1 / 4
ibuprofen 400 vacopharm 1 R7323

Ibuprofen 400mg Vacopharm

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 158 Còn hàng
Thương hiệuVacopharm, Công ty cổ phần dược Vacopharm
Công ty đăng kýCông ty cổ phần dược Vacopharm
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtIbuprofen
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2803
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Kim Viên Biên soạn: Dược sĩ Kim Viên
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 100 lần

Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm được sử dụng để giảm đau, hạ sốt và chống viêm. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm trong bài viết sau đây. 

Thành phần

Thành phần: 

Trong 1 viên thuốc Ibuprofen 400mg màu xanh Vacopharm có chứa:

Ibuprofen 400mg

Tá dược vừa đủ 1 viên

Dạng bào chế: Viên nén bao phim. .

1 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm 

1.1 Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm có tác dụng gì?

1.1.1 Dược lực học

Ibuprofen 400mg Vacopharm có chứa 400mg Ibuprofen là hoạt chất thuộc nhóm NSAIDs - có tác dụng hạ sốt, giảm đau, chống viêm. Cơ chế tác dụng của thuốc cũng dựa trên khả năng ức chế enzym prostaglandin synthetase, ngăn chặn quá trình tạo thành prostaglandin, thromboxan và các sản phẩm khác của enzym cyclooxygenase, từ đó có tác dụng chống viêm, tăng tốc độ tỏa nhiệt. Tác dụng hạ sốt của Ibuprofen đã được đánh giá là tốt hơn so với Aspirin. Thuốc có tác dụng giảm đau ngoại vi, không ảnh hưởng tới hoạt động của hệ thần kinh trung ương.  [1] 

1.1.2 Dược động học

Ibuprofen có Sinh khả dụng đường uống rất tốt. Sau khi uống thuốc, Ibuprofen sẽ được nhanh chóng hấp thu và sinh khả dụng của thuốc lên tới >80%. Thuốc gắn nhiều với protein huyết tương và được thải trừ nhanh qua đường nước tiểu. 

Ibuprofen 400mg Vacopharm
tác dụng của Ibuprofen 400mg Vacopharm

1.2 Chỉ định thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm

Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm được chỉ định dùng trong các trường hợp sau: 

  • Bệnh nhân đang sốt coa trên 38.5 độ, dị ứng hoặc không dung nạp Paracetamol (trừ sốt xuất huyết)
  • Người bệnh gặp các cơn đau mức độ nhẹ-trung bình như đau nửa đầu, đau do cảm lạnh và cảm cúm, đau họng, đau do viêm xương khớp, nhức đầu, đau do hành kinh, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng .
  • Bệnh nhân mắc thấp khớp mạn tính, nhất là viêm đa khớp dạng thấp, viêm dính khớp cột sống và các hội chứng tương tự như hội chứng Friessinger – Leroy – Reiter và thấp khớp do vảy nến, một số bệnh lý hư khớp gây đau và tàn phế.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc A.T Ibuprofen Syrup (ống) - giảm đau, hạ sốt cho trẻ em 

Liều dùng - Cách dùng thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm  

Liều dùng thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm sẽ phụ thuộc vào độ tuổi và chỉ định, tuy nhiên thuốc chỉ phù hợp với người lớn và trẻ em đã nuốt được viên:

  • Trẻ em > 12 tuổi và người lớn: uống 3-6 viên/ngày, ngày có thể chia nhiều lần uống. 
  • Liều dùng cho trẻ em < 12 tuổi sẽ được tính trên cân nặng với mức liều 20mg/kg/ngày, ngày chia 2-3 lần uống. Nếu trẻ mắc viêm khớp dạng thấp thì liều tối đa có thể lên tới 40mg/kg/ngày, lưu ý không dùng cho trẻ < 7kg. 

1.3 Cách dùng thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm đạt hiệu quả điều trị tối ưu nhất

Để đạt hiệu quả, nên dùng Ibuprofen 400mg Vacopharm theo đường uống. Người bệnh nên uống nguyên viên thuốc, không tách vỏ thuốc ra, có thể gây vị đắng trong lúc uống. Bệnh nhân nên uống thuốc sau bữa ăn đề tránh ảnh hưởng dạ dày. 

2 Chống chỉ định

Với những đối tượng sau, không được dùng thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm:

  • Bệnh nhân dị ứng hoặc mẫn cảm với bất cứ thành phần nào có trong thuốc.
  • Bệnh nhân đang mắc viêm/loét dạ dày - tá tràng tiến triển.
  • Bệnh nhân suy gan, suy thận nặng.
  • Trẻ sơ sinh thiếu tháng đang xuất huyết.
  • Phụ nữ mang thai 3 tháng cuối của thai kỳ.
  • Bệnh nhân tiền sử hen, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, mắc bệnh tạo keo.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm Thuốc Tatanol Nhức Mỏi giảm đau cơ xương mức độ nhẹ, trung bình 

3 Tác dụng phụ

Trong thời gian dùng thuốc, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn do thuốc gây ra như: 

  • Các phản ứng thường xảy ra là mẩn ngứa, ban da, mày đay,chướng bụng, buồn nôn, hoa mắt, chóng mặt. .
  • Tác dụng phụ ít gặp là dị ứng, co thắt phế quản, chảy máu đường tiêu hóa, rối loạn thị giác, lơ mơ, ù tai,...
  • Thuốc vẫn có xác suất gây hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính.. Người bệnh cần ngưng dùng thuốc và báo với bác sĩ nếu có các triệu chứng như vậy.

4 Tương tác

Dưới đây là danh sách các thuốc cần thận trọng khi dùng chung với Ibuprofen 400mg Vacopharm vì có thể xảy ra các tương tác bất lợi:

  • Warfarin: dùng chung có thể làm tăng nguy cơ xuất huyết.
  • Lithi: Ibuprofen gây tích lũy, tăng độc tính của Lithi.
  • Furosemid, các thiazid: làm giảm tác dụng lợi tiểu.
  • Aspirin, Corticoid: tăng tác dụng không mong muốn với dạ dày.
  • Thuốc huyết áp nhóm ức chế receptor AT1: dùng chung với nhau làm giảm tác dụng hạ huyết áp.
  • Methotrexat: Ibuprofen gây tăng tích lũy, tăng độc tính của Methotrexat.

5 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

5.1 Lưu ý và thận trọng 

Dùng thuốc thật thận trọng đối với người lớn tuổi, bệnh nhân suy gan hoặc suy thận nặng, người bệnh bị phenylceton – niệu, bệnh nhân có ứ dịch, suy tim. Các đối tượng này nên được theo dõi lâm sàng cẩn thận.

Không tự ý dùng quá liều khuyến cáo của nhà sản xuất. Nếu đã dùng thuốc ở liều tối đa mà vẫn không đạt được hiệu quả điều trị mong muốn thì cần ngưng thuốc và báo với bác sĩ để có hướng điều trị khác.

Cần theo dõi chức năng thận của bệnh nhân khi dùng lâu dài.

Trẻ em sơ sinh thiếu tháng có nguy cơ gặp tác dụng không mong muốn cao hơn các đối tượng khác. 

Không sử dụng nếu thấy viên đổi màu, đổi mùi, cảm quan có bất thường hoặc vỏ bao bì bị hở. 

Cán bộ y tế cần tư vấn cho bệnh nhân về các nguy cơ và dấu hiệu nhân biết các hội chứng Steven – Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

5.2 Ảnh hưởng đến người vận hành máy móc hoặc lái xe

Thuốc không có tác dụng an thần nên không gây buồn ngủ, không ảnh hưởng đến độ tập trung tỉnh táo của người dùng. Người làm việc trong môi trường yêu cầu độ tập trung cao có thể dùng thuốc mà không cần lo ngại. 

5.3 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thuốc chống chỉ định đối với phụ nữ ở 3 tháng cuối thai kỳ. Đã có nhiều báo cáo về việc thuốc có tác dụng phụ nghiêm trọng đối với trẻ sơ sinh và thai nhi. Phụ nữ đang cho con bú nếu muốn dùng thuốc thì cần hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng. 

5.4 Xử trí khi quá liều

Nếu người bệnh có dấu hiệu ngộ độc thuốc như buồn nôn, ói mửa, chán ăn, xanh xao, đau bụng cần đưa đến cơ sở y tế gần nhất để được loại bỏ thuốc ra khỏi cơ thể và có những điều trị triệu chứng hợp lý. 

5.5 Bảo quản 

Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm cần được bảo quản ở môi trường thoáng mát, khô ráo, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ dưới 25 độ C.

6 Sản phẩm thay thế 

Trong trường hợp thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm hết hàng, bạn đọc có thể tham khảo một số thuốc có cùng hoạt chất, hàm lượng:

Mofen 400 của Công ty Medopharm - Ấn Độ có chứa 400mg Ibuprofen được bán tại Việt Nam với giá 140.000 đồng / hộp 100 viên. 

Gofen 400 Clearcap của Mega Lifesciences Ltd. - Thái Lan được bán thông dụng tại thị trường Việt Nam với giá 155.000 đồng / hộp 50 viên. 

7 Nhà sản xuất

SĐK: VD-26364-17

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược Vacopharm - Việt Nam.

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Ibuprofen 400mg Vacopharm
Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm có tác dụng giảm đau, hạ sốt, chống viêm

8 Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm giá bao nhiêu?

Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

9 Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm mua ở đâu?

Thuốc Ibuprofen 400mg Vacopharm  mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

10 Ưu điểm 

  • Ibuprofen là lựa chọn thích hợp đầu tiên trong trường hợp bệnh nhân cần giảm đau, hạ sốt mà dị ứng với Paracetamol.
  • Thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt, chống viêm hiệu quả.
  • Thuốc dạng viên nén bao phim, nhỏ gọn dễ uống, không có mùi vị khó chịu.
  • Thuốc có giá thành tiết kiệm và chất lượng tương đương với các thuốc nhập khẩu vì được sản xuất bởi quy trình đạt chuẩn GMP-WHO của Công ty cổ phần dược Vacopharm - Việt Nam.

11 Nhược điểm

  • Thuốc có thể ảnh hưởng tới chức năng thận ở người bệnh khi dùng lâu dài, thuốc không phù hợp với người đang viêm loét dạ dày tiến triển.
  • Thuốc không dùng được cho phụ nữ 3 tháng cuối thai kỳ và trẻ sơ sinh. 

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả KD Rainsford (Ngày đăng tháng 1 năm 2013). Ibuprofen: from invention to an OTC therapeutic mainstay, Pubmed. Truy cập ngày 15 tháng 1 năm 2024.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    thuốc có thể dùng cho trẻ 5 tuổi được không?

    Bởi: Lan vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Ibuprofen 400mg Vacopharm 4/ 5 1
5
0%
4
100%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Ibuprofen 400mg Vacopharm
    D
    Điểm đánh giá: 4/5

    thuốc tốt, tác dụng hiệu quả, giá thành tiết kiệm

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA