1 / 3
cadigesic extra 1 E1467

Cadigesic Extra

Thuốc kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 199 Còn hàng
Thương hiệuUS PHARMA USA, Công ty Cổ phần US Pharma USA
Công ty đăng kýCông ty Cổ phần US Pharma USA
Số đăng kýVD-23421-15
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen), Cafein (1,3,7-Trimethylxanthin)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2690
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Hương Trà Biên soạn: Dược sĩ Hương Trà
Dược sĩ lâm sàng - Đại học Y Dược Thái Nguyên

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 94 lần

Thuốc Cadigesic Extra được chỉ định để điều trị các cơn đua ở nhiều vị trí, gây ra bởi nhiều nguyên nhân khác nhau như do tiêm chủng, cảm lạnh, đau răng, đau đầu,… Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Cadigesic Extra.

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên thuốc Cadigesic Extra chứa:

  • Cafein 65mg.
  • Paracetamol 500mg.
  • Tá dược: Methylparaben, Magnesium stearate, Tinh bột ngô, Talc,…

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Cadigesic Extra 650mg

Thuốc Cadigesic Extra để giảm triệu chứng:

Đau do hành kinh.

Đau đầu, đau răng.

Đau nhức cơ xương.

Sốt.

Đau sau khi tiêm ngừa.

Đau do viêm khớp.

Đau nhức do cảm cúm.

Đau do nhổ răng.

Đau họng.

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Cadigesic Extra Paracetamol 500mg

Trẻ 7-12 tuổi: Tối đa 4 viên/ngày.

Người lớn: 1-2 viên x 3-4 lần/ngày. Các lần dùng cách nhau ít nhất 4 giờ và 4-8 giờ với người suy thận. Tối đa 8 viên/ngày.

Thuốc Cadigesic Extra uống với nước.

4 Chống chỉ định

Người suy mạch vành.

Người mẫn cảm với thuốc.

Người ngoại tâm thu.

Người thiếu men G6PD.

Người nhịp tim nhanh.

Người nhồi máu cơ tim.

Người suy thận nặng.

Người viêm gan tiến triển nặng.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Paralmax Extra giảm đau và hạ sốt

5 Tác dụng phụ

 

Paracetamol

Cafein

Thường gặp

Ít gặp

Hiếm gặp

Chưa rõ tần suất

Tiêu hóa

 

 

 

Rối loạn tiêu hóa

Da

Ban đỏ, mề đay

 

Phát ban, ngứa

Nặng hơn đi kèm với:

  • Tổn thương niêm mạc
  • Sốt

 

Hệ bạch huyết

 

Giảm toàn thể huyết cầu

Giảm tiểu cầu

Giảm bạch cầu trung tính

 

 

Khác

 

 

 

Hồi hộp, mất ngủ

Chuột rút

Các tác dụng phụ của thuốc Cadigesic Extra thường hồi phục sau ngừng thuốc.

6 Tương tác

Paracetamol

Cafein

Thuốc chống lao

Độc tính với gan của Paracetamol tăng

Thuốc kích thích hô hấp Doxapram

Có thể gây kích thích:

Hô hấp

Tuần hoàn

Thần kinh trung ương

Thuốc chống co giật

Tăng độc tính Paracetamol

Thuốc giảm thải trừ cafein

Giảm liều Cafein

Rượu

Tăng độc tính Paracetamol với gan

Dẫn xuất xanthin

Không dùng đồng thời

Chất cảm ứng enzym gan P4502E1

Tăng chuyển hóa Paracetamol nên nguy cơ gây độc với gan tăng

Chất cảm ứng, ức chế enzym CYP1A2

Không dùng đồng thời

Thuốc uống chống đông máu

Bị tăng nhẹ tác dụng

 

 

Thuốc đào thải acid uric Probenecid

Giảm thanh thải Paracetamol 

 

 

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Dùng thuốc thận trong cho:

  • Người bệnh gan, thận nặng.
  • Tiền sử thiếu máu: Do gây che dấu các biểu hiện xanh tím, gây methemoglobin máu.
  • Phụ nữ mang thai.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng.

Khi dùng người bệnh cần được thông báo các hội chứng nghiêm trọng trên da như:

  • Hoại tử da nhiễm độc.
  • Steven-Johnson.
  • Ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp.
  • Lyell.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Phazandol Extra: Hiệu quả tức thì, giảm đau hạ sốt

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Muốn giảm các chứng đau nhức, sốt khi mang thai, cho con bú với thuốc Cadigesic Extra cần hỏi bác sĩ.

7.3 Xử trí khi quá liều

 

Triệu chứng

Xử trí

Paracetamol

2-3 ngày đầu gặp:

  • Buồn nôn, nôn
  • Đau bụng

Nhiễm độc cấp gây:

  • Methemoglobin máu
  • Xanh tím niêm mạc, da, móng

Trường hợp ngộc độc nặng:

Giai đoạn đầu: 

  • Kích động, mê sảng
  • Hệ thần kinh trung ương bị kích thích

Giải đoạn sau:

  • Hệ thần kinh trung ương bị ức chế

Dùng liều độc 2-4 ngày gây:

  • Tổn thương gan rõ rệt
  • Thời gian prothrombin khi tổn thương gan kéo dài hơn

Một số trường hợp gặp:

  • Suy thận cấp
  • Tử vong
  • Tổn thương gan phục hồi

Rửa dạ dày

Giải độc bằng N-acetylcystein

Dùng than hoạt

Dùng thuốc tẩy muối

 

Cafein

Kích thích dạ dày-ruột

Hạ Kali huyết

Tăng bạch cầu

Bồn chồn, tim đập nhanh

Cử động môi, hàm không tự chủ

Xuất huyết

Co cứng cơ sau cột sống

Run rẩy

DÙng biện pháp hỗ trợ

Theo dõi lượng Cafein máu

Dùng thuốc co giật khi bị co giật theo đường tĩnh mạch

Cafein có thể gây đau đầu, lơ mơ, cáu kỉnh khi dùng liều cao mà ngừng đột ngột. Để an toàn nên tuân thủ đúng liều chỉ định.

7.4 Bảo quản 

Để xa tầm tay trẻ.

Không để nơi nắng nóng, ánh sáng chiếu vào.

8 Sản phẩm thay thế 

Thuốc Panactol - Extra do Công ty cổ phần Dược phẩm Khánh Hòa sản xuất chứa Paracetamol, Cafein giúp giảm đau do viêm xương khớp, đau họng, đau bụng kinh, hạ sốt với giá khoảng 60.000VNĐ/Hộp 100 viên.

Thuốc Vadol 650 extra do Công ty cổ phần dược Vacopharm sản xuất chứa Paracetamol, Cafein giúp giảm các cơn đau do nhiều nguyên nhân với giá khoảng 95.000VNĐ/Hộp 100 viên.

9 Thông tin chung

SĐK: VD-23421-15.

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần US Pharma USA.

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

10 Thuốc Cadigesic Extra 650mg là thuốc gì?

10.1 Dược lực học

Paracetamol giúp hạ sốt, giảm đau nhưng hiệu quả giảm viêm không rõ rệt. Điều này là do, nó chủ yếu ức chế tổng hợp tuyến tiền liệt ở não nhưng không thể hạn chế chế tổng hợp ở các mô ngoại biên, dẫn đến tác dụng giảm đau, hạ sốt mà không có tác dụng chống viêm. Nguyên nhân có thể được giải quyết là tác dụng ức chế COX-1 và 2 cùng với khả năng và tính năng lọc của Paracetamol trong việc ức chế đồng phân thứ ba của enzyme cyclooxygenase COX-3, được tìm thấy trong não chó và được cho cũng không có trong người. Ngoài ra, Acetaminophen không có khả năng ức chế COX do gây ra hiện tượng peroxit tại vị trí viêm.

Cafein là chất kích thích hệ thần kinh trung ương được tiêu thụ rộng rãi nhất. Cafein làm tăng chuyển hóa năng lượng khắp nơi nhưng đồng thời làm giảm lưu lượng máu não, gây ra tình trạng giảm máu não tương đối. Cafein kích hoạt tế bào thần kinh Noradrenaline và có ảnh hưởng đến việc giải phóng dopamine cục bộ. Nhiều tác dụng cảnh báo của Cafein có thể liên quan đến hoạt động của methylxanthine đối với các tế bào thần kinh serotonin. Methylxanthine gây ra phản ứng tăng tốc gia tăng trong hoạt động vận động ở động vật. Tuy nhiên, tác dụng kích thích tâm thần của nó đối với con người thường rất tinh vi và không dễ phát hiện. Tác dụng của Cafein đối với khả năng học tập, trí nhớ, hiệu suất và khả năng phân phối có liên quan nhiều tác dụng của methylxanthine đối với kích thước, cảnh giác và sự mệt mỏi. Cafein có tác dụng rõ ràng đối với sự lo lắng và giấc ngủ, thay đổi tùy chọn cảm giác của từng cá nhân với methylxanthine.

10.2 Dược động học

 

Paracetamol 

 Cafein

 Hấp thu

 Nhanh, hầu như hoàn toàn

Sau 10-60 phút đạt nồng độ tối đa

 Sau 0,5-2 giờ đạt nồng đọ tối đa là 6-10mg/lít với liều 10mg/kg 

 Phân bố

 Vào nhiều mô

10-25% gắn với protein huyết tương

 Vào nhiều mô

Vào được hàng rào máu não, nhau thai

17-36% găn với protein huyết tương

 Chuyển hóa

 Qua gan 

 Qua gan

 Thải trừ

 Qua nước tiểu

Thời gian bán thải 1,25-3 giờ

 Qua thận

Thời gian bán thải là 5 giờ ở người lớn là 3-4 ngày ở trẻ sơ sinh

11 Thuốc Cadigesic Extra giá bao nhiêu?

Thuốc Cadigesic Extra Paracetamol 500mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Thuốc Cadigesic Extra mua ở đâu?

Thuốc Cadigesic Extra mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Viên uống tiện sử dụng, việc bảo quản và mang theo đều dễ dàng.
  • Thuốc Cadigesic Extra hiệu quả trong việc làm giảm nhiều chứng đau như đau răng, đau đầu, đau sau khi tiêm,…
  • Do nhà máy GMP, thương hiệu uy tín, nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực dược phẩm sản xuất.
  • Cafein được nghiên cứu thông qua cơ chế dược lực học có thể hiệu quả để tăng hiệu quả giảm đau của Paracetamol.[1] 
  • Khi dùng ở liều khuyến cáo, cả Paracetamol và sự kết hợp giữa Paracetamol và Cafein đều là phương pháp điều trị an toàn và hiệu quả cho chứng Đau Bụng Kinh nguyên phát. Phù hợp với kết quả của các tình trạng đau cấp tính khác, Cafein đóng vai trò như một chất bổ trợ giảm đau và tăng cường hiệu quả của Paracetamol.[2]

14 Nhược điểm

  • Có thể gặp tác dụng phụ.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả V Granados-Soto, F J López-Muñoz, G Castañeda-Hernández, L A Salazar, J E Villarreal, F J Flores-Murrieta (Ngày đăng tháng 7 năm 1993). Characterization of the analgesic effect of paracetamol and caffeine combinations in the pain-induced functional impairment model in the rat, Pubmed. Truy cập ngày 9 tháng 1 năm 2024
  2. ^ Tác giả Z Ali, I Burnett, R Eccles, M North, M Jawad, S Jawad, G Clarke, I Milsom (Ngày đăng 23 tháng 4 năm 2007). Efficacy of a paracetamol and caffeine combination in the treatment of the key symptoms of primary dysmenorrhoea, Pubmed. Truy cập ngày 9 tháng 1 năm 2024
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Cadigesic Extra có sẵn không ạ?

    Bởi: Minh vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Nhà thuốc luôn có sẵn bạn nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Phương Thảo vào


      Thích (0) Trả lời
  • 0 Thích

    thuốc Cadigesic Extra giá bao nhiêu

    Bởi: Huyền vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • giá bán Cadigesic Extra sẽ sớm được cập nhật đầu trang bạn nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Hương Trà vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Cadigesic Extra 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Cadigesic Extra
    M
    Điểm đánh giá: 5/5

    Cadigesic Extra chính hãng

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA