1 / 8
cadigesic 650mg 1 B0018

Cadigesic 650mg

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 136 Còn hàng
Thương hiệuUS PHARMA USA, Công ty cổ phần Dược phẩm Cần Giờ
Công ty đăng kýCông ty cổ phần Dược phẩm Cần Giờ
Số đăng kýVD-14262-11
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2778
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Kim Viên Biên soạn: Dược sĩ Kim Viên
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 72 lần

Thuốc Cadigesic 650mg được sử dụng trong lâm sàng với chỉ định dùng làm thuốc giảm đau và hạ sốt. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Cadigesic 650mg trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Thành phần: 

Trong 1 viên thuốc Cadigesic 650mg có chứa:

Paracetamol 650mg

Tá dược vừa đủ 1 viên

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Cadigesic 650mg 

2.1 Thuốc Cadigesic 650mg có tác dụng gì?

2.1.1 Dược lực học

Cadigesic 650mg Paracetamol là thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt. Thuốc có khả năng kích thích quá trình tỏa nhiệt của cơ thể bằng cơ chế tác động trực tiếp lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Thuốc có tác dụng với những người đang có thân nhiệt cao, không gây hạ thân nhiệt ở người bình thường. Tác dụng ức chế cyclooxygenase của thuốc với tương đối yếu nên gần như thuốc không có tác dụng chống viêm. Cơ chế giảm đau của Paracetamol là tác động vào các dây thần kinh ngoại biên, không ức chế thần kinh trung ương cũng như không gây ức chế hô hấp. [1]

2.1.2 Dược động học

Paracetamol có Sinh khả dụng đường uống tương đối tốt, thuốc được hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn. Thuốc phân bố vào được nhiều mô trong cơ thể, kể cả nhau thai và sữa mẹ. Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan qua 2 con đường và trở thành chất chuyển hóa NAPQ (là một chất có độc tính cao, nếu bị tích lũy nhiều có khả năng gây tổn thương gan) tuy nhiên ở liều điều trị thì Paracetamol hầu như không gây độc với gan. Thuốc chủ yếu được thải trừ qua nước tiểu ở dạng chất chuyển hóa liên hợp glucuronic.  

2.2 Chỉ định thuốc Cadigesic 650mg

Thuốc Cadigesic 650mg được chỉ định dùng với các đối tượng: 

  • Người có thân nhiệt cao trên 38.5 độ C, sốt không rõ nguyên nhân, sốt do virus, sốt do nhiễm trùng,...
  • Người bệnh gặp các cơn đau mức độ nhẹ-trung bình như nhức đầu, đau do hành kinh, đau họng, đau do viêm xương khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau nửa đầu, đau do cảm lạnh và cảm cúm.
  • Thay thế salicylat với mục đích giảm đau nhẹ và hạ sốt.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Tatanol Nhức Mỏi giảm đau cơ xương mức độ nhẹ, trung bình 

3 Liều dùng - Cách dùng của Cadigesic 650mg

Cadigesic 650mg được sử dụng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi với liều dùng: 1 viên/ lần, ngày có thể dùng nhiều lần. Tuy nhiên, mỗi lần cách nhau tối thiểu 4-6 tiếng và không dùng quá 6 viên/ ngày. [2]

Để đạt hiệu quả, nên dùng Cadigesic 650mg theo đường uống. Người bệnh nên uống nguyên viên thuốc, không tách vỏ thuốc ra, có thể gây vị đắng trong lúc uống. Bệnh nhân có thể uống thuốc trước ăn hoặc sau ăn.

4 Chống chỉ định

Thuốc tuyệt đối không được sử dụng cho những đối tượng: 

  • Bệnh nhân dị ứng hay có tiền sử mẫn cảm với bất cứ thành phần nào có trong thuốc.
  • Bệnh nhân suy giảm chức năng gan mức độ nặng.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm Thuốc A.T Ibuprofen Syrup (ống) - giảm đau, hạ sốt cho trẻ em 

5 Tác dụng phụ

Trong thời gian dùng thuốc, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn do thuốc gây ra như: 

  • Thường xảy ra nhất là các phản ứng dị ứng, ban da, mày đay, quá liều sẽ khiến người dùng bị tổn thương gan.
  • Một số trường hợp ít gặp hơn, thuốc có thể khiến người dùng cảm thấy buồn nôn, rối loạn tạo máu hay bệnh thận khi dùng thuốc dài ngày.
  • Các hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng lyell, mụn mủ ngoại ban toàn thân cấp tính là những tác dụng phụ hiếm gặp nhưng lại tương đối nghiêm trọng. Người bệnh cần ngưng dùng thuốc và báo với bác sĩ nếu có các triệu chứng như vậy.

6 Tương tác

Dưới đây là danh sách các thuốc cần thận trọng khi dùng chung với Cadigesic 650mg vì có thể xảy ra các tương tác bất lợi:

  • Thuốc chống đông đường uống: tăng nhẹ tác dụng chống đông máu khi dùng paracetamol dài ngày.
  • Phenothiazin: hạ sốt nghiêm trọng.
  • Thuốc chống co giật, uống rượu dài ngày: tăng nguy cơ gây độc gan..

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Thận trọng đối với người lớn tuổi, bệnh nhân suy gan hoặc suy thận nặng, người bệnh bị phenylceton – niệu, bệnh thiếu máu từ trước và uống nhiều rượu. 

Không uống thuốc chung với rượu, các sản phẩm chứa cồn.

Không dùng quá liều khuyến cáo của nhà sản xuất.

Không bóc viên, không sử dụng nếu thấy viên đổi màu, đổi mùi, cảm quan có bất thường hoặc vỏ bao bì bị hở. 

Bệnh nhân trước khi dùng thuốc cần được thông báo về nguy cơ và tư vấn các dấu hiệu nhận biết hội chứng Steven – Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Không sử dụng sản phẩm quá 3 ngày để hạ sốt và quá 10 ngày trong việc giảm đau. Nếu sau khoảng thời gian này mà vẫn còn đau, sốt, các triệu chứng không thuyên giảm cần phải liên hệ bác sĩ để có hướng điều trị khác.

Trong thuốc có tá dược tạo màu, có thể gây dị ứng cho người mẫn cảm.

Thuốc có chứa Lactose, người bệnh có tiền sử rối loạn dung nạp đường cần lưu ý.

7.2 Ảnh hưởng đến người vận hành máy móc hoặc lái xe

Thuốc không gây buồn ngủ, không ảnh hưởng đến độ tập trung tỉnh táo của người dùng. Người làm việc trong môi trường yêu cầu độ tập trung cao có thể dùng thuốc. 

7.3 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thuốc không được khuyến khích sử dụng cho phụ nữ mang thai và cho con bú vì còn thiếu nhiều dữ liệu về tính an toàn / hiệu quả của thuốc lên các đối tượng này. Chỉ dùng thuốc khi thực sự cần thiết và cần cân nhắc lợi ích / nguy cơ. 

7.4 Xử trí khi quá liều

Nếu người bệnh có dấu hiệu ngộ độc thuốc như buồn nôn, ói mửa, chán ăn, xanh xao, đau bụng cần đưa đến cơ sở y tế gần nhất để được loại bỏ thuốc ra khỏi cơ thể và có những điều trị triệu chứng hợp lý. 

Có thể cho người bệnh dùng Acetylcystein để bảo vệ gan cho trường hợp mới ngộ độc Paracetamol trong vòng 24 giờ (hiệu quả nhất khi dùng trong khoảng 8 giờ). Liều uống đầu tiên là 140 mg/kg (liều tải), sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Than hoạt hoặc rửa dạ dày có thể được thực hiện để giảm sự hấp thu của Paracetamol.

7.5 Bảo quản 

Thuốc Cadigesic 650mg cần được bảo quản ở môi trường thoáng mát, khô ráo, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ dưới 25 độ C.

8 Sản phẩm thay thế 

Trong trường hợp thuốc Cadigesic 650mg hết hàng, bạn đọc có thể tham khảo một số thuốc có cùng hoạt chất:

Panadol có chứa 500mg Paracetamol với tác dụng giảm đau, hạ sốt. Thuốc được sản xuất bởi Công ty GlaxoSmithKline Pte., Ltd. và có giá 195.000 đồng / hộp 150 viên. Thuốc khá thông dụng và dễ tìm mua tại các nhà thuốc,...

Do-Parafen 500mg của Công ty cổ phần Dược phẩm Imexpharm cũng chứa 500mg Paracetamol có giá thành tiết kiệm hơn do được sản xuất tại Việt Nam. Thuốc có giá chỉ 90.000 đồng / hộp 100 viên.

9 Nhà sản xuất

SĐK: VD-14262-11

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược phẩm Cần Giờ -  Việt Nam

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên.

10 Thuốc Cadigesic 650mg giá bao nhiêu?

Thuốc Cadigesic 650mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

11 Thuốc Cadigesic 650mg mua ở đâu?

Thuốc Cadigesic 650mg  mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

12 Ưu điểm 

  • Paracetamol có tác dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả và tương đối an toàn nếu được dùng đúng liều. Thuốc không gây ảnh hưởng đến dạ dày nên có thể dùng được cho người bị bệnh dạ dày. Thuốc cũng không gây ức chế hô hấp.
  • Thuốc dạng viên nén bao phim, nhỏ gọn dễ uống, không có mùi vị khó chịu.
  • Thuốc có giá thành tiết kiệm và chất lượng tương đương với các thuốc nhập khẩu vì được sản xuất bởi quy trình đạt chuẩn GMP-WHO tại Việt Nam.

13 Nhược điểm

  • Thuốc dễ gây phản ứng dị ứng ở nhiều người.
  • Thuốc đóng dạng viên nén bao phim hàm lượng 650mg nên chỉ phù hợp cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Marta Jóźwiak-Bebenista, Jerzy Z Nowak (Ngày đăng tháng 1 năm 2014). Paracetamol: mechanism of action, applications and safety concern , Pubmed. Truy cập ngày 13 tháng 1 năm 2024.
  2. ^ Hướng dẫn sử dụng do Cục Quản lý Dược phê duyệt, xem và tải PDF tại đây.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    15 tuổi uống mấy viên ạ

    Bởi: Giang vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Cadigesic 650mg 4/ 5 1
5
0%
4
100%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Cadigesic 650mg
    H
    Điểm đánh giá: 4/5

    Thuốc tốt, tác dụng hiệu quả cao, giảm đau tốt

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA