0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Biragan 500

Mã: A955

Giá: 64.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Bởi Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:

Thuốc Biragan 500 được chỉ định để điều trị hạ sốt và giảm đau mức độ từ nhẹ đến vừa. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Biragan 500.

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên thuốc Biragan 500 gồm các thành phần sau:

  • Paracetamol hàm lượng 500 mg.
  • Các tá dược Gelatin, Era-gel, Era-tab, tinh bột mì, Aerosil, Magnesi stearat, nước cất vừa đủ 1 viên.

Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau hạ sốt.

Dạng bào chế: Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén bao phim.

2 Tác dụng - Chỉ định thuốc Biragan 500

2.1 Tác dụng của thuốc Biragan 500

Paracetamol là một thuốc giảm đau hạ sốt được phân vào nhóm thuốc NSAID do có khả năng ức chế COX (Cyclooygenase). Tuy nhiên nó không ức chế COX toàn thân mà chỉ tác động lên COX và prostaglandin ở hệ thần kinh trung ưng. Ở liều điều trị, Paracetamol ít tác động lên hệ tim mạch, hô hấp, không thay đổi cân bằng acid base, không gây kích ứng và chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat. Thuốc không có tác dụng chống viêm như các thuốc thuộc nhóm Salicylate hoặc các thuốc khác cùng nhóm.

  • Tác dụng hạ sốt:

Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt do nhiều nguyên nhân, nhưng không hạ thân nhiệt ở người bình thường. Bằng cách ức chế COX -1 và COX - 2, nó làm giảm sự tổng hợp Prostaglandin E1 và E2 gây sốt, đồng thời tác động đến vùng dưới đồi gây tăng lưu lượng máu và giãn mạch, giúp tăng cường quá trình thải nhiệt ra ngoài. 

  • Tác dụng giảm đau:

Paracetamol có thể giảm đau tạm thời trong các cơn đau mức độ từ nhẹ tới vừa. Paracetamol ức chế sự tổng hợp của Prostaglandin F2 và giảm tính cảm thụ của ngọn dây thần kinh với các chất gây đau giúp giảm đau hiệu quả. Nó không ức chế COX ở mô ngoại vi do đó không có tác dụng chống viêm ngoại vi, không ảnh hưởng đến thời gian chảy máu và tiểu cầu.

2.2 Chỉ định của thuốc Biragan 500mg 

Giảm đau hiệu quả từ nhẹ đến vừa như như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ,…

Cảm lạnh, cảm cúm, nhiễm khuẩn đường hô hấp trên như đau họng, đau tai, viêm mũi xoang,...

Hạ sốt ở người bị sốt do nhiều nguyên nhân khác nhau.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc cảm cúm Glotadol flu (xanh): Hạ sốt, long đàm 

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Biragan 500

3.1 Liều dùng thuốc Biragan 500

Nên dùng Biragan 500 cho người lớn và trẻ em trên 6 tuổi. Liều dùng như sau:

Liều dùng cho người lớn và trẻ em > 12 tuổi: 1 viên/lần, mỗi lần cách nhau 4-6 giờ nhưng tối thiểu là 4 giờ. Không sử dụng quá 4 g/ngày.

Liều dùng cho trẻ em từ 6 đến < 11 tuổi: Liều khuyến cáo theo cân nặng là 10-15mg/kg thể trọng và không quá 60mg/kg/ngày. Tương đương với khoảng 1/2 - 1 viên/lần, mỗi lần cách nhau 4-6 giờ. Khoảng cách giữa các liều không nhỏ hơn 4 giờ. Trường hợp sốt cao liên tục kéo dài trên 3 ngày, không nên dùng thuốc kéo dài mà hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

3.2 Cách dùng thuốc Biragan 500 hiệu quả: 

Biragan 500 được bào chế dưới dạng viên nén bao phim dùng đường uống. Bạn nên uống thuốc sau bữa ăn với nhiều nước để đạt hiệu quả tốt nhất.

Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc được khuyến nghị là 6 giờ và tối thiểu là 4 giờ trong trường hợp cần thiết. Trong quá trình điều trị với thuốc, không dùng bia rượu, không sử dụng cùng với các thuốc khác có chứa Paracetamol để tránh nguy cơ quá liều.

4 Chống chỉ định

Không được sử dụng Biragan 500 trong các trường hợp sau: 

Người có tiền sử mẫn cảm với Paracetamol, các thuốc có thành phần tương tự hay bất cứ thành phần tá dược nào khác có trong thuốc.

Bệnh nhân suy gan nặng, bệnh nhân thiếu hụt Enzyme G6PD (Glucose-6-Phosphas Dehydrogenase), bệnh nhân bị thiếu máu hoặc bệnh tim phổi gan.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm Thuốc Falgankid 250: dung dịch uống paracetamol giảm đau hạ sốt 

5 Tác dụng phụ

Trong quá trình sử dụng Biragan 500mg có thể xuất hiện các tác dụng phụ sau: 

Ít gặp: ban da, nôn, buồn nôn, rối loạn tạo máu, thiếu máu, độc tính lên gan, thận khi sử dụng dài ngày.

Hiếm gặp: phản ứng qúa mẫn như phù thanh quản, phù mạch, phản vệ có thể xảy ra khi dùng liều cao.

6 Tương tác thuốc

Paracetamol có thể làm tăng tác dụng chống đông của các thuốc Coumarin và dẫn chất Indandion khi uống dài ngày với liều cao.

Paracetamol làm tăng nguy cơ gây độc cho gan và thận khi sử dụng trên người nghiện rượu, uống nhiều rượu.

Thận trọng khi dùng với các thuốc gây cảm ứng Enzym như Barbiturat, Carbamazepin, Isoniazid, Ethanol,…do có thể gây tăng đáng kể độc tính của Paracetamol trên gan.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Nếu bạn đang dùng thuốc nào có chứa Paracetamol, cần thông báo nguy cho dược sĩ, bác sĩ điều trị để tránh sử dụng thuốc quá liều hoặc sử dụng thuốc với liều quá cao hơn mức cho phép.

Thận trọng khi sử dụng Biragan 500 với các bệnh nhân suy gan suy thận từ vừa đến nặng, bệnh nhân có thiếu máu từ trước.

Bác sĩ điều trị cần cảnh báo cho bệnh nhân về các dấu hiệu phản ứng da nghiêm trọng có thể gặp phải như hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng lyell, hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng ngoại ban mù toàn thân cấp tính (AGEP).

Không dùng Paracetamol để điều trị sốt cao (trên 39.5 độ C) kéo dài trên 3 ngày cho cả người lớn hay trẻ em.

7.2 Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30 độ C, tránh ánh sáng trực tiếp và xa tầm với của trẻ em.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-23137-15.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược-TTBYT Bình Định.

Đóng gói: Biragan 500mg được đóng gói dạng hộp 10 vỉ x 4 viên

9 Thuốc Biragan 500 giá bao nhiêu?

Thuốc Biragan 500mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc hiện nay đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Biragan 500 mua ở đâu?

Thuốc Biragan 500mg  mua ở đâu chính hãng, chất lượng? Bạn qua địa chỉ Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội để mua thuốc trực tiếp. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

Ngày đăng
Lượt xem: 3221
GIÁ 64.000₫
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Biragan 500mg dùng cho người suy gan nặng được không?

Bởi: Trần Dục vào 23/09/2020 9:22:04 SA

Thích (0) Trả lời
Biragan 500 5/ 5 2
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Biragan 500
TD
5 trong 5 phiếu bầu

Mình mua và dùng Biragan 500mg cảm thấy tốt lắm.

Trả lời Cảm ơn (1)
Biragan 500
HT
5 trong 5 phiếu bầu

Những dòng Biragan 500mg Giá tốt lắm. Thuốc Biragan 500mg - Thuốc có tác dụng giảm đau hạ sốt, Trịnh Hoài Trinh Thích nhà thuốc này quá

Trả lời Cảm ơn (1)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633