0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng
thuoc mexcold plus 1 S7715
thuoc mexcold plus 1 S7715 130x130 Xem tất cả ảnh

Mexcold Plus

Thuốc không kê đơn

90.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệuImexpharm, Công ty cổ phần dược phẩm Imexpharm
Công ty đăng kýCông ty cổ phần dược phẩm Imexpharm
Số đăng kýVD-30402-18
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtParacetamol, Cafein
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmaa8564
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 86
logo
Nhà thuốc uy tín số 1 Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100% chính hãng Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư vấn miễn phí Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng toàn quốc Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Mexcold Plus được bác sĩ chỉ định để hạ sốt và điều trị các tình trạng đau như đau đầu, đau lưng, đau nhức bắp thịt, đau răng, đau do thấp khớp, đau bụng kinh, nhức mỏi cơ. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Mexcold Plus.

1 Thành phần 

Thành phần trong thuốc Mexcold Plus gồm:

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Mexcold Plus

2.1 Tác dụng của thuốc Mexcold Plus

Thuốc Mexcold Plus chứa paracetamol 500mg và Cafein 65mg là thuốc gì?

2.1.1 Dược lực học

Paracetamol:

  • Là sản phẩm chuyển hóa có hoạt tính của Phenacetin, Paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi và gây tỏa nhiệt, hạ nhiệt do làm giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại vi.
  • Thuốc chỉ làm hạ thân nhiệt trên bệnh nhân sốt và hiếm khi làm hạ thân nhiệt ở bệnh nhân bình thường. Dùng quá liều thuốc sẽ gây ngộ độc cho tế bào gan.

Cafein:

  • Cafein là một methylxanthine, có tác dụng kích thích hệ thần kinh trung ương. Ngoài ra, thuốc còn kích thích trung tâm hô hấp và có tác dụng lợi tiểu kém.
  • Với liều dùng từ 50-100mg, thuốc được sử dụng với vai trò là một kích thích thần kinh trung ương nhẹ. Thuốc được phối hợp cùng các thuốc giảm đau như paracetamol với liều từ 15-65mg.

2.1.2 Dược động học

Paracetamol:

  • Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương của paracetamol là 30-60 phút.
  • Phân bố: Thuốc được phân bố nhanh và đồng đều tại phần lớn các mô của cơ thể. Tỉ lệ gắn kết của thuốc với protein huyết tương khoảng 25%.
  • Chuyển hóa: Thuốc được chuyển hóa phần lớn tại gan.
  • Thải trừ: Thuốc được thải trừ chủ yếu qua nước tiểu. Thời gian bán thải của paracetamol là 1,25-3 giờ.

Cafein:

  • Hấp thu: Thuốc được hấp thu nhanh sau khi uống.
  • Phân bố: Thuốc được phân bố rộng khắp cơ thể, bao gồm cả nước bọt, sữa mẹ và thần kinh trung ương.
  • Chuyển hóa: Thuốc được chuyển hóa gần như hoàn toàn qua gan.
  • Thải trừ: Thuốc được thải trừ qua nước tiểu. Thời gian bán thải ở người lớn và trẻ em lần lượt là 3-7 giờ và 3-4 giờ.

2.2 Chỉ định thuốc Mexcold Plus

Thuốc Mexcold Plus được chỉ định trong các trường hợp:

  • Điều trị các tình trạng đau như đau đầu, đau lưng, đau nhức bắp thịt, đau răng, đau do thấp khớp, đau bụng kinh, nhức mỏi cơ.
  • Hạ sốt từ nhẹ tới vừa.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Lessenol Extra giảm đau nhanh, hạ sốt tức thì

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Mexcold Plus

3.1 Liều dùng thuốc Mexcold Plus

Người lớn và trẻ từ 12 tuổi trở lên: 1-2 viên/lần x 2-3 lần/ngày. Liều tối đa là 8 viên/ngày.

Không được tự dùng thuốc để điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em khi chưa có chỉ định của bác sĩ.

Không tự sử dụng để điều trị sốt cao trên 39,5 độ C hoặc sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát khi chưa có chỉ định của bác sĩ.

3.2 Cách dùng của thuốc Mexcold Plus

Sử dụng thuốc bằng đường uống. Uống thuốc với 1 cốc nước đầy.

Nên uống thuốc sau bữa ăn.

4 Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc Mexcold Plus cho người bị mẫn cảm với bất kì thành phần nào của thuốc.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Acetab Extra - Thuốc giảm đau hạ sốt

5 Tác dụng phụ

Paracetamol:

  • Thường gặp: Ban da, mày đay, trường hợp nặng có thể ban kèm theo sốt do tổn thương niêm mạc. Ngoài ra, một số trường hợp gặp phải giảm bạch cầu trung tính, tiểu cầu hoặc toàn bộ huyết cầu.
  • Ít gặp: Buồn nôn, nôn, ban da, nhức đầu, mất ngủ, thiếu máu, loạn tạo máu, bệnh thận và độc tính trên thận khi sử dụng dài ngày.
  • Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn.

Cafein: 

  • Thường gặp: Mất ngủ, lo lắng, căng thẳng, nhức đầu, cáu gắt, rối loạn tiêu hóa.
  • Hiếm gặp: Phát ban, sưng hoặc ngứa tại mặt, lưỡi và họng, chóng mặt, kho thở và đau thắt ngực.

6 Tương tác thuốc

Thuốc chống đông coumarin và dẫn chất indandion: Làm tăng nhẹ tác dụng chống đông.

Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt: Có nguy cơ gây hạ số nghiêm trọng.

Rượu: Làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.

Thuốc chống co giật như Phenytoin, barbiturat, carbamazepin: Làm tăng chuyển hóa paracetamol thành các sản phẩm gây độc cho gan.

