1 / 13
dcl paracetamol 500mg 1 P6213

DCL Paracetamol 500mg

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc không kê đơn

0₫
Đã bán: 45 Còn hàng
Thương hiệuCông ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long
Công ty đăng kýCông ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long
Số đăng ký893100093526
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hạn sử dụng36 tháng
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Mã sản phẩmpara03
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây

Dược sĩ Nguyễn Nhung Biên soạn: Dược sĩ Nguyễn Nhung
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

1 Thành phần

Hoạt chất: Paracetamol 500 mg 

Tá dược:Tinh bột tiền hồ hóa, tinh bột mì, povidon K30, acid citric monohydrat, sodium croscarmellose, magnesi stearat, hydroxypropyl methylcellulose, polyethylen glycol 6000, talc, titan dioxyd. 

2 Tác dụng - Chỉ định của Thuốc DCL Paracetamol 500mg

Thuốc DCL Paracetamol 500mg sử dụng trong điều trị đau đầu bao gồm đau nửa đầu, đau đầu do căng thẳng, đau lưng, thấp khớp và đau cơ, đau dây thần kinh, đau răng, Đau Bụng Kinh, đau họng và được dùng để giảm sốt, đau nhức do cảm lạnh và cúm[1]

Thuốc DCL Paracetamol 500mg điều trị đau nửa đầu, đau đầu do căng thẳng, đau lưng, thấp khớp và đau cơ, đau dây thần kinh
Thuốc DCL Paracetamol 500mg điều trị đau nửa đầu, đau đầu do căng thẳng, đau lưng, thấp khớp và đau cơ, đau dây thần kinh

3 Liều dùng - Cách dùng Thuốc DCL Paracetamol 500mg

3.1 Liều dùng

  • Người lớn và trẻ em trên 16 tuổi: 1-2 viên/lần, cách 4 - 6 giờ uống tiếp nếu cần thiết
  • Trẻ em từ 10 đến 15 tuổi: 1 viên/lần, cách 4 - 6 giờ uống tiếp nếu cần thiết

3.2 Cách dùng

Dùng đường uống

4 Chống chỉ định

Không sử dụng Thuốc DCL Paracetamol 500mg trên người có tiền sử mẫn cảm hay dị ứng với bất kỳ thành phần nào trong đó.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc Paracetamol 500-US viên nang cứng dùng giảm đau và hạ sốt trong các trường hợp sốt, nhức đầu, đau răng, đau do cảm cúm, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương và đau do viêm khớp. 

5 Tác dụng phụ

Việc sử dụng Thuốc DCL Paracetamol 500mg có thể gây một số tác dụng không mong muốn như: phát ban da, sốc phản vệ, phù mạch, chứng loạn tạo máu như giảm tiểu cầu và mất bạch cầu hạt

6 Tương tác

  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.
  • Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.
  • Probenecid có thể làm giảm đào thải paracetamol và làm tăng thời gian bán thải trong huyết tương của paracetamol.
  • Tốc độ hấp thu của paracetamol có thể tăng lên khi dùng chung với metoclopramid hoặc Domperidon và giảm hấp thu khi dùng chung cholestyramin.
  • Tác dụng chống đông máu của warfarin và các coumarin khác có thể tăng khi sử dụng paracetamol thường xuyên kéo dài làm nguy cơ tăng chảy máu
  • Isoniazid và các thuốc chống lao làm tăng độc tính của paracetamol đối với gan.
  • Colestyramin: Làm giảm tốc độ hấp thu của paracetamol. Do đó, không nên uống colestyramine trong vòng một giờ nếu cần giảm đau tối đa.
  • Cloramphenicol: Tăng nồng độ Chloramphenicol trong huyết tương.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

  • Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng steven-jonhson, hội chứng hoại tử da, hội chứng lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính
  • Cần cẩn thận dùng thuốc cho bệnh nhân suy thận nặng hoặc suy gan nặng
  • Không dùng chung thuốc với bất kì sản phẩm nào khác có chứa paracetamol
  • Không sử dụng thuốc vượt quá liều khuyến cáo

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

PNCT: tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng

PNCCB: chống chỉ định ở mẹ cho con bú

7.3 Xử trí khi quá liều

Triệu chứng: xanh xao, buồn nôn, nôn, chán ăn, và đau bụng. Ngộ độc nặng suy gan có thể tiến triển thành bệnh não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não

Xử trí: điều trị bằng Than hoạt tính hoặc điều trị bằng N - Acetylcystein và theo dõi chặt chẽ bệnh  nhân trong 24 giờ

7.4 Bảo quản

Nơi khô ráo thoáng mát

8 Sản phẩm thay thế

Trong trường hợp Thuốc DCL Paracetamol 500mg đang tạm hết hàng, quý khách có thể tham khảo một số thuốc sau đây:

Thuốc Paracetamol 500 DHG do Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG sản xuất dưới dạng viên nén dài, quy cách hộp 10 vỉ x 10 viên. Thành phần Paracetamol 500mg, điều trị đau và sốt mức độ nhẹ đến vừa như nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh.

