0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng
effer paralmax 500 L4218
effer paralmax 500 L4218 130x130 Xem tất cả ảnh

Effer-paralmax 500

Thuốc không kê đơn

45.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệuBoston Pharma, Công ty Cổ phần Dược phẩm Boston Việt Nam
Công ty đăng kýCông ty Cổ phần Dược phẩm Boston Việt Nam
Dạng bào chếViên nén sủi bọt
Quy cách đóng góiHộp 5 vỉ x 4 viên
Hoạt chấtParacetamol
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmAA4093
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 99
logo
Nhà thuốc uy tín số 1 Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100% chính hãng Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư vấn miễn phí Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng toàn quốc Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Effer-paralmax 500 với thành phần chứa paracetamol 500mg được chỉ định để hạ sốt, giảm đau trong một số trường hợp đau ở mức độ vừa và nhẹ. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Effer-paralmax 500

1 Thành phần

Thành phần của thuốc Effer-paralmax 500

  • Hoạt chất: Paracetamol 500mg.
  • Tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén sủi bọt.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Effer-paralmax 500 

2.1 Tác dụng của thuốc Effer-paralmax 500

Paracetamol hay còn được gọi là acetaminophen hoặc N-acetyl-p-aminophenol là thuốc có tác dụng hạ sốt và giảm đau, không có tác dụng chống viêm. Các nghiên cứu chỉ ra rằng, paracetamol có hiệu quả trong việc làm hạ thân nhiệt ở những bệnh nhân đang bị sốt nhưng không có tác dụng làm hạ thân nhiệt ở người bình thường. Cơ chế hạ sốt của thuốc là do paracetamol tác động lên trung tâm gây sốt ở vùng dưới đồi gây giãn mạch ngoại vi, tăng lưu lượng máu ngoại biên từ đó có tác dụng làm hạ thân nhiệt.

Paracetamol chỉ tác động lên cyclooxygenase của hệ thần kinh trung ương, làm ức chế tổng hợp prostaglandin từ đó có tác dụng giảm đau. Hoạt chất này không gây ức chế tập kết tiểu cầu, không tác động lên cyclooxygenase ở ngoại vi do đó không có tác dụng chống viêm.

Paracetamol không tác động lên hệ thống tim mạch và hô hấp khi sử dụng ở liều điều trị đồng thời nó cũng không ảnh hưởng đến sự cân bằng acid-bazơ, không có tác dụng phụ trên đường tiêu hóa giống như các thuốc thuộc nhóm salicylate.

2.2 Đặc tính dược động học

Hấp thu: Thuốc được hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Sinh khả dụng đạt khoảng 88%.

Phân bố: Paracetamol phân bố hầu khắp các mô trong cơ thể (ngoại trừ chất béo). Khối lượng phân bố khoảng 0,9 lít/kg. Thuốc lên kết với protein huyết tương khoảng 10 đến 25%.

Chuyển hóa: Thuốc được chuyển hóa qua gan nhờ hệ enzym cytochrom P450 tạo thành phenacetin và acetanilid.

Thải trừ: Paracetamol được thải trừ chủ yếu qua nước tiểu. Khoảng 5% dưới dạng tự do.  

2.3 Chỉ định thuốc Effer-paralmax 500

Paracetamol được chỉ định để hạ sốt và giảm đau trong các trường hợp:

Giảm đau ở mức độ nhẹ đến vừa như đau bụng kinh, đau răng, nhức mỏi người, đau do thấp khớp.

Hạ sốt trong trường hợp cảm lạnh, cảm cúm, sau khi tiêm vắc xin.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Travicol 500 hạ sốt và giảm đau an toàn

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Effer-paralmax 500  

3.1 Liều dùng thuốc Effer-paralmax 500

Liều uống tuân theo chỉ định của bác sĩ, có thể tham khảo liều dùng sau đây:

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 đến 2 viên một lần, khoảng cách giữa mỗi lần uống thuốc là 4-6 tiếng, không uống quá 8 viên/ngày.

Trẻ em từ 7 đến 12 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên, khoảng cách giữa các lần uống tối thiểu là 4-6 tiếng, không uống quá 4 viên/ngày.

3.2 Cách dùng thuốc Effer-paralmax 500 hiệu quả

Thuốc được sử dụng theo đường uống.

Pha thuốc Effer-paralmax 500 với một lượng nước thích hợp, uống thuốc sau khi đã tan hết.

4 Chống chỉ định

Không sử dụng cho người bệnh quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc Effer-paralmax 500.

Bệnh nhân suy gan, suy thận nặng.

Bệnh nhân tan huyết do thiếu hụt men G6PD.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Epofluden điều trị cảm cúm, ho, sốt và giảm đau

5 Tác dụng phụ

Paracetamol được đánh giá là tương đối an toàn ở liều điều trị. Một số tác dụng không mong muốn có thể gặp bao gồm: Nổi ban, dị ứng, một số trường hợp có thể gây giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn bộ huyết khối, giảm tiểu cầu, gây viêm gan.

Tương tác

Sử dụng paracetamol với liều cao dài ngày có thể làm tăng khả năng chống đông của coumarin và dẫn chất của indandion.

Việc sử dụng với phenothiazin có thể gây hạ thân nhiệt quá mức ở bệnh nhân.

Không sử dụng paracetamol với rượu, các thuốc chống co giật vì có thể gây độc với gan.

6 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

6.1 Lưu ý và thận trọng 

Không sử dụng cùng với các thuốc khác có chứa thành phần paracetamol.

Bệnh nhân có biểu hiện phù nề trong bệnh thận, bệnh tim mạch vì trong thành phần thuốc có chứa 285,5 mg natri.

Thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân nghiện rượu, chức năng gan suy giảm.

Bác sĩ điều trị cần thông báo cho bệnh nhân những phản ứng có thể xảy ra như hội chứng Steven-Johnson.

6.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Không khuyến cáo sử dụng paracetamol cho phụ nữ có thai và cho con bú để hạn chế tác dụng không mong muốn có thể xảy ra đối với thai nhi và trẻ bú mẹ.

6.3 Xử trí khi quá liều

Khi sử dụng liều lớn hơn 7,5 mg/ngày hoặc dùng thuốc dài ngày, bệnh nhân có các triệu chứng của việc ngộ độc thuốc.

Triệu chứng: Nhẹ sẽ thấy buồn nôn, đau bụng, mê sảng, kích động hệ thần kinh. Tiến triển nặng hơn có thể dẫn đến mạch nhanh, tụt huyết áp, tổn thương gan,...

Xử trí: Rửa dạ dày, sử dụng chất giải độc là N-acetylcystein theo đường tiêm hoặc đường uống nếu không có dạng tiêm.

6.4 Bảo quản

Bảo quản thuốc Effer-paralmax 500 ở nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp.

Nhiệt độ bảo quản dưới 30 độ C.

7 Nhà sản xuất

SĐK: VD-27809-17

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Dược phẩm Boston Việt Nam

Đóng gói: Hộp 5 vỉ x 4 viên.

8 Thuốc Effer-paralmax 500 giá bao nhiêu?

Thuốc Effer-paralmax 500 hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Effer-paralmax 500 có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

9 Thuốc Effer-paralmax 500 mua ở đâu?

Thuốc Effer-paralmax 500 mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

10 Ưu nhược điểm của Effer-paralmax 500

11 Ưu điểm

  • Thuốc Effer-paralmax 500 được bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt, có vị ngọt do đó rất thích hợp với những bệnh nhân khó uống các loại thuốc dạng viên, đặc biệt là ở người cao tuổi. Ngoài ra, thời gian tác dụng nhanh do thuốc không phải phân rã trong dạ dày.
  • Giá thành tương đối rẻ, dễ tìm mua trên thị trường.
  • Thuốc được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Boston Việt Nam - đây là công ty được đánh giá đứng hàng đầu Việt Nam trong lĩnh vực sản xuất dược phẩm, với nhà máy đạt chuẩn GMP-WHO (thực hành sản xuất tốt) do đó thuốc và các sản phẩm luôn được đảm bảo chất lượng trước khi phân phối ra thị trường.
  • Nhiều nghiên cứu đã chứng minh rằng, việc cho trẻ em và trẻ sơ sinh dùng paracetamol (ở Mỹ được gọi là acetaminophen) để giảm đau hậu phẫu sau khi tiểu phẫu là một lựa chọn điều trị an toàn và hiệu quả, nếu được sử dụng thích hợp. [1].
  • Acetaminophen (paracetamol, APAP) là một trong những thuốc hạ sốt an toàn và được sử dụng rộng rãi nhất ở trẻ em. Khi so sánh với các thuốc giảm đau-hạ sốt khác, acetaminophen đã được chứng minh trong nhiều nghiên cứu lâm sàng là có hiệu quả tương đương. Dựa trên các dữ liệu lâm sàng và dược động học hiện có, liều 10-15 mg / kg cách nhau 4 giờ acetaminophen được đánh giá là tương đối an toàn, tỷ lệ xuất hiện tác dụng phụ tương đối thấp. [2]

12 Nhược điểm

  • Sử dụng liều cao kéo dài có thể gây tình trạng ngộ độc thuốc và suy gan.
  • Không sử dụng được cho phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú.
  • Trong quá trình điều trị bằng paracetamol có thể xuất hiện một số tác dụng không mong muốn.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả U S Mantzke 1, A M Brambrink (Ngày đăng tháng 9 năm 2002). [Paracetamol in childhood. Current state of knowledge and indications for a rational approach to postoperative analgesia], PubMed. Truy cập ngày 05 tháng 11 năm 2022
  2. ^ Tác giả A R Temple (Ngày đăng tháng 8 năm 2021). Acetaminophen and ibuprofen in the treatment of pediatric fever: a narrative review, PubMed. Truy cập ngày 05 tháng 11 năm 2022
effer paralmax 500 L4218
effer paralmax 500 L4218
effer paralmax 500 0 B0505
effer paralmax 500 0 B0505
effer paralmax 500 1 D1772
effer paralmax 500 1 D1772
effer paralmax 500 2 I3823
effer paralmax 500 2 I3823
effer paralmax 500 3 F2340
effer paralmax 500 3 F2340
effer paralmax 500 4 Q6153
effer paralmax 500 4 Q6153
effer paralmax 500 5 J3022
effer paralmax 500 5 J3022
effer paralmax 500 6 O5263
effer paralmax 500 6 O5263
effer paralmax 500 7 H3032
effer paralmax 500 7 H3032
effer paralmax 500 8 E1550
effer paralmax 500 8 E1550
Ngày đăng
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    dùng đc cho bà bầu k

    Bởi: Hiền vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • chào bạn, thuốc Effer-paralmax 500 không được khuyến cáo sử dụng cho PNCT bạn nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Kiều Trang vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Effer-paralmax 500 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Effer-paralmax 500
    H
    Điểm đánh giá: 5/5

    giá cả phải chăng, tư vấn nhiệt tình

    Trả lời Cảm ơn (0)

Bài viết liên quan

Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633