1 / 4
thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 1 U8047

Aspirin 81 Agimexpharm

Thuốc không kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 145 Còn hàng
Thương hiệuAgimexpharm, Chi nhánh công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm- Nhà máy sản xuất dược phẩm Agimexpharm.
Công ty đăng kýCông ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm
Số đăng kýVD-29659-18
Dạng bào chếViên nén bao tan trong ruột
Quy cách đóng góiHộp 20 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtAspirin (Acid Acetylsalicylic)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmaa7941
Chuyên mục Thuốc tác dụng lên quá trình đông máu
Nếu phát hiện thông tin nào chưa chính xác, vui lòng báo cáo cho chúng tôi tại đây

Dược sĩ Kiều Trang Biên soạn: Dược sĩ Kiều Trang
Dược sĩ lâm sàng - Đại học Y Dược Thái Bình

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 1039 lần

Thuốc Aspirin 81 Agimexpharm được sử dụng trong dự phòng nhồi máu cơ tim và đột quỵ. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) tìm hiểu những thông tin về thuốc Aspirin 81 Agimexpharm trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên Aspirin 81 Agimexpharm có chứa thành phần bao gồm:

  • Acid acetylsalicylic: 81 mg.
  • Tá dược: vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén bao tan trong ruột.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Aspirin 81 Agimexpharm

2.1 Tác dụng của thuốc Aspirin 81 Agimexpharm

2.1.1 Dược lực học

Ảnh hưởng đến đau và sốt

Axit acetylsalicylic (Aspirin) làm gián đoạn quá trình sản xuất prostaglandin trong toàn cơ thể bằng cách nhắm mục tiêu cyclooxygenase - 1 (COX-1) và cyclooxygenase-2 (COX-2). Prostaglandin là những chất kích thích mạnh đã được chứng minh là gây đau đầu và đau khi tiêm vào người. Prostaglandin làm tăng độ nhạy cảm của các thụ thể đau và các chất như histamin và bradykinin. Thông qua việc làm gián đoạn quá trình sản xuất và ngăn chặn việc giải phóng prostaglandin trong quá trình viêm, loại thuốc này có thể ngăn chặn hoạt động của chúng tại các thụ thể đau, ngăn ngừa các triệu chứng đau. Axit acetylsalicylic được coi là một chất hạ sốt vì khả năng can thiệp vào việc sản xuất prostaglandin E1 của não. Prostaglandin E1 được biết đến là chất gây sốt cực mạnh.

Ảnh hưởng đến kết tập tiểu cầu

Sự ức chế kết tập tiểu cầu của Axit acetylsalicylic xảy ra do sự can thiệp của nó với thromboxane A2 trong tiểu cầu, gây ra bởi sự ức chế COX-1. Thromboxane A2 là một lipid quan trọng chịu trách nhiệm cho sự kết tập tiểu cầu, có thể dẫn đến hình thành cục máu đông và nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ trong tương lai[1]

2.1.2 Dược động học

Hấp thu

Nhanh và hoàn toàn sau khi uống nhưng sự hấp thu có thể thay đổi tùy thuộc vào đường dùng, dạng bào chế và các yếu tố khác bao gồm nhưng không giới hạn ở tốc độ hòa tan viên thuốc, thành phần dạ dày, thời gian làm rỗng dạ dày và pH dạ dày.

Phân bố

Thuốc này được phân phối đến các mô cơ thể ngay sau khi dùng. Nó được biết là đi qua nhau thai. Huyết tương chứa hàm lượng salicylate cao, cũng như các mô như dịch cột sống, phúc mạc và hoạt dịch, nước bọt và sữa. Thận, gan, tim và phổi cũng được tìm thấy có nồng độ salicylate cao sau khi dùng thuốc. Nồng độ salicylate thấp thường thấp và nồng độ tối thiểu được tìm thấy trong phân, mật và mồ hôi.

Có khoảng 50% đến 90% nồng độ điều trị thông thường của salicylate (một chất chuyển hóa chính của axit acetylsalicylic) liên kết với protein huyết tương, đặc biệt là Albumin.

Chuyển hóa

Aspirin được chuyển hóa ở gan thành Acid salicylic, rồi được chuyển thành salicylat dạng tự do hoặc liên hợp.

Thải trừ

Aspirin được bài tiết chủ yếu qua thận với nửa đời thải trừ khoảng 15 phút, thay đổi ở người viêm gan và độ thanh thải đạt khoảng 9,3 mL/phút/kg, thay đổi ở người già, người xơ gan[2]

2.2 Chỉ định thuốc Aspirin 81 Agimexpharm

Thuốc Aspirin 81 Agimexpharm được chỉ định trong các trường hợp:

  • Dự phòng thứ phát nhồi máu cơ tim và đột quỵ.
  • Điều trị các cơn đau từ nhẹ đến vừa, hạ sốt hay viêm xương khớp.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Dospirin - Thuốc có tác dụng chống đông máu

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm

3.1 Liều dùng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm

Giảm đau, hạ sốt đối với người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 650 mg/4 giờ hoặc 1000 mg/6 giờ, không được sử dụng quá 3,5 g/ngày.

Dự phòng nhồi máu cơ tim ở người lớn: 81 mg - 325 mg/ngày, sử dụng hàng ngày hoặc cách ngày.

3.2 Cách dùng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm hiệu quả

Thuốc Aspirin 81 Agimexpharm được sử dụng bằng đường uống, nên uống cùng với một cốc nước ấm, uống nguyên viên.

Thời điểm uống thuốc Aspirin 81 Agimexpharm là sau khi ăn. Điều này làm giảm tác dụng kích thích đường tiêu hóa.

4 Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm cho các đối tượng sau đây:

  • Bệnh nhân quá mẫn hay dị ứng với dẫn xuất salicylate và NSAID.
  • Bệnh nhân ưa chảy máu, có nguy cơ xuất huyết hoặc giảm tiểu cầu.
  • Bệnh nhân bị viêm loét dạ dày tá tràng tiến triển.
  • Có tiền sử bị bệnh hen, suy tim, suy gan, suy thận.
  • Phụ nữ đang mang thai ở giai đoạn 3 tháng cuối của thai kỳ.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc DuoPlavin 75mg/100mg - Giải pháp chống huyết khối hiệu quả

5 Tác dụng phụ

Trong quá trình sử dụng thuốc, ngoài tác dụng chính ra sẽ có thể gặp một số tác dụng phụ như nôn, buồn nôn, đau dạ dày, thiếu máu, mề đay, khó thở,...

Hãy liên hệ và thông báo với bác sĩ nếu bạn gặp phải những tác dụng không mong muốn trên, để có thể hỗ trợ và xử lý kịp thời.

6 Tương tác

Không nên phối hợp với glucocorticoid, NSAID, Methotrexate, Heparin, warfarin, thuốc thải acid uric niệu, Pentoxifylline.

Tránh uống rượu. Rượu làm tăng nguy cơ chảy máu đường tiêu hóa.

Tránh các loại thảo mộc và chất bổ sung có hoạt tính chống đông máu/kháng tiểu cầu. Các ví dụ bao gồm tỏi, Gừng, quả việt Quất, danshen, PiracetamBạch Quả.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

  • Thận trọng khi sử dụng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm cùng với các thuốc chống đông máu khác hoặc có các nguy cơ xuất huyết.
  • Tránh phối hợp thuốc Aspirin 81 Agimexpharm với các chất chống viêm không steroid khác hoặc các corticoid.
  • Khi sử dụng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm cho bệnh nhân suy tim nhẹ hoặc có bệnh về gan hay thận, nhất là khi kết hợp với các thuốc lợi tiểu, cần theo dõi cẩn thận nguy cơ giữ nước hoặc giảm chức năng thận.
  • Hạn chế sử dụng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm cho trẻ em vì aspirin đã được báo cáo là gây ra hội chứng Reye cho trẻ em.
  • Đối với người lái xe và vận hành máy móc, khi dùng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm có gặp các tác dụng phụ như mệt mỏi,... Vì vậy cần chú ý tới các dấu hiệu này trong khi làm việc.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Đối với phụ nữ có thai: Aspirin ức chế tổng hợp prostaglandin, ảnh hưởng đến đóng ống động mạch, ức chế co bóp tử cung, gây trì hoãn chuyển dạ, tăng nguy cơ tăng huyết áp động mạch phổi và suy hô hấp sơ sinh. Ngoài ra, aspirin còn tăng nguy cơ xuất huyết ở mẹ và thai nhi, do đó không dùng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm trong 3 tháng cuối thai kỳ.

Đối với phụ nữ đang nuôi con bú: Aspirin có thể bài tiết vào sữa mẹ nhưng ít gây hại cho trẻ, do đó có thể sử dụng thuốc Aspirin 81 Agimexpharm khi đã cân nhắc kỹ lợi ích so với nguy cơ.

7.3 Xử trí khi quá liều

Các biểu hiện quá liều thuốc Aspirin 81 Agimexpharm có thể gặp như:thở sâu, nhanh, ù tai, điếc, giãn mạch, ra mồ hôi.

Xử trí

Xử trí quá liều thuốc bằng cách gây nôn, rửa dạ dày hoặc dùng Than hoạt tính. Ngoài ra, có thể điều trị sốt cao bằng cách truyền dịch, bổ sung điện giải, thiết lập lại cân bằng kiềm-toan, điều trị tích lũy ceton, duy trì mức Glucose phù hợp.

Theo dõi nồng độ aspirin trong máu tới khi ổn định, xét nghiệm máu có thể cần thiết để theo dõi tổn thương ở thận. 

Để tăng bài tiết salicylat, có thể gây bài niệu bằng cách kiềm hóa nước tiểu, có thể dùng acetazolamid (theo dõi nguy cơ tăng toan chuyển hóa). Nếu quá liều thuốc Aspirin 81 Agimexpharm nghiêm trọng, có thể tiến hành truyền thay máu và thẩm tách; theo dõi phù phổi và co giật. Nếu có xuất huyết, có thể dùng vitamin K hoặc truyền máu bổ sung.

7.4 Bảo quản 

Bảo quản thuốc Aspirin 81 Agimexpharm ở nơi khô ráo, mát mẻ, nhiệt độ dưới 30 độ C, tránh ẩm, tránh ánh sáng trực tiếp và tránh xa tầm với của trẻ nhỏ.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-29659-18.

Nhà sản xuất: Chi nhánh công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm- Nhà máy sản xuất dược phẩm Agimexpharm.

Công ty đăng ký: Công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm.

Đóng gói: Hộp 20 vỉ x 10 viên.

9 Thuốc Aspirin 81 Agimexpharm giá bao nhiêu?

Thuốc Aspirin 81 Agimexpharm hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Aspirin 81 Agimexpharm mua ở đâu?

Thuốc Aspirin 81 Agimexpharm mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

11 Ưu điểm

  • Aspirin 81 Agimexpharm được bào chế dưới dạng viên nén bao tan trong ruột, rất tiện dụng, an toàn và không làm ảnh hưởng đến dạ dày.

  • Giá thành phải chăng.

  • Dễ mua tại các nhà thuốc.

  • Aspirin đã được chứng minh là có tác dụng chống viêm, chống huyết khối và kháng virus, bao gồm cả virus corona, khi điều trị cho bệnh nhân COVID-19 giúp giảm viêm huyết khối và tỷ lệ biến chứng lâm sàng cũng như tỷ lệ tử vong tại bệnh viện thấp hơn[3].

12 Nhược điểm

  • Thuốc Aspirin 81 Agimexpharm không dùng được cho trẻ em, người có các vấn đề tiêu hóa như loét dạ dày-tá tràng.

Tổng 4 hình ảnh

thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 1 U8047
thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 1 U8047
thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 2 K4725
thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 2 K4725
thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 3 B0108
thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 3 B0108
thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 4 O6572
thuoc aspirin 81 mg agimexpharm 4 O6572

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Chuyên gia của Pubchem. Aspirin, Pubchem. Truy cập ngày 14 tháng 03 năm 2023
  2. ^ Chuyên gia của Go.drugbank. Aspirin, Go.drugbank. Truy cập ngày 14 tháng 03 năm 2023
  3. ^ Chuyên gia Pubmed. Is Acetylsalicylic Acid a Safe and Potentially Useful Choice for Adult Patients with COVID-19 ?, Pubmed. Truy cập ngày 14 tháng 03 năm 2023
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Tư vấn cho tôi về sản phẩm này

    Bởi: Trọng vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Dạ vâng

      Quản trị viên: Dược sĩ Mỹ Duyên vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Aspirin 81 Agimexpharm 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Aspirin 81 Agimexpharm
    T
    Điểm đánh giá: 5/5

    Nhân viên tư vấn chuyên nghiệp

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA
hotline
1900 888 633