Paracetamol 500mg Medipharco do Công ty Cổ phần Dược TW Huế Medipharco sản xuất dưới dạng viên nén dài, quy cách hộp 10 vỉ x 10 viên. Thành phần Paracetamol 500mg, dùng giảm sốt, nhức đầu, đau tai, đau răng và đau nhức do cảm cúm 

9 Cơ chế tác dụng

9.1 Dược lực học

Nhóm dược lý: Thuốc giảm đau và hạ sốt.

Mã ATC: N02BE01.

Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt hiệu quả nhưng chỉ có tác dụng chống viêm yếu. Cơ chế hoạt động của nó chưa được hiểu đầy đủ.

Paracetamol có thể tạo ra tác dụng hạ sốt do tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi để tạo ra sự giãn mạch ngoại biên dẫn đến tăng lưu lượng máu qua da, đổ mồ hôi và mất nhiệt. Tác dụng trung tâm có thể liên quan đến việc ức chế tổng hợp prostaglandin ở vùng dưới đồi. 

9.2 Dược động học

Hấp thu: Paracetamol được hấp thu dễ dàng qua Đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 30 phút đến 2 giờ sau khi uống.

Phân bố: Sự gắn kết với protein huyết tương không đáng kể ở nồng độ điều trị thông thường nhưng tăng khi tăng nồng độ.

Chuyển hóa: Nó được chuyển hóa ở gan (90-95%) và bài tiết qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronide và sulphate. Thời gian đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương của paracetamol là 0,5 đến 2 giờ, thời gian đạt tác dụng tối đa là 1 đến 3 giờ và thời gian tác dụng là 3 đến 4 giờ.

Thải trừ: Dưới 5% được bài tiết dưới dạng không thay đổi. Thời gian bán thải thay đổi từ khoảng 1 đến 4 giờ.

10 Thuốc DCL Paracetamol 500mg giá bao nhiêu?

Thuốc DCL Paracetamol 500mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang.

Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.

11 Thuốc DCL Paracetamol 500mg mua ở đâu?

Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

12 Ưu điểm

  • Phù hợp giảm nhiều loại đau thường gặp và hạ sốt 
  • Thuốc có nguồn gốc rõ ràng, do Công ty Cổ phần Dược phẩm Cửu Long sản xuất 

13 Nhược điểm

  • Paracetamol có nguy cơ gây độc gan nếu dùng quá liều, đặc biệt khi dùng chung nhiều thuốc cũng chứa paracetamol hoặc uống nhiều rượu. 
  • Thuốc cần thận trọng ở người suy gan, suy thận và có thể gây một số phản ứng dị ứng hoặc rối loạn huyết học hiếm gặp. 

Tổng 13 hình ảnh

dcl paracetamol 500mg 1 P6213
dcl paracetamol 500mg 1 P6213
dcl paracetamol 500mg 2 A0840
dcl paracetamol 500mg 2 A0840
dcl paracetamol 500mg 3 G2586
dcl paracetamol 500mg 3 G2586
dcl paracetamol 500mg 4 N5223
dcl paracetamol 500mg 4 N5223
dcl paracetamol 500mg 5 U8850
dcl paracetamol 500mg 5 U8850
dcl paracetamol 500mg 6 E2606
dcl paracetamol 500mg 6 E2606
dcl paracetamol 500mg 7 H3685
dcl paracetamol 500mg 7 H3685
dcl paracetamol 500mg 8 E1113
dcl paracetamol 500mg 8 E1113
dcl paracetamol 500mg 9 P6815
dcl paracetamol 500mg 9 P6815
dcl paracetamol 500mg 10 U8156
dcl paracetamol 500mg 10 U8156
dcl paracetamol 500mg 11 J3850
dcl paracetamol 500mg 11 J3850
dcl paracetamol 500mg 12 G2377
dcl paracetamol 500mg 12 G2377
dcl paracetamol 500mg 13 R7170
dcl paracetamol 500mg 13 R7170

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc do Cục quản lý Dược phê duyệt, xem chi tiết tại đây
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Khi uống DCL Paracetamol 500mg có cần ăn no không?

    Bởi: DUng vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Có thể uống thuốc cùng hoặc không cùng thức ăn. Nên uống với một lượng nước phù hợp.

      Quản trị viên: Dược sĩ Nguyễn Nhung vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
DCL Paracetamol 500mg 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • DCL Paracetamol 500mg
    N
    Điểm đánh giá: 5/5

    Thuốc dễ uống, mình thường dùng khi bị đau đầu hoặc sốt nhẹ và thấy khá tiện

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA
hotline
0927.42.6789