1 / 7
thuoc coldacmin sinus S7864

Coldacmin Sinus

Thuốc không kê đơn

260.000
Đã bán: 500 Còn hàng
Thương hiệuHDPHARMA, Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG - Việt Nam
Công ty đăng kýCông ty TNHH MTV Dược phẩm DHG - Việt Nam
Số đăng kýVD-25497-16
Dạng bào chếViên nén
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hạn sử dụng36 tháng
Hoạt chấtClorpheniramin Maleat, Paracetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmaa6765
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh
Dược sĩ Đại học Y Dược - Đại học Quốc gia Hà Nội

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 1497 lần

Thuốc Coldacmin Sinus được bác sĩ chỉ định điều trị triệu chứng các trường hợp: cảm sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo sổ mũi, viêm màng nhầy xuất tiết,... Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Coldacmin Sinus.

1 Thành phần

Coldacmin Sinus là thuốc gì? Thành phần của thuốc Coldacmin Sinus có trong 1 viên gồm;

  • Paracetamol: 325 mg
  • Clorpheniramin maleat: 2 mg
  • Tá dược (Tinh bột sắn, Lactose monohydrat, talc, magnesi stearat, màu vàng tartrazin, PVP K30): vừa đủ 1 viên

Dạng bào chế: Viên nén.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Coldacmin Sinus

2.1 Tác dụng của thuốc Coldacmin Sinus

2.1.1 Dược lực học

Paracetamol là thuốc giảm đau - hạ sốt. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.[1].

Clorpheniramin maleat là một thuốc kháng histamin, thông qua ức chế thụ thể H1 theo cơ chế cạnh tranh, làm ức chế hoạt động của histamin trên cơ trơn, trên khả năng thấm của mao mạch, dẫn đến làm giảm hay mất đi các biểu hiện dị ứng, đặc biệt ở đường hô hấp trên.[2].

2.1.2 Dược động học

Paracetamol: Có sinh khả dụng đường uống là 88% và đạt nồng độ cao nhất trong huyết tương 90 phút sau khi uống. Nồng độ đỉnh trong máu của acetaminophen tự do không đạt được cho đến 3 giờ sau khi dùng Paracetamol dạng đạn đặt trực tràng và nồng độ đỉnh trong máu xấp xỉ 50% nồng độ quan sát được sau khi uống một liều uống tương đương (10-20 mcg/mL) . Tỷ lệ phần trăm của liều Paracetamol được hấp thụ toàn thân qua đường trực tràng là không nhất quán, được chứng minh bằng sự khác biệt lớn về sinh khả dụng của acetaminophen sau một liều dùng qua đường trực tràng. Liều trực tràng cao hơn hoặc tăng tần suất sử dụng có thể được sử dụng để đạt được nồng độ Paracetamol trong máu tương tự như nồng độ đạt được sau khi uống Paracetamol.

Clorpheniramin maleat: Hấp thu tốt bằng đường uống. Thuốc được chuyển hóa nhanh và nhiều. Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng không đổi hoặc chuyển hóa, sự bài tiết phụ thuộc vào pH và lưu lượng nước tiểu. Thời gian bán thải của clorpheniramin là 12 - 15 giờ.

2.2 Chỉ định thuốc Coldacmin Sinus

Thuốc Coldacmin Sinus được chỉ định điều trị triệu chứng các trường hợp: cảm sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo sổ mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Coldacmin Flu (Hộp 10 vỉ x 10 viên) - thuốc đặc trị cảm cúm

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Coldacmin Sinus

3.1 Liều dùng thuốc Coldacmin Sinus

Người lớn và trẻ nhỏ trên 12 tuổi: sử dụng 1 - 2 viên/ lần.

Trẻ nhỏ từ 6 - 12 tuổi: sử dụng ½ - 1 viên/lần.

3.2 Cách dùng của thuốc Coldacmin Sinus

Dùng thuốc bằng đường đường uống, uống thuốc với cốc nước đầy.

Nên uống thuốc sau bữa ăn để hạn chế ảnh hưởng của thuốc trên dạ dày.

4 Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc Coldacmin Sinus cho đối tượng bị mẫn cảm với Paracetamol, Clorpheniramin maleat hay bất kì thành phần nào của thuốc.

Đang dùng thuốc khác cũng chứa paracetamol.

Suy gan nặng.

Bệnh nhân có tiểu sự bị thiếu hụt Glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

Bà mẹ đang cho con bú và trẻ em dưới 6 tuổi.

Bệnh nhân bị viêm loét dạ dày tá tràng.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Colocol 500 hạ sốt và giảm đau hiệu quả

5 Tác dụng phụ

Do paracetamol:

Ít gặpban da, buồn nôn, nôn, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày; giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu. 
Hiếm gặpphản ứng quá mẫn.

Do clorpheniramin: 

Thường gặpngủ gà, an thần, khô miệng. 
Hiếm gặpchóng mặt, buồn nôn.

6 Tương tác thuốc

Không dùng chung Coldacmin sinus với các thuốc sau: 

  • Thuốc kháng đông coumarin và dẫn chất indandion, phenothiazin
  • Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid
  • Thuốc an thần gây ngủ, rượu và các thức uống chứa cồn khác
  • Các thuốc ức chế monoamine oxidase.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

  • Luôn luôn sử dụng chính xác như bác sĩ hoặc dược sĩ nói với bạn
  • Luôn đọc hướng dẫn trên thuốc trước khi dùng
  • Không dùng nhiều hơn liều khuyến cáo. Kiểm tra hướng dẫn cho sản phẩm paracetamol mà bạn có. Độ mạnh và liều khuyến cáo giữa các sản phẩm chứa paracetamol khác nhau.
  • Có thể uống paracetamol cứ sau 4 đến 6 giờ. Để lại ít nhất 4 giờ giữa các liều.
  • Không dùng quá bốn liều trong 24 giờ.
  • Không dùng quá 3 ngày, trừ khi bác sĩ yêu cầu bạn
  • Liên hệ với chuyên gia chăm sóc sức khỏe của bạn nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc không cải thiện.
  • Đọc kỹ tờ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng sản phẩm.

7.2 Phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ mang thai: Sử dụng thuốc ở những tháng cuối thai kỳ có thể gây tác dụng phụ nghiêm trọng trên trẻ sơ sinh (cơn động kinh). Do đó, không khuyến cáo dùng trong giai đoạn này.

Bà mẹ đang cho con bú: Thuốc được tìm thấy trong sữa mẹ. Chưa rõ thuốc có gây tác dụng phụ trên trẻ bú mẹ hay không. Vậy nên, ngừng cho con bú hoặc dừng sử dụng.

7.3 Quá liều và xử trí

Biểu hiện của quá liều paracetamol: buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Cách xử trí: Khi nhiễm độc paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

7.4 Bảo quản 

Bảo quản thuốc Coldacmin Sinus ở nơi khô và thoáng mát.

Tránh để thuốc nơi ẩm thấp và nhiệt độ cao.

Bảo quản ở nhiệt độ dưới 30 độ C. 

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-25497-16

Nhà sản xuất: Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG - Việt Nam.

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

9 Thuốc Coldacmin Sinus giá bao nhiêu? 

Thuốc Coldacmin Sinus hiện nay đang được bán tại nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy. Giá của sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Coldacmin Sinus mua ở đâu?

Thuốc Coldacmin Sinus mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

11 Ưu điểm

  • Paracetamol (acetaminophen) là một trong những loại thuốc được sử dụng rộng rãi nhất, với nhiều kinh nghiệm đã chứng minh rõ ràng đây là thuốc hạ sốt và giảm đau tiêu chuẩn cho các tình trạng đau nhẹ đến trung bình.

  • Acetaminophen hay còn gọi là paracetamol được sử dụng phổ biến với tác dụng giảm đau, hạ sốt. Tác dụng điều trị của nó tương tự như salicylat, nhưng nó không có tác dụng chống viêm, kháng tiểu cầu và loét dạ dày. Khả năng dung nạp tuyệt vời ở liều điều trị của paracetamol (acetaminophen) là yếu tố chính giúp thuốc được sử dụng rộng rãi.

  • Dạng bào chế là viên nén bao phim là một sử dụng đơn giản, dễ dàng và không bị khó uống bởi mùi vị và hoạt chất của thuốc.

12 Nhược điểm

  • Thuốc có thể gây tác dụng phụ, đặc biệt khi dùng liều cao và kéo dài.

  • Thuốc tương tác với khá nhiều nhóm thuốc khác, cần thận trọng khi phối hợp.
     

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Chuyên gia PubChem. Acetaminophen, PubChem. Truy cập ngày 10 tháng 02 năm 2023
  2. ^ Chuyên gia PubChem. Clorpheniramin maleat, PubChem. Truy cập ngày 10 tháng 02 năm 2023
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    bé 7 tuổi sử dụng dudojc không ạ

    Bởi: Huyền vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Dạ được ạ

      Quản trị viên: Dược sĩ Mỹ Duyên vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Coldacmin Sinus 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Coldacmin Sinus
    H
    Điểm đánh giá: 5/5

    nv tư vấn ntinh ạ. cảm ơn nhà thuốc

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA