Devencol
Thuốc không kê đơn
Thương hiệu | Mipharmco (Dược phẩm Minh Hải), Công ty cổ phần Dược Minh Hải |
Công ty đăng ký | Công ty cổ phần Dược Minh Hải |
Số đăng ký | VD-17361-12 |
Quy cách đóng gói | Hộp 5 vỉ x 20 viên |
Hoạt chất | Clorpheniramin Maleat, Paracetamol (Acetaminophen) |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | alk649 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Thuốc Devencol có thành phần:
- Paracetamol: ............................ 325 mg
- Clorpheniramin maleat: ................2 mg
Dạng bào chế: viên nén
2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Devencol
Thuốc Devencol chỉ định làm giảm các triệu chứng cảm cúm gồm: sốt, đau cơ, sung huyết mũi, sổ mũi, đầu đau nhức, ngạt mũi.

==>> Xem thêm thuốc: Thuốc USNadol Extra - Điều trị hiệu quả các triệu chứng cảm cúm, sốt
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Devencol
3.1 Liều dùng
Người lớn: liều 1 - 2 viên/lần, cách mỗi 4-6 giời, uống 3 - 4 lần/ngày.
Trẻ em: liều ½ - 1 viên/lần, cách mỗi 4-6 giời, uống 3 - 4 lần/ngày.[1]
3.2 Cách dùng
Thuốc Devencol dùng đường uống.
4 Chống chỉ định
Mẫn cảm thành phần thuốc Devencol.
Trẻ sơ sinh thiếu tháng.
Tắc môn vị - tá tràng,
Người thiếu máu nhiều lần.
Người cho con bú.
Người loét dạ dày, đang có cơn hen cấp, tắc cổ bàng quang.
Thiểu năng mạch vành nặng, có bệnh phổi, cao huyết áp nặng.
Người bệnh tim, Glaucom góc hẹp, bệnh thận hoặc gan, phì đại tuyến tiền liệt.
Trong vòng 14 ngày có dùng thuốc ức chế monoamine oxidase.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc cảm cúm Glotadol flu (xanh): Hạ sốt, long đờm
5 Tác dụng phụ
Thỉnh thoảng xảy ra phản ứng dị ứng và ban da, thường là ban đỏ.
Lạm dụng thuốc Devencol điều trị dài ngày gây độc tính trên thận.
Thường gặp:
- An thần, ngủ gà (từ nhẹ đến ngủ sâu), khô miệng.
Ít gặp:
- Buồn ngủ, nôn ói, nhức đầu, cảm giác buồn nôn.
Hiếm gặp:
- Phản ứng quá mẫn, chóng mặt.
6 Tương tác
Thành phần | Thuốc/chất tương tác |
Paracetamol | Thuốc làm tăng tính độc hại của paracetamol tại gan: Isoniazid, rượu, thuốc chống co giật (carbamazepin, Phenytoin, barbiturat), thuốc gây cảm ứng enzym gan P4502E1. Probenecid: làm giảm thanh thải paracetamol. Coumarin và dẫn chất indandion bị tăng nhẹ tác dụng bởi Paracetamol. |
Clorpheniramin | Thuốc làm tăng tác dụng an thần của clorpheniramin: nhóm opioid, thuốc an thần, Ethanol. IMAO: không nên phối hợp, IMAO làm clorpheniramin tăng tác dụng kháng cholinergic. Phenytoin: bị ức chế chuyển hóa bởi clorpheniramin dẫn tới tăng độc tính. |
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Thận trọng dùng thuốc Devencol với đối tượng:
- Người lớn tuổi.
- Cường giáp.
- Cao huyết áp.
- Người bệnh tiểu đường.
Trong điều trị kéo dài hoặc điều trị cho người suy thận thì cần theo dõi chức năng thận.
Sử dụng rượu có thể làm tăng độc tính thuốc và tăng tác dụng an thần.
==>> Xem thêm: Thuốc Acetab 650 được dùng để giảm đau, hạ sốt cho trẻ em từ 5 tuổi
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Mang thai: tính an toàn của thuốc Devencol chưa được xác định, thuốc chỉ nên được sử dụng khi thực sự cần thiết.
Cho con bú: chỉ dùng thuốc Devencol khi được dược sĩ/bác sĩ tư vấn.
7.3 Xử trí quá liều
Dấu hiệu nhận biết: biểu hiện ngộ độc Paracetamol gồm xanh tím da, buồn nôn, kích động, mê sảng, buồn nôn, đau bụng, kích thích TKTW, suy tuần hoàn, hạ thân nhiệt, trụy tim mạch, huyết áp thấp, mạnh nhanh, suy thận cấp, suy tuần hoàn, tổn thương gan, co giật. Biểu hiện quá liều Clorpheniramin thường là loạn nhịp, an thần, trụy tim, ngừng thở, cơn động kinh.
Xử trí: rửa dạ dày, giải độc Paracetamol bằng N - Acetylcystein (uống hoặc tiêm tĩnh mạch) hoặc Methionin. Dùng muối tẩy hoặc Than hoạt tính để làm giảm hấp thu thuốc.
7.4 Bảo quản
Bảo quản thuốc nơi khô mát, nhiệt độ từ từ 15 - 30°C.
8 Sản phẩm thay thế
Nếu thuốc Devencol tạm hết hàng quý khách vui lòng tham khảo thêm:
Thuốc Dualcold Night time chứa thành phần Paracetamol, Clorpheniramin, Phenylephrin, dạng siro uống là thuốc trị cảm lạnh thông thường, làm giảm triệu chứng hắt hơi, sốt, dâu cơ, nghẹt mũi, chảy nước mũi…, dùng cho trẻ từ 4 tuổi. Thuốc do Công ty Cổ phần Dược phẩm OPV sản xuất, hộp 1 chai 60ml.
Thuốc Tuspi dùng trong điều trị giảm các triệu chứng trong cảm cúm, sung huyết mũi, cảm lạnh, viêm xoang, dùng cho trẻ từ 12 tuổi và người lớn. Thuốc do Công ty cổ phần dược và vật tư y tế Bình Thuận sản xuất, hộp 20 vỉ x 4 viên nén.
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Paracetamol: là thuốc hạ sốt, làm giảm thân nhiệt ở người sốt và có tác dụng giảm đau, Paracetamol tác dụng lên vùng dưới đồi để làm hạ nhiệt cơ thể. Paracetamol kết hợp với Clorpheniramin - một kháng histamin, có cơ chế ức chế thụ thể H1 làm giảm chất nhờn đường hô hấp, giảm tiết dịch mũi để giảm các triệu chứng dị ứng mũi trong bệnh cảm cúm.
9.2 Dược động học
Paracetamol: được hấp thu nhanh, sau uống, thuốc đạt Cmax trong vòng 20 - 60 phút, Paracetamol phân bố đồng đều và nhanh vào các mô, liên kết khoảng 25% với protein, quá trình chuyển hóa diễn ra chủ yếu ở gan và được thải trừ qua nước tiểu.
Clorpheniramin: được hấp thu tốt khi uống, chuyển hóa bước đầu ở gan, đạt Cmax trong khoảng 2 - 6 giờ. Trong cơ thể, thuốc được chuyển hóa nhanh và nhiều và được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu.
10 Thuốc Devencol giá bao nhiêu?
Thuốc Devencol hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.
11 Thuốc Devencol mua ở đâu?
Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Sự kết hơp Paracetamol và Clorpheniramin trong thuốc Devencol có tác dụng giảm đồng thời các triệu chứng sốt, đau cơ, sung huyết mũi, sổ mũi, đầu đau nhức, ngạt mũi khi bị cảm cúm.
- Thuốc Devencol dạng viên nén tiện lợi khi uống, chia liều và bảo quản.
13 Nhược điểm
- Thuốc Devencol có thể gây ngủ gà, khô miệng.
Tổng 6 hình ảnh





