1 / 4
thuoc curaflu daytime 1 M5078

Curaflu Daytime

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 199 Còn hàng
Thương hiệuSPM, Công ty Cổ phần S.P.M
Công ty đăng kýCông ty Cổ phần S.P.M
Số đăng kýVD-29993-18
Dạng bào chếThuốc cốm
Quy cách đóng góiHộp 30 gói x 2g
Hoạt chấtDextromethorphan, Paracetamol (Acetaminophen), Phenylephrin hydroclorid
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmaa8191
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh
Dược sĩ Đại học Y Dược - Đại học Quốc gia Hà Nội

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 1138 lần

Thuốc Curaflu Daytime điều trị các triệu chứng sốt, ho, các cơn đau nhẹ, đau họng, nhức đầu, sung huyết mũi. Làm loãng đàm và làm loãng dịch tiết phế quản giúp dễ ho. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Curaflu Daytime. 

1 Thành phần

Thành phần: Trong 1 gói Curaflu Daytime có chứa:

  • Paracetamol……………….650,00mg.
  • Diphenhydramin HCl……....20,00mg.
  • Phenylephrin HCl…………..10,00mg.

Tá dược vừa đủ 1 gói x 2g.

Dạng bào chế: Thuốc cốm.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Curaflu Daytime

2.1 Tác dụng của thuốc Curaflu Daytime

2.1.1 Dược lực học

Paracetamol có tác dụng là giảm thân nhiệt ở bệnh nhân đang sốt, nhưng không có tác dụng trên ở người bình thường. Cơ chế tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu vùng ngoại biên.

Diphenhydramin HCl cạnh tranh vị trí gắn vào thụ thể H1 với histamin và giảm ảnh hưởng của histamin đến cơ thể người bệnh giúp giảm các biểu hiện dị ứng đặc trưng ở những vị trí như mũi, da, đường hô hấp gây nổi mẩn, ngứa, ho, ngạt mũi.

Phenylephrin HCl có tác dụng trực tiếp lên các thụ thể alpha 1-adrenergic làm co mạch máu được sử dụng để điều trị nghẹt mũi và tắc nghẽn xoang do cảm lạnh thông thường, sốt cỏ khô hoặc các bệnh dị ứng khác[1].

2.1.2 Dược động học

Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt sau 30 - 60 phút khi uống với liều điều trị. Thuốc phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Thuốc bị N - hydroxyl hóa bởi cytochrom P450 và được thải trừ qua thận.Thời gian bán thải là 1,25 - 3 giờ[2].

Dextromethorphan HBr được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa và có tác dụng trong vòng 15 - 30 phút sau khi uống. Thuốc được chuyển hóa ở gan và bài tiết qua đường nước tiểu.

Phenylephrin HCl được hấp thu bất thường qua đường tiêu hóa do thuốc bị chuyển hóa ngay trên đường tiêu hóa. Thuốc được chuyển hóa ở gan và ruột nhờ enzym monoaminoxidase (MAO).

2.2 Chỉ định thuốc Curaflu Daytime

Thuốc Curaflu Daytime được chỉ định trong trường hợp:

  • Điều trị các triệu chứng sốt, ho, các cơn đau nhẹ, đau họng, nhức đầu, sung huyết mũi.
  • Làm loãng đàm và làm loãng dịch tiết phế quản giúp dễ ho.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc MyPara Flu Daytime - Giảm triệu chứng cảm cúm

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Curaflu Daytime

3.1 Liều dùng thuốc Curaflu Daytime

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: 1 gói cách mỗi 6 giờ, không quá 6 gói trong 24h
  • Trẻ em từ 6 đến 11 tuổi: 1/2 gói cách mỗi 6 giờ, không quá 3 gói trong 24 giờ.

3.2 Cách dùng thuốc Curaflu Daytime hiệu quả

Dùng uống, cho bột thuốc vào ly chứa khoảng 100ml nước, khuấy cho tan hoàn toàn và uống.

Nên sử dụng thuốc Curaflu Daytime sau ăn giúp hạn chế sự ảnh hưởng của thuốc đối với dạ dày.