Isoniazid: Tăng độc tính ở gan.

Mexiletine: Làm giảm thải trừ cafein.

Phenytoin: Tăng nồng độ cafein trong máu.

Thuốc tránh thai đường uống: Tăng thời gian bán thải của cafein.

Đồ uống và thức ăn chứa cafein: Tăng tác dụng phụ của cafein.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Thuốc có thể gây ra một số phản ứng trên da như ngứa, ban dát sần, mày đay, phù thanh quản, phù mạch, giảm bạch cầu trung tính, ban xuất huyết hoặc mất bạch cầu hạt khi dùng paracetamol.

Thận trọng trên các đối tượng thiếu máu từ trước.

Có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan khi sử dụng cùng rượu. Tránh uống rượu trong quá trình điều trị bằng thuốc.

Thận trọng trên bệnh nhân suy giảm chức năng gan và thận.

Bác sĩ cần cảnh báo về các dấu hiệu phản ứng trên da cho bệnh nhân như hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, hội chứng lyell, hội chứng ngoại ban mủ toàn thân cấp tính.

7.2 Phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú

7.2.1 Phụ nữ có thai

Tới nay, chưa có ghi nhận về ảnh hưởng của paracetamol tới phụ nữ mang thai. Tuy nhiên, cafein có thể đi qua nhau thai và ảnh hưởng tới thai nhi khi dùng ở liều rất cao. Phụ nữ có thai chỉ nên sử dụng thuốc khi có sự kê đơn của bác sĩ.

7.2.2 Cho con bú

Có thể sử dụng cho phụ nữ đang cho con bú.

7.3 Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không gây ảnh hưởng tới khả năng lái xe và vận hành máy móc.

7.4 Bảo quản 

Bảo quản thuốc Mexcold Plus nơi khô, thoáng mát.

Tránh để thuốc nơi ẩm thấp và nhiệt độ cao.

Bảo quản ở nhiệt độ dưới 30 độ C. 

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-30402-18.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Imexpharm.

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

9 Thuốc Mexcold Plus giá bao nhiêu? 

Thuốc Mexcold Plus hiện nay đang được bán tại nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy. Giá của sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Mexcold Plus mua ở đâu?

Thuốc Mexcold Plus mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

11 Ưu điểm

  • Paracetamol là thuốc giảm đau hiệu quả và an toàn, hầu như không gây ra phản ứng phụ cho bệnh nhân trong quá trình điều trị. Đây là một thuốc được sử dụng rộng rãi nhất trên thế giới [1].
  • Paracetamol là một liệu pháp hàng đầu trong sử dụng giảm đau ở bệnh nhân tim mạch [2].
  • Sự kết hợp paracetamol và cafein mang hiệu quả tốt trong điều trị thống kinh nguyên phát và đau cấp tính [3].
  • Thuốc có thể sử dụng cho đối tượng phụ nữ có thai và đang cho con bú.
  • Thuốc được sản xuất dưới dạng viên nén bao phim dễ uống và sử dụng đơn giản [4].

12 Nhược điểm

  • Thuốc có sự kết hợp của 2 thành phần là paracetamol và cafein, do đó dẫn đến tăng nguy cơ xảy ra tương tác với các thuốc khác khi sử dụng đồng thời.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Samir S Ayoub (Đăng ngày 16 tháng 3 năm 2021). Paracetamol (acetaminophen): A familiar drug with an unexplained mechanism of action, Pubmed. Truy cập ngày 9 tháng 5 năm 2023
  2. ^ Tác giả Elliott M Antman, (Đăng ngày 27 tháng 03 năm 2007, Use of nonsteroidal antiinflammatory drugs: an update for clinicians: a scientific statement from the American Heart Association, Pubmed. Truy cập ngày 9 tháng 5 năm 2023
  3. ^ Tác giả Z Ali và cộng sự (Ngày đăng: tháng 3 năm 2007). Efficacy of a paracetamol and caffeine combination in the treatment of the key symptoms of primary dysmenorrhoea, Pubmed. Truy cập ngày 9 tháng 5 năm 2023
  4. ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc do Bộ Y tế phê duyệt, tải bản PDF tại đây
thuoc mexcold plus 1 S7715
thuoc mexcold plus 1 S7715
thuoc mexcold plus 2 E1135
thuoc mexcold plus 2 E1135
thuoc mexcold plus 3 V8066
thuoc mexcold plus 3 V8066
thuoc mexcold plus 4 J3782
thuoc mexcold plus 4 J3782
thuoc mexcold plus 5 G2374
thuoc mexcold plus 5 G2374
thuoc mexcold plus 6 M5034
thuoc mexcold plus 6 M5034
thuoc mexcold plus 7 U8264
thuoc mexcold plus 7 U8264
thuoc mexcold plus 8 F2484
thuoc mexcold plus 8 F2484
thuoc mexcold plus 9 A0425
thuoc mexcold plus 9 A0425
thuoc mexcold plus 10 S7855
thuoc mexcold plus 10 S7855
thuoc mexcold plus 11 B0515
thuoc mexcold plus 11 B0515
thuoc mexcold plus 12 P6888
thuoc mexcold plus 12 P6888
thuoc mexcold plus 13 C0106
thuoc mexcold plus 13 C0106
thuoc mexcold plus 14 H3755
thuoc mexcold plus 14 H3755
Ngày đăng
Tổng đài tư vấn sức khỏe 0868 552 633

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Nhà thuốc có sẵn không ạ

    Bởi: Bình vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Mexcold Plus 4/ 5 1
5
0%
4
100%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Mexcold Plus
    M
    Điểm đánh giá: 4/5

    Nhà thuốc chính hãng, tư vấn nhiệt tình

    Trả lời Cảm ơn (0)

Bài viết liên quan

Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

0868 552 633