetamol giảm đau hạ sốt
Pallas 250mg/5ml có liều dùng tính theo cân nặng như sau: 10 – 15 mg/kg thể trọng/lần. Cách mỗi 6 giờ uống 1 lần, không quá 4 lần/ngày. Các lần uống ít nhất cách nhau 4 đến 6 giờ.
Để đạt hiệu quả, nên dùng Pallas 250mg Paracetamol bằng cách uống trực tiếp. Có thể uống trước hoặc sau ăn đều được. Nếu sử dụng với mục đích hạ sốt thì uống khi cơ thể sốt từ 38,5 độ C trở lên.
Không sử dụng thuốc cho người bệnh dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
Bệnh nhân suy gan nặng.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm [CHÍNH HÃNG] Fibyhe 200 Hamedi - Thuốc giảm đau hạ sốt hiệu quả
Trong quá trình sử dụng/ điều trị, người dùng có thể gặp một số tác dụng không mong muốn:
Lưu ý khi sử dụng thuốc Pallas 250mg/5ml với các thuốc dưới đây vì có thể xảy ra các tương tác bất lợi:
Cần thận trọng khi phối hợp với các thuốc gây cảm ứng enzym gan P4502E1 (nhóm barbiturat, Isoniazid, thuốc uống chống đông máu, zidovudin, amoxicilin + Acid Clavulanic, carbamazepin và rượu): vì các thuốc này gây cảm ứng enzym gan, làm tăng chuyển hóa của paracetamol thành chất chuyển hóa NAPQI, tăng độc tính cho tế bào gan.
Việc sử dụng thuốc trên phụ nữ có thai và cho con bú là có thể chấp nhận trong tình huống thật sự cần thiết. Cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng.
Với liều trên 10g/ngày có thể gây ngộ độc gan, người bệnh có thể có tình trạng buồn nôn, nôn mửa, đau bụng,.. Nếu mới uống thuốc thì cần giảm nồng độ paracetamol trong cơ thể xuống thấp nhất, có thể dùng than hoạt haowjc thuốc tẩy muối. Thuốc giải độc của Paracetamol là N-acetylcystein hoặc Methionin. Các thuốc này sẽ được sử dụng tại các cơ sở y tế.
Thuốc Pallas 250mg/5ml cần được bảo quản ở môi trường thoáng mát, khô ráo, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ dưới 25 độ C.
Trong trường hợp thuốc Pallas 250mg/5ml hết hàng, bạn đọc có thể tham khảo một số thuốc có cùng hoạt chất, hàm lượng:
Efferalgan 250mg có chứa 250mg Paracetamol, có giá 45.000 đồng/ hộp 12 gói. Thuốc có xuất xứ từ Pháp và rất thông dụng tại thị trường Việt Nam, người dùng có thể dễ dàng tìm mua.
Hapacol 250 có giá 80.000 đồng / hộp 24 gói, thuốc được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang, thuốc thông dụng và dễ tìm mua.
SĐK : VD-34660-20
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm An Thiên
Đóng gói: Hộp 1 chai dung dịch uống 100ml
Thuốc Pallas 250mg/5ml hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.
Thuốc Pallas 250mg/5ml mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
sốt 38 độ uống được không?
Bởi: Mạnh vào
trẻ 8kg dùng lượng thế nào?
Bởi: Lan Anh vào
Vui lòng đợi xử lý......