4 Chống chỉ định

Thuốc Curaflu Daytime chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Người mẫn cảm với các thành phần của thuốc.
  • Người thiếu hụt Glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.
  • Người bệnh đang trong cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít, tắc môn vị - tá tràng.
  • Không sử dụng đồng thời các thuốc thông mũi giao cảm hoặc thuốc có chứa paracetamol khác.
  • U tuyến thượng thận, glaucoma góc đóng, cường giáp nặng, tăng huyết áp, bệnh tim mạch, bệnh gan nặng.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi.
  • Bệnh nhân sử dụng thuốc ức chế MAO, thuốc chống trầm cảm 3 vòng, hoặc thuốc chẹn beta - adrenergic trong 2 tuần trước đó.
  • Bệnh nhân bị suy hô hấp.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Hapacol Đau Nhức (Hộp 50 viên): giảm đau hiệu quả

5 Tác dụng phụ

Tần suấtBiểu hiện
Thường gặpMệt mỏi, chóng măt, buồn nôn, nhịp tim nhanh, đỏ bừng; kích động, bồn chồn, lo âu, khó ngủ, người yếu mệt, choáng váng, đau trước ngực, run rẩy, dị cảm đầu chi, tăng huyết áp, nhợt nhạt, trắng bệt, cảm giác lạnh da, dựng lông tóc, kích ứng tại chỗ
:Ít gặpNổi mày đay; tăng huyết áp kèm phù phổi, loạn nhịp tim, nhịp tim chậm, co mạch ngoại vi và nội tạng, làm giảm tưới máu cho các cơ quan, suy hô hấp, cơn hưng phấn, ảo giác hoang tưởng, mờ giác mạc; ban da, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày
Hiếm gặpThỉnh thoảng buồn ngủ nhẹ, rối loạn tiêu hóa, viêm cơ tim thành ổ, xuất huyết dưới màng tim, phản ứng quá mẫn

6 Tương tác

Các thuốc có chứa acetylsalicylic (liều trên 75mg/ ngày), paracetamol hoặc NSAIDKhông sử dụng đồng thời với các thuốc có chứa acetylsalicylic (liều trên 75mg/ ngày), paracetamol hoặc NSAID khác
CloramphenicolParacetamol làm tăng nồng độ của cloramphenicol
Warfarin và coumarinThuốc làm tăng tác dụng chống đông của warfarin và coumarin
Cholestyramin, metoclopramid và domperidon

Cholestyramin làm giảm hấp thu paracetamol

Metoclopramid và Domperidon làm tăng sự hấp thu của paracetamol

CorticosteroidLàm tăng nguy cơ chảy máu và viêm loét dạ dày tá03 tràng
Thuốc chống kết tập tiểu cầu, các thuốc ức chế tái hấp thu chọn lọc serotonin (SSRI)Sử dụng đồng thời Ibuprofen với thuốc chống kết tập tiểu cầu, các thuốc ức chế tái hấp thu chọn lọc serotonin (SSRI) làm gia tăng nguy cơ xuất huyết đường tiêu hóa
Glycosid timCó thể làm trầm trọng thêm suy tim, giảm độ lọc cầu thận và làm tăng nồng độ glycosid tim trong huyết tương
Cyclosporin, thuốc lợi tiểu, tacrolimusLàm tăng độc tính trên thận
Thuốc hạ huyết áp, thuốc lợi tiểu, mifepristonLàm giảm tác dụng của thuốc
ZidovudinLàm gia tăng nguy cơ độc tính huyết học với NSAID

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng

Cần thận trọng khi sử dụng trên những bệnh nhân có bệnh lý về gan, tim, tăng huyết áp, đái tháo đường, bệnh tuyến giáp, tăng nhãn áp. Người có bệnh đường hô hấp như viêm phế quản mạn tính, người bệnh bị ho có quá nhiều đờm, ho dai dẳng hay mạn tính như bệnh hen, suy gan, suy thận.

Bệnh nhân có vấn đề về di truyền không dung nạp galactose hiếm gặp, thiếu men lapp lactase hoặc kém hấp thu glucose-galactose không nên dùng thuốc này.

Thuốc có chứa paracetamol nên có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng khi: Dùng quá 4 g paracetamol trong 24 giờ; dùng chung với các thuốc khác cũng có chứa paracetamol; sử dụng những đồ uống có cồn mỗi ngày: 3 cốc/ ngày hoặc nhiều hơn khi đang dùng sản phẩm này.

Tình trạnh đau kéo dài trên 2 ngày kèm theo sốt, nhức đầu, phát ban, buồn nôn, nôn nên tham khảo ý kiến bác sĩ.

Bồn chồn, chóng mặt hoặc mất ngủ; đau, nghẹt mũi, ho nặng hơn hoặc kéo dài hơn 7 ngày; sốt nặng hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày; nổi mẩn đỏ, sưng phồng; các triệu chứng mới xuất hiện; ho trở lại, nhức đầu kéo dài nên tham khảo ý kiến bác sĩ.

Đối với thuốc chứa paracetamol: Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Hiện nay chưa có nhiều báo cáo liên quan đến khả năng gây độc tính đối với 2 đối tượng trên.

Sử dụng thuốc Curaflu Daytime khi có chỉ định của bác sĩ.

7.3 Xử trí khi quá liều

Biểu hiện: buồn nôn, đau bụng, da, niêm mạc và móng tay có biểu hiện tím tái, xanh.

Xử trí: Nếu tình trạng nặng cần điều trị hỗ trợ tích cực, rửa dạ dày đối với mọi trường hợp, tốt nhất sẽ trong vòng 4 tiếng sau khi sử dụng thuốc.

7.4 Bảo quản 

Bảo quản thuốc Curaflu Daytime ở nơi khô ráo, thoáng mát.

Nhiệt độ dưới 30 độ C. 

Để xa tầm tay của trẻ nhỏ.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-29993-18.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần S.P.M.

Đóng gói: Hộp 30 gói x 2g.

9 Thuốc Curaflu Daytime giá bao nhiêu?

Thuốc Curaflu Daytime hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Curaflu Daytime có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Curaflu Daytime mua ở đâu?

Thuốc Curaflu Daytime mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc Curaflu Daytime trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

11 Ưu điểm

  • Curaflu Daytime bào chế dạng thuốc cốm, thích hợp với những bệnh nhân khó uống các loại thuốc dạng viên, đặc biệt là ở người cao tuổi và trẻ nhỏ.
  • Acetaminophen (paracetamol, APAP) là một trong những thuốc hạ sốt an toàn và được sử dụng rộng rãi nhất ở trẻ em. Khi so sánh với các thuốc giảm đau-hạ sốt khác, acetaminophen đã được chứng minh trong nhiều nghiên cứu lâm sàng là có hiệu quả tương đương. Dựa trên các dữ liệu lâm sàng và dược động học hiện có, liều 10-15 mg / kg cách nhau 4 giờ acetaminophen được đánh giá là tương đối an toàn, tỷ lệ xuất hiện tác dụng phụ tương đối thấp[3].
  • Acetaminophen hay còn gọi là paracetamol được sử dụng phổ biến với tác dụng giảm đau, hạ sốt. Tác dụng điều trị của nó tương tự như salicylat, nhưng nó không có tác dụng chống viêm, kháng tiểu cầu và loét dạ dày. Khả năng dung nạp tuyệt vời ở liều điều trị của paracetamol (acetaminophen) là yếu tố chính giúp thuốc được sử dụng rộng rãi[4].  
  • Thuốc Curaflu Daytime được sản xuất trên dây chuyền hiện đại, đảm bảo chất lượng của công ty cổ phần SPM đạt tiêu chuẩn GMP, hàng Việt Nam chất lượng cao.

12 Nhược điểm

  • Thuốc gây ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc.
  • Hàng năm, số ca nhiễm độc gan do paracetamol gây ra trên toàn thế giới đều tăng đều đặn[5].

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Chuyên gia tại Drugs. Phenylephrine, Drugs. Truy cập ngày 21 tháng 03 năm 2023
  2. ^ Chuyên gia tại PubChem. Acetaminophen, PubChem. Truy cập ngày 21 tháng 03 năm 2023
  3. ^  Tác giả A R Temple (Ngày đăng tháng 8 năm 2021). Acetaminophen and ibuprofen in the treatment of pediatric fever: a narrative review, PubMed. Truy cập ngày 21 tháng 03 năm 2023
  4. ^ Chuyên gia tại Pubchem, Acetaminophen, Pubchem. Truy cập ngày 21 tháng 03 năm 2023
  5. ^ Tác giả Marta Jóźwiak-Bebenista, Jerzy Z Nowak (Đăng tháng 2 năm 2014). Paracetamol: mechanism of action, applications and safety concern, PubMed. Truy cập ngày 21 tháng 03 năm 2023
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Thuốc Curaflu Daytime có giá bao nhiêu ?

    Bởi: Minh vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Curaflu Daytime 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Curaflu Daytime
    H
    Điểm đánh giá: 5/5

    Thuốc Curaflu Daytime dạng cốm dễ uống, hạ sốt rất tốt

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA