1 / 17
Ibuprofen 600mg Mekophar

Ibuprofen 600mg Mekophar

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 580 Còn hàng
Thương hiệuMekophar, Công ty CP Hoá - Dược phẩm Mekophar
Công ty đăng kýCông ty CP Hoá - Dược phẩm Mekophar
Số đăng kýVD-18461-13
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtIbuprofen
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam3608
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Trà Thu Biên soạn: Dược sĩ Trà Thu
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 64 lần

Thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar được sử dụng để giảm đau, kháng viêm trong đau đầu, đau răng, viêm xương khớp. Vây, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar trong bài viết sau đây. 

1 Ibuprofen 600mg là thuốc gì? Thành phần 

Mỗi viên nén thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar chứa thành phần:

Thành phầnHàm lượng
Ibuprofen600mg
Tá dượcVừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar

Thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar (Hộp 10 vỉ x 10 viên) được chỉ định trong những trường hợp sau:

  • Người bị đau đầu, đau cơ, đau răng.
  • Người bị viêm khớp dạng thấp, viêm xương khớp.
  • Phụ nữ bị đau bụng kinh.
  • Người bị đau cơ, chấn thương, bong gân.
  • Hạ sốt cho người bị cảm sốt.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Protamol 325mg (Hộp 5 vỉ x 20 viên nén) - Thuốc giảm đau xương khớp, hạ sốt của Mekophar

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar

3.1 Liều dùng Ibuprofen 600mg 

Mục đíchLiều dùng
Giảm đau, kháng viêm

Ngày uống 2-4 lần, mỗi lần uống 1 viên.

Ngày uống tối đa 4 viên.

Hạ sốt

Mỗi lần uống nửa viên. Mỗi lần uống cách nhau 6 giờ.

Ngày uống tối đa 2 viên.

3.2 Cách dùng

  • Thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar được bào chế dạng viên nén, dùng đường uống.
  • Uống viên thuốc với nước lọc. Uống thuốc  ngay sau bữa ăn.

4 Chống chỉ định

  • Người có tiền sử quá mẫn với Ibuprofen hoặc một trong những thành phần khác của thuốc.
  • Người bị dị ứng với Aspirin hoặc thuốc kháng viêm không steroid khác.
  • Người bị loét dạ dày - tá tràng tiến triển.
  • Người có tiền sử loét dạ dày, tá tràng.
  • Người đang sử dụng thuốc chống đông coumarin.
  • Bệnh nhân bị mắc bệnh tim mạch, suy tim sung huyết.
  • Người bị suy gan, suy thận.
  • Người bị bệnh hen, co thắt phế quản.
  • Người bị rối loạn chảy máu.
  • Người bệnh bị bệnh tạo keo (có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn, cần chú ý là tất cả các người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn)[1].

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Hapacol Pain giảm đau các triệu chứng từ nhẹ đến trung bình 

5 Tác dụng phụ

Tần suất xuất hiện tác dụng phụTác dụng phụ
Thường gặp
  • Sốt, mệt mỏi.
  • Buồn nôn, nôn, chướng bụng.
  • Hoa mắt chóng mặt, nhức đầu, bồn chồn.
  • Mẩn ngứa, ngoại ban.
Ít gặp
  • Phản ứng dị ứng (đặc biệt co thắt phế quản ở người bệnh hen), viêm mũi, nổi mày đay, đau bụng.
  • Chảy máu dạ dày - ruột, làm loét dạ dày tiến triển.
  • Lơ mơ, mất ngủ, ù tai, rối loạn thị giác, giảm thính lực.
  • Kéo dài thời gian chảy máu.
Hiếm gặp
  • Phù, nổi ban, hội chứng Stevens - Johnson.
  • Rụng tóc, trầm cảm, viêm màng não vô khuẩn.
  • Thị lực: Nhìn mờ, rối loạn nhìn màu, giảm thị lực do ngộ độc thuốc.
  • Miễn dịch: Giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, tăng bạch cầu ưa eosin, giảm bạch cầu hạt, thiếu máu.
  • Tiêu hóa: Rối loạn co bóp túi mật, các thử nghiệm thăm dò chức năng gan bất thường, nhiễm độc gan.
  • Thận - Tiết niệu: Viêm bàng quang, tiểu ra máu, suy thận cấp, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư.

6 Tương tác

ThuốcTương tác thuốc
Kháng sinh nhóm quinolonSử dụng đồng thời với Ibuprofen có thể làm tăng tác dụng phụ của các kháng sinh nhóm quinolon lên hệ thần kinh trung ương và có thể dẫn đến co giật.
Magnesium hydroxideSử dụng đồng thời với Ibuprofen có thể làm tăng sự hấp thu ban đầu của Ibuprofen.
Thuốc kháng viêm không steroid khácSử dụng đồng thời với Ibuprofen sẽ làm tăng nguy cơ chảy máu và gây loét.
MethotrexateSử dụng đồng thời với Ibuprofen làm tăng độc tính của Methotrexate.
FurosemideIbuprofen có thể làm giảm tác dụng bài xuất natri niệu của Furosemid và các thuốc lợi tiểu.
DigoxinSử dụng đồng thời với Ibuprofen sẽ làm tăng nồng độ Digoxin trong huyết tương.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar.
  • Không tự ý tăng hoặc giảm liều lượng đã được khuyến cáo để đảm bảo an toàn và hiệu quả.
  • Không dùng thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar cho người bị dị ứng với một trong các thành phần của thuốc.
  • Không dùng thuốc phụ nữ có thai, phụ nữ cho con bú.
  • Không sử dụng thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar cho những đối tượng đã được liệt kê ở mục chống chỉ định.
  • Thận trọng khi sử dụng thuốc trên người cao tuổi, người tham gia lái xe và vận hành máy móc.
  • Ibuprofen gây ức chế kết tụ tiểu cầu, dó đó có thể gây kéo dài thời gian chảy máu.
  • Rối loạn thị giác, nhìn mờ là tác dụng phụ có thể gặp khi sử dụng thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar, triệu chứng này sẽ hết khi ngưng dùng thuốc.
  • Ibuprofen có thể gây tăng transaminase máu, những biến đổi này thoáng qua và hồi phục được.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ có thai (đặc biệt trong 3 tháng cuối của thai kỳ) và phụ nữ đang cho con bú không được sử dụng thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar.

7.3 Xử trí khi quá liều

  • Xử trí quá liều thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar bằng cách sử dụng các biện pháp điều trị triệu chứng và hỗ trợ.
  • Có thể rửa dạ dày, gây nôn và lợi tiểu, cho uống than hoạt hay thuốc tẩy muối để tăng đào thải và bất hoạt thuốc.
  • Trường hợp nặng có thể thẩm tách máu hoặc truyền máu.
  • Thuốc gây toan hóa và đào thải qua nước tiểu nên về lý thuyết khi cho truyền dịch kiềm và lợi tiểu sẽ có lợi.

7.4 Bảo quản 

  • Bảo quản thuốc nơi khô ráo, thoáng mát.
  • Để nơi tránh ánh nắng trực tiếp và nhiệt độ dưới 30 độ C.
  • Để thuốc cách xa tầm với của trẻ em.

8 Sản phẩm thay thế 

Ibuprofen 400mg Vacopharm với thành phần chứa hoạt chất Ibuprofen hàm lượng 400mg, được sử dụng để giảm đau, hạ sốt và chống viêm. Thuốc được sản xuất bởi Công ty cổ phần dược Vacopharm - Việt Nam, đóng gói hộp 10 vỉ x 10 viên nén bao phim.

Gofen 400 clearcap với thành phần chứa hoạt chất Ibuprofen hàm lượng 400mg, được chỉ định trong giảm đau, hạ sốt, chống viêm. Thuốc được sản xuất bởi Công ty Mega Lifesciences Ltd và đang được bán với giá 155,000đ cho hộp 5 vỉ x 10 viên nang mềm.

9 Thông tin chung

SĐK: VD-18461-13.

Nhà sản xuất: Công ty CP Hoá - Dược phẩm Mekophar.

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

10 Cơ chế tác dụng

10.1 Dược lực học

Ibuprofen là một NSAID có đặc tính giảm đau, chống viêm và hạ sốt. Tác dụng chính được báo cáo của ibuprofen có liên quan đến việc kiểm soát cơn đau, sốt và viêm cấp tính bằng cách ức chế sự tổng hợp tuyến tiền liệt bằng COX-1 và COX-2. Giảm đau là do các vùng bị ảnh hưởng ngoại biên và tác động của hệ thần kinh trung ương trong quá trình truyền đau qua trung gian sừng sau và đường spinothalamic cao hơn[2].

10.2 Dược động học

  • Hấp thu: Hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa. Nồng độ tối đa trong huyết tương đạt được sau khi uống từ 1– 2 giờ. 
  • Phân bố: Khoảng 90– 99% kết hợp với protein huyết tương.
  • Chuyển hóa: Chuyển hóa ở gan thông qua quá trình oxy hóa.
  • Thải trừ: Ibuprofen được đào thải nhanh qua nước tiểu, phần lớn dưới dạng chuyển hóa và dạng liên hợp của chúng[3].

11 Thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar giá bao nhiêu?

Thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar mua ở đâu?

Thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Được bào chế dạng viên nén, tiện lợi cho việc mang theo sử dụng.
  • Thuốc được sản xuất bởi Công ty CP Hoá - Dược phẩm Mekophar, là một trong những công ty dược phẩm uy tín tại Việt Nam, với nhà máy sản xuất thuốc đạt chuẩn GMP, đảm bảo chất lượng thuốc.
  • Ibuprofen 600mg Mekophar giúp giảm các triệu chứng đau trong đau đầu, Đau Bụng Kinh, đau răng, đau nhức xương khớp hiệu quả.

14 Nhược điểm

  • Thuốc có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn cho người dùng như rối loạn thị giác, nhìn mờ.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tờ hướng dẫn sử dụng thuốc. Tải bản pdf tại đây
  2. ^ Chuyên gia Drugbank. Ibuprofen, Drugbank. Truy cập ngày 17 tháng 1 năm 2024
  3. ^ Chuyên gia MIMS. Ibuprofen, MIMS. Truy cập ngày 17 tháng 1 năm 2024
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Đang bầu có uống được thuốc này không ạ?

    Bởi: Huyền vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Chào chị. Bà bầu không uống được thuốc này chị nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Trà Thu vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Ibuprofen 600mg Mekophar 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Ibuprofen 600mg Mekophar
    C
    Điểm đánh giá: 5/5

    Giao nhanh, uy tín

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA