1 / 8
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 1 R6268

IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml

Thuốc kê đơn

Thuốc kê đơn quý khách vui lòng điền thông tin/ chat vào phần liên hệ này để dược sĩ tư vấn và đặt hàng

Thương hiệuOctapharma, Octapharma Pharmazeutika Produktionsges.m.b.H
Công ty đăng kýCông ty TNHH Bình Việt Đức
Số đăng ký900410090023
Dạng bào chếDung dịch tiêm truyền
Quy cách đóng góiHộp 1 chai x 50ml
Hoạt chấtHuman Immunoglobulins
Xuất xứÁo
Mã sản phẩmtp340
Chuyên mục Thuốc Tăng Cường Miễn Dịch

Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây

Dược sĩ Tú Phương Biên soạn: Dược sĩ Tú Phương
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

1 Thành phần

Thành phần có trong 50ml Dung dịch IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml gồm:

Tổng protein 2,5g; tương đương:

  • Immunoglobulin thông thường từ người IgG ≥ 95% (w/w)
  • IgA ≤ 10mg

Dạng bào chế: Dung dịch tiêm truyền.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml

Thuốc IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml được sử dụng trong điều trị thay thế cho bệnh nhân suy giảm miễn dịch nguyên phát hoặc thứ phát, cũng như những trường hợp giảm khả năng sản xuất kháng thể.

Thuốc còn được chỉ định trong một số bệnh lý miễn dịch và nhiễm trùng như: HIV/AIDS ở trẻ em, ban xuất huyết giảm tiểu cầu, hội chứng Guillain - Barré, viêm mạch kèm sốt phát ban cấp ở trẻ nhỏ, hỗ trợ sau ghép tủy xương và điều trị bổ trợ trong một số nhiễm trùng liên quan đến suy giảm miễn dịch.

IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml điều trị suy giảm miễn dịch

==>> Xem thêm: Thuốc ImmunoRHO 300 mcg giúp dự phòng bất đồng Rh, ngừa kháng thể Rh(D) 

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml

3.1 Liều dùng

Liều Octagam 2.5g/50ml được điều chỉnh tùy theo bệnh lý, thể trạng và đáp ứng của từng bệnh nhân sẽ do bác sĩ chỉ định cụ thể. Liều tham khảo như sau:

  • Suy giảm miễn dịch nguyên phát: liều khởi đầu khoảng 0,4-0,8 g/kg cân nặng, sau đó duy trì 0,2-0,8 g/kg.
  • Suy giảm miễn dịch thứ phát: dùng khoảng 0,2 - 0,4 g/kg cân nặng.
  • Điều hòa miễn dịch: liều 0,4 - 1,6 g/kg cân nặng.
  • Ghép tủy xương: liều khoảng 0,5 g/kg cân nặng.

3.2 Cách dùng

Thuốc được dùng bằng đường truyền tĩnh mạch. Trước khi truyền, dung dịch cần được đưa về nhiệt độ phòng hoặc gần nhiệt độ cơ thể. Các thao tác sẽ do nhân viên y tế có chuyên môn thực hiện.

4 Chống chỉ định

Dị ứng hoặc quá mẫn với immunoglobulin hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Người thiếu IgA có kháng thể kháng IgA và có tiền sử phản ứng dị ứng với immunoglobulin.

Bệnh nhân tăng proline máu type I hoặc type II.

==>> Xem thêm: Viên uống Imunoglukan P4H hỗ trợ tăng miễn dịch và tăng sức đề kháng 

5 Tác dụng phụ

Tại chỗ: đỏ, ngứa, phát ban hoặc nổi mày đay tại vị trí tiêm truyền,...

Toàn thân nhẹ: sốt, mệt mỏi, đau đầu, chóng mặt, buồn nôn, nôn, đau bụng, đau cơ khớp, thay đổi huyết áp hoặc nhịp tim,...

Toàn thân nghiêm trọng: phản ứng dị ứng nặng (sốc phản vệ), huyết khối, tan máu, thiếu máu tán huyết, tổn thương thận cấp, viêm gan, viêm màng não vô khuẩn, rối loạn điện giải, biến cố tim mạch (nhồi máu cơ tim, tắc mạch phổi) và hội chứng tổn thương phổi cấp liên quan truyền máu,...

Hiếm gặp khác: nguy cơ lây nhiễm virus và tan máu do isohemagglutinin trong một số chế phẩm,...

6 Tương tác

IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml có thể ảnh hưởng đến hiệu quả hoặc làm tăng tác dụng phụ của một số thuốc, vì vậy cần thông báo đầy đủ cho bác sĩ về các thuốc đang sử dụng.

Thuốc độc thận (aminoglycosid, Amphotericin B, Cyclosporin, NSAIDs, Tacrolimus, Vancomycin): có thể làm tăng nguy cơ độc tính trên thận.

Estrogen: có thể làm tăng nguy cơ hình thành huyết khối.

Vắc xin sống giảm độc lực (sởi, quai bị, rubella…): có thể làm giảm hiệu quả đáp ứng miễn dịch của vắc xin.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Cần điều chỉnh và bù đủ thể tích dịch cho bệnh nhân trước khi truyền thuốc nếu có tình trạng giảm thể tích tuần hoàn.

Theo dõi chức năng thận và creatinin huyết thanh định kỳ; ngừng thuốc nếu có dấu hiệu suy giảm chức năng thận.

Bệnh nhân phải được theo dõi chặt chẽ trong suốt quá trình truyền để phát hiện sớm phản ứng bất thường.

Thận trọng khi dùng cho người suy giảm chức năng thận. Chỉ sử dụng thuốc theo chỉ định của nhân viên y tế, không tự ý dùng.

Chưa có dữ liệu rõ ràng về ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc, tuy nhiên cần lưu ý các tác dụng phụ như đau đầu, mệt mỏi có thể ảnh hưởng đến khả năng làm việc.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Chỉ sử dụng thuốc khi có chỉ định của bác sĩ và thật sự cần thiết, sau khi đã cân nhắc kỹ giữa lợi ích điều trị và nguy cơ có thể xảy ra.

7.3 Xử trí khi quá liều

Khi nghi ngờ sử dụng quá liều, cần báo cáo ngay với nhân viên y tế để được theo dõi và điều trị kịp thời.

7.4 Bảo quản

Bảo quản thuốc trong tủ lạnh ở nhiệt độ 2 - 8°C, giữ trong bao bì gốc để tránh ánh sáng. 

Không được để thuốc bị đông lạnh.

8 Sản phẩm thay thế

Nếu sản phẩm IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml hết hàng, quý khách hàng vui lòng tham khảo các sản phẩm thay thế sau:

Thuốc Octagam 2.5g in 50ml được chỉ định trong điều trị thay thế cho bệnh nhân suy giảm miễn dịch nguyên phát và thứ phát, hỗ trợ các trường hợp thiếu hụt kháng thể. Thuốc còn dùng trong HIV/AIDS ở trẻ em, ban xuất huyết giảm tiểu cầu,...

Thuốc ProIVIG 2.5g/50ml chỉ định trong điều trị suy giảm miễn dịch nguyên phát, hỗ trợ các bệnh lý tự miễn như Kawasaki, xuất huyết giảm tiểu cầu vô căn (ITP), hội chứng Guillain - Barré,... 

9 Cơ chế tác dụng

9.1 Dược lực học

Immunoglobulin tác động lên nhiều thành phần của hệ miễn dịch như cytokine, bổ thể, thụ thể Fc và các tế bào miễn dịch (B, T, tế bào đuôi gai), đồng thời có khả năng điều hòa biểu hiện gen.

Cơ chế chính liên quan đến tương tác Fc của IgG đã glycosyl hóa, giúp tăng hoạt động của thụ thể Fc ức chế (FcγRIIB), từ đó làm giảm đáp ứng miễn dịch bất thường và rút ngắn vòng đời kháng thể tự miễn. Hoạt tính chống viêm phụ thuộc vào cấu trúc sialyl hóa của IgG; nếu thiếu yếu tố này, hiệu quả điều trị có thể giảm.

Ngoài ra, IVIg còn có thể trung hòa kháng thể bất thường, hỗ trợ loại bỏ chúng qua hệ thống bổ thể, và ức chế hoạt động của đại thực bào, giúp giảm tổn thương do đáp ứng miễn dịch quá mức. [1]

9.2 Dược động học

Sau khi vào cơ thể, immunoglobulin được phân bố nhanh trong máu và có thể đi vào các mô, đặc biệt là hệ thống bạch huyết. Sau đó, thuốc được phân giải từ từ thành các acid amin, với thời gian tồn tại trong cơ thể tương đối dài, trung bình kéo dài vài tuần.

10 Thuốc IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml giá bao nhiêu?

Thuốc IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.

11 Thuốc IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml mua ở đâu?

Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

12 Ưu điểm

  • IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml có tác dụng nhanh khi dùng đường truyền tĩnh mạch, phù hợp trong các tình trạng cần can thiệp miễn dịch.
  • Ứng dụng rộng rãi trong nhiều chỉ định như bệnh tự miễn, nhiễm trùng nặng và thiếu hụt kháng thể.

13 Nhược điểm

  • Có nguy cơ gây tác dụng phụ như phản ứng truyền, dị ứng hoặc ảnh hưởng thận, huyết khối.
  • Cần theo dõi chặt chẽ trong quá trình truyền và không phù hợp để tự sử dụng tại nhà, cần sử dụng tại cơ sở y tế có kiểm soát.

Tổng 8 hình ảnh

iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 1 R6268
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 1 R6268
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 2 B0805
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 2 B0805
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 3 L4180
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 3 L4180
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 4 K4113
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 4 K4113
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 5 R7740
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 5 R7740
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 6 C0486
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 6 C0486
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 7 Q6847
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 7 Q6847
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 8 B0574
iv immunoglobulin 5 octapharma 2 5g 50ml 8 B0574

Tài liệu tham khảo

  1. ^ chuyên gia Pubmed (Ngày đăng tháng 12 năm 2009). Human Immunoglobulins - PMC, Pubmed. Truy cập ngày 26 tháng 6 năm 2026.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Nhà thuốc có ship tỉnh không ạ?

    Bởi: Phước vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Dạ bên mình có ship tỉnh nhé.

      Quản trị viên: Dược sĩ Tú Phương vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • IV Immunoglobulin 5% Octapharma 2.5g/50ml
    T
    Điểm đánh giá: 5/5

    Nhà thuốc uy tín, nhân viên nhiệt tình hỗ trợ

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA
hotline
0927.42.6789