Coldfed (Lọ)
Thuốc không kê đơn
Thương hiệu | Dược phẩm Dược liệu Pharmedic, Công ty cổ phần Dược Phẩm Dược Liệu Pharmedic |
Công ty đăng ký | Công ty cổ phần Dược Phẩm Dược Liệu Pharmedic |
Dạng bào chế | Viên nén |
Quy cách đóng gói | Hộp 80 viên |
Hoạt chất | Clorpheniramin Maleat, Paracetamol (Acetaminophen) |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | ak1970 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 2
- Đánh giá 1
1 Thành phần
Paracetamol 400mg
Clorpheniramin maleat 2mg
Tá dược vừa đủ
Dạng bào chế: Viên nén [1]

2 Coldfed là thuốc gì?
Thuốc Coldfed được chỉ định để giảm các biểu hiện cảm lạnh như sốt, đau đầu, nghẹt mũi, đau cơ và khớp.
==>> Xem thêm sản phẩm khác: Thuốc cảm cúm Glotadol flu (xanh): Hạ sốt, long đờm
3 Cách dùng Thuốc Coldfed
3.1 Liều dùng
Người lớn: Uống 1 - 2 viên Thuốc Coldfed mỗi lần, lặp lại sau mỗi 4 giờ nếu cần. Không dùng quá 3 lần/ngày.
Trẻ từ 7 đến 15 tuổi: Mỗi lần uống ½ - 1 viên Thuốc Coldfed, cách nhau 4 giờ, tối đa 3 lần/ngày.
3.2 Cách dùng
Thuốc Coldfed dùng đường uống.
4 Chống chỉ định
Thuốc Coldfed không sử dụng trong các trường hợp:
- Dị ứng với Paracetamol, Clorpheniramin maleat hoặc bất cứ thành phần của thuốc.
- Thiếu hụt men G6PD.
- Đang sử dụng thuốc ức chế MAO.
- Trẻ sơ sinh và phụ nữ cho con bú.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Colergis syrup điều trị viêm mũi dị ứng
5 Tác dụng phụ
Thường gặp: Gây buồn ngủ, an thần, khô miệng, nổi ban, buồn nôn, nôn. Có thể xuất hiện rối loạn tạo máu như giảm bạch cầu trung tính, giảm huyết cầu toàn bộ, thiếu máu. Nguy cơ tổn thương thận khi dùng kéo dài hoặc quá liều.
Hiếm gặp: Phản ứng dị ứng, chóng mặt, buồn nôn.
6 Tương tác thuốc
Dùng paracetamol liều cao kéo dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của nhóm coumarin.
Sử dụng đồng thời paracetamol liều cao với phenothiazin có nguy cơ gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng.
Clorpheniramin làm giảm chuyển hóa Phenytoin, từ đó có thể gây ngộ độc.
Khi dùng chung với rượu hoặc thuốc an thần, tác dụng ức chế thần kinh trung ương của clorpheniramin có thể tăng lên.
Các thuốc ức chế MAO làm tăng và kéo dài tác động kháng tiết acetylcholin của thuốc kháng histamin.
7 Lưu ý khi dùng thuốc và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Không sử dụng Thuốc Coldfed trong thời gian dài hoặc kết hợp với đồ uống có cồn.
Thuốc Coldfed cần thận trọng với người có tiền sử thiếu máu, phenylceton-niệu, suy gan, suy thận.
Không dùng Thuốc Coldfed cho người bị glaucom góc hẹp, bí tiểu, phì đại tiền liệt tuyến, tắc môn vị - tá tràng, nhược cơ.
Cần lưu ý ở bệnh nhân phổi mạn tính và người cao tuổi.
Thuốc Coldfed có thể gây buồn ngủ, vì vậy cần tránh lái xe hoặc điều khiển máy móc trong thời gian dùng thuốc.
Cần thông báo cho bệnh nhân biết nguy cơ phản ứng da nghiêm trọng như:
- Hội chứng Stevens-Johnson (SJS): Gây phồng rộp quanh mắt, miệng, sinh dục, kèm sốt, viêm phổi, tổn thương gan thận.
- Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN): Ban đỏ, tổn thương niêm mạc (mắt, miệng, tiêu hoá, tiết niệu), sốt cao, chảy máu tiêu hoá, nguy cơ tử vong 15–30%.
- AGEP: Mụn mủ nhỏ trên nền da đỏ, xuất hiện ở nách, bẹn rồi lan rộng, kèm sốt và tăng bạch cầu trung tính
Ngay khi có dấu hiệu phát ban hay phản ứng dị ứng, phải ngừng Thuốc Coldfed ngay. Người từng bị phản ứng da nghiêm trọng do paracetamol không được sử dụng lại và cần thông báo với nhân viên y tế khi khám chữa bệnh.
7.2 Lưu ý khi dùng cho phụ nữ mang thai và cho con bú
Chỉ nên sử dụng Thuốc Coldfed khi thực sự cần và có chỉ định từ bác sĩ.
7.3 Bảo quản
Thuốc Coldfed nên được bảo quản nơi khô ráo, tránh ánh sáng trực tiếp từ mặt trời, nhiệt độ < 30oC.
7.4 Xử trí khi quá liều
Triệu chứng
- Paracetamol: Trong 24 giờ đầu có thể gặp buồn nôn, nôn, kém ăn, mệt mỏi, đau bụng, da xanh xao. Liều vượt 10g ở người lớn (hoặc thấp hơn nếu nghiện rượu) có thể gây hoại tử gan không hồi phục.
- Clorpheniramin maleat: Có thể gây an thần hoặc kích thích nghịch thường thần kinh trung ương, rối loạn tâm thần, co giật, ngưng thở, loạn nhịp, hạ huyết áp, phản ứng chống tiết acetylcholin, rối loạn vận động.
Xử trí: Cần đưa người bệnh đến cơ sở y tế sớm để rửa dạ dày và điều trị hỗ trợ, N-acetylcystein là thuốc giải độc đặc hiệu cho paracetamol.
8 Sản phẩm thay thế
Nếu Thuốc Coldfed hết hàng, quý khách hàng vui lòng tham khảo
Thuốc Padolmin 325mg/4mg do Công ty Dược phẩm Bidiphar sản xuất, bào chế dạng Viên nang cứng, chứa Clorpheniramin Maleat, Paracetamol, được chỉ định điều trị các triệu chứng cảm cúm, cảm lạnh
Hoặc Thuốc Rhomezi – AD có chứa Clorpheniramin Maleat, Paracetamol, bào chế dạng Viên nén bao phim, là sản phẩm đến từ thương hiệu Thephaco (Dược – Vật tư y tế Thanh Hóa), được chỉ định điều trị các triệu chứng liên quan đến dị ứng, cảm cúm
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Paracetamol: Là dẫn xuất para-aminophenol có tác dụng giảm đau, hạ sốt. Làm tăng ngưỡng chịu đau, dùng trong đau đầu, nhức mỏi cơ thể, các triệu chứng cảm.
Clorpheniramin: Kháng histamin đối kháng tại thụ thể H₁, giúp giảm tác động của histamin.
Việc kết hợp của hai hoạt chất hỗ trợ cải thiện triệu chứng do cảm cúm và các rối loạn đường hô hấp trên.
9.2 Dược động học
Paracetamol: Hấp thu nhanh qua đường uống, phân bố rộng trong mô cơ thể. Nồng độ đỉnh đạt sau 30–60 phút, khoảng 25% gắn với protein huyết tương.
Clorpheniramin: Hấp thu tốt Đường tiêu hóa, phát huy tác dụng sau 15–30 phút. Nồng độ đỉnh trong huyết tương sau 2,5–6 giờ. Sinh khả dụng khoảng 25–50%, khoảng 70% gắn protein huyết tương. Tác dụng kéo dài 4–6 giờ.
Cả Paracetamol và Clorpheniramin đều chuyển hoá qua gan và bài tiết qua thận.
10 Thuốc Coldfed giá bao nhiêu giá bao nhiêu?
Thuốc Coldfed hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline để được tư vấn thêm.
11 Thuốc Coldfed mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất?
Bạn có thể mua Thuốc Coldfed trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng Dung cách.
12 Ưu điểm
- Thuốc Coldfed kết hợp giữa Paracetamol và Clorpheniramin giúp cải thiện đồng thời nhiều biểu hiện của cảm lạnh như sốt, đau đầu, nghẹt mũi, đau nhức cơ thể.
- Thuốc dạng viên uống tiện lợi, dễ chia liều theo độ tuổi.
13 Nhược điểm
- Thuốc Coldfed chỉ giúp cải thiện triệu chứng, không tác động đến nguyên nhân gây bệnh như nhiễm virus.
Tổng 8 hình ảnh







