0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Feparac

Mã: AA661

Liên hệ


Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệu: US PHARMA USA
Hoạt chất: Ibuprofen, Paracetamol
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 567
logo
Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Feparac được sử dụng để hạ sốt, giảm đau do các nguyên nhân. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng? Hãy cùng tìm hiểu những thông tin về thuốc Feparac trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên nén thuốc Feparac có thành phần chính như sau:

  • Paracetamol với hàm lượng 325mg.
  • Ibuprofen với hàm lượng 400mg.
  • Các phụ liệu khác vừa đủ 01 viên nén Feparac.

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Feparac

2.1 Tác dụng của thuốc Feparac

Paracetamol là thuốc chống viêm không steroid,  có tác dụng giảm đau và sốt từ nhẹ đến vừa. Thuốc cũng có tác dụng giảm đau đối với người bị viêm khớp nhẹ nhưng viêm nặng hơn như viêm sưng khớp cơ thì không có tác dụng. Paracetamol hấp thu dễ dàng qua đường tiêu hóa và đạt nồng độ bão hòa trong huyết thanh sau 30 phút đến 1 giờ. Paracetamol không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường mà chỉ ở người bệnh có sốt. Paracetamol tác dụng lên vùng dưới đồi gây tỏa nhiệt do làm giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Ibuprofen có tác dụng giảm đau trong trường hợp nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau cơ, hay viêm khớp. Ibuprofen cũng có tác dụng hạ sốt và giảm đau nhẹ do cảm cúm hoặc cảm lạnh, tuy nhiên, tác dụng hạ sốt kém nên ít khi dùng đơn độc. Ibuprofen là thuốc chống viêm không Steroid, hoạt động bằng cách làm giảm tổng hợp Prostaglandin F2. Đồng thời, thuốc làm giảm tính cảm thụ của ngọn dây thần kinh cảm giác với các chất gây au của phản ứng viêm. Ibuprofen cũng có tác dụng chống kết tập tiểu cầu, tuy nhiên kém hơn nhiều so với Aspirin.

2.2 Chỉ định của thuốc Feparac

Các bệnh viêm khớp, viêm bao khớp, đau cơ, đau lưng, thấp khớp và chấn thương do thể thao.

Trường hợp đau và viêm trong nha khoa, sau thủ thuật về chỉnh hình và sản khoa.

Người bệnh có thân nhiệt cao hơn bình thường, gây ra các triệu chứng của sốt.

Ngoài ra, thuốc còn dùng để giảm đau trong một số trường hợp đau đầu, đau răng, thống kinh, đau do ung thư.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Uphadol Extra hạ sốt nhanh chóng, giảm đau lập tức

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Feparac

3.1 Liều dùng thuốc Feparac

Đối với người lớn: Uống 1 viên/lần tương ứng với 325mg Paracetamol và 400mg Ibuprofen, 4-6 lần/ngày. Liều lượng tối đa 8 viên/ngày.

Với các trường hợp cụ thể, liều dùng thuốc do bác sĩ chỉ định.

3.2 Cách dùng thuốc Feparac hiệu quả

Thuốc Feparac dùng đường uống, người bệnh cần uống nguyên viên thuốc sau khi ăn, không bẻ vỡ hay nhai vụn.

4 Chống chỉ định

Không sử dụng Feparac với các đối tượng nghiện rượu, hoặc uống rượu khi dùng thuốc do có thể tăng tác dụng độc hại của thuốc.

Người bị mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Người mắc bệnh gan tiến triển, viêm gan siêu vi hoặc suy giảm chức năng gan hoặc suy giảm chức năng thận.

Những bệnh nhân có Polyp mũi, co thắt phế quản, phù mạch, dị ứng do Aspirin hoặc thuốc NSAID khác. 

Bệnh nhân bị loét dạ dày tá tràng hoặc đang điều trị bằng thuốc chống đông Coumarin.

Người bị thiếu hụt Glucose - 6 - Phosphat Dehydrogenase hoặc bị thiếu máu, mắc bệnh phổi, suy tim sung huyết.

Phụ nữ có thai ở 3 tháng cuối thai kỳ.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc Yuraf Tab: Hạ sốt – giảm đau nhanh và hiệu quả

5 Tác dụng phụ

Các bệnh về dạ dày như loét dạ dày, tăng acid dạ dày.

Hiếm khi xuất hiện các dấu hiệu choáng váng, lo âu, kích ứng. Một số trường hợp dẫn đến suy tim sung huyết, suy thận, viêm bàng quang, đa niệu hoặc viêm gan, viêm da dị ứng, hội chứng Stevens Johnson, thiếu máu.

Nếu xuất hiện các hiện tượng lạ khác, phải thông báo ngay cho bác sĩ điều trị.

6 Tương tác

Thuốc Feparac với các hoạt chất là Paracetamol và Ibuprofen tương tác với thức uống có cồn.

Thuốc chống đông máu coumarin và thuốc hạ huyết áp, Digoxin cũng không được dùng đồng thời với Feparac.

Tương tác với các thuốc chống đái tháo đường, Insulin, thuốc trị tăng huyết áp, thuốc lợi tiểu.

Không phối hợp các hợp chất chứa vàng, Lithium, Methotrexate và Probenecid khi dùng thuốc Feparac.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Dùng thận trọng ở bệnh nhân loét dạ dày, bệnh gan, suy chức năng thận. 

Người thiếu chất đông máu nội tại, người cao tuổi, rối loạn thị giác, thời gian chảy máu kéo dài.

Ở liều điều trị Paracetamol không gây độc nhưng đôi khi có phản ứng da như mày đay, mẩn ngứa. 

Những phản ứng mẫn cảm khác như phù thanh quản, phù mạch, phản ứng kiểu phản vệ ít khi xảy ra. 

Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm huyết cầu khi dùng kéo dài với liều lượng lớn. 

Có trường hợp xảy ra giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu. 

Hiếm gặp trường hợp mất bạch cầu hạt khi dùng Paracetamol.

Phải dùng thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước vì dẫn đến nồng độ cao nguy hiểm của Methemoglobin trong máu.

Tránh hoặc hạn chế uống nhiều rượu vì rượu có thể gây tăng độc tính với gan. 

Nếu bệnh nhân xuất hiện các dấu hiệu của phản ứng da nghiêm trọng như: hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN),...cần thông báo ngay cho bác sĩ. 

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất và kiểm tra hạn sử dụng trước khi dùng. Chỉ sử dụng thuốc khi có hướng dẫn của nhân viên y tế.

7.2 Lưu ý cho phụ nữ có thai và bà mẹ đang cho con bú

Đối với phụ nữ có thai:

  • Paracetamol thấm được qua nhau thai và có thể ức chế co bóp tử cung, làm chậm đẻ.
  • Thuốc có thể gây tăng áp lực phổi nặng và suy hô hấp nặng ở trẻ sơ sinh.
  • Thuốc cũng có thể ức chế chức năng tiểu cầu, làm tăng nguy cơ chảy máu.
  • Sau khi uống thuốc, người mẹ cũng có nguy cơ ít nước ối và vô niệu ở trẻ sơ sinh.
  • Tuyệt đối không dùng thuốc trong vài ngày trước khi sinh.

Đối với phụ nữ cho con bú: Các vấn đề liên quan đến sử dụng thuốc đối với phụ nữ cho con bú chưa được ghi nhận.

7.3 Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30ºC, tránh ánh sáng.

Để xa tầm tay của trẻ em.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-23424-15.

Nhà sản xuất: Công ty TNHH US PHARMA USA - Việt Nam.

Đóng gói:  Hộp 10 vỉ x 10 viên, Lọ 200 viên.

9 Thuốc Feparac giá bao nhiêu?

Thuốc Feparac giá bao nhiêu? Thuốc Feparac hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Feparac mua ở đâu?

Thuốc Feparac mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

Ngày đăng
Lượt xem: 567
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Phụ nữ có thai tháng thứ 8 có được dùng Feparac không?

Bởi: Ngô Toàn vào 22/09/2020 4:22:54 CH

Thích (0) Trả lời
Feparac 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Feparac
NT
5 trong 5 phiếu bầu

Feparac dùng để giảm đau lưng tốt lắm.

Trả lời Cảm ơn (2)
Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633