Aphargen
Thuốc kê đơn
Thương hiệu | Công ty Cổ phần Armephaco, Armepharco |
Công ty đăng ký | Armepharco |
Dạng bào chế | Viên nén |
Quy cách đóng gói | Hộp 25 vỉ x 20 viên |
Hạn sử dụng | 36 tháng kể từ ngày sản xuất |
Hoạt chất | Clorpheniramin Maleat, Paracetamol (Acetaminophen) |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | am543 |
Chuyên mục | Thuốc Hô Hấp |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi
Phản hồi thông tin
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
Thuốc Aphargen thường được chỉ định trong điều trị và kiểm soát các triệu chứng ngạt mũi, sổ mũi hoặc nhức đầu. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn chi tiết về thuốc Aphargen.
1 Thành phần
Aphargen là thuốc gì? Thuốc được sử dụng để kiểm soát các triệu chứng cảm cúm, với thành phần chính 1 viên Aphargen là:
- Paracetamol hàm lượng 325mg.
- Clorpheniramin maleat hàm lượng 2mg.
- Tá dược vừa đủ cho 1 viên.
Dạng bào chế: Viên nén.
2 Công dụng của thuốc Aphargen
Aphargen có tác dụng gì? Aphargen 325 thường được sử dụng để làm giảm và kiểm soát các triệu chứng trong bệnh cảm cúm như: sốt, ho, ngứa mũi, hắt hơi, chảy nước mắt hoặc nước mũi.
Điều trị và làm giảm tình trạng cơn đau từ nhẹ đến trung bình, tình trạng mẩn ngứa, viêm mũi dị ứng theo mùa hoặc mày đay.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Calmezin điều trị các dấu hiệu triệu chứng cảm cúm
3 Liều dùng - Cách dùng của thuốc Aphargen
Đối tượng sử dụng | Liều lượng dùng |
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi | 1 - 2 viên/lần và dùng lại sau từ 4 giờ đến 6 giờ nếu cần |
Trẻ em từ 6 tuổi đến 12 tuổi | Dùng bằng nửa liều của người trưởng thành |
Trẻ em dưới 6 tuổi | Không có khuyến cáo sử dụng cho nhóm đối tượng này |
Cách dùng: Uống nguyên viên với nước và dùng theo đúng hướng dẫn của bác sĩ điều trị.
4 Chống chỉ định
Chống chỉ định cho người có tiền sử quá mẫn với bất cứ thành phần nào của Aphargen.
Người có tiền sử bị thiếu hụt men G6PD bẩm sinh, hoặc bị glaucom góc hẹp.
Không sử dụng thuốc cho bệnh nhân bị hen cấp tính, người bị u xơ tuyến tiền liệt hoặc bị chẩn đoán là tắc cổ bàng quang.
Đang điều trị bằng các thuốc IMAO trong 2 tuần trở lại đây hoặc bị chuẩn đoán là tắc môn vị tá tràng.
Trẻ bị thiếu tháng hoặc thai phụ cũng không được dùng thuốc này trong điều trị.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Colocol 500 hạ sốt và giảm đau hiệu quả
5 Tác dụng không mong muốn thuốc Aphargen
Dị ứng, phát ban.
Rối loạn công thức máu.
Khô miệng.
Tiểu ít hoặc bí tiểu.
Suy giảm chức năng gan.
Hoại tử gan nếu dùng dài ngày và liều cao.
Vã mồ hôi.
Buồn ngủ.
Mệt mỏi, nhược cơ.
6 Tương tác thuốc
Thuốc | Tương tác |
Thuốc chống đông thuộc nhóm Coumarin | Không được phối hợp điều trị đồng thời |
Các thuốc ức chế MAO | Tăng khả năng chống Cholinergic nếu dùng đồng thời |
Các thuốc gây cảm ứng men gan | Tăng nguy cơ nhiễm độc |
Barbiturat, Rifampin | Tác dụng của Paracetamol có thể bị giảm nếu phối hợp đồng thời với những hoạt chất này |
Carbamazepin, Hydantoin | Giảm tác dụng của Paracetamol |
Sulfinpyrazon | Giảm tác dụng của Paracetamol nếu kết hợp đồng thời trong phác đồ điều trị |
Ethanol | Tránh phối hợp đồng thời |
Than hoạt tính | Điều trị cùng lúc có thể gây giảm hấp thu của Paracetamol |
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Paracetamol được đánh giá là khá lành tính khi dùng với liều điều trị, tuy nhiên bác sĩ vẫn cần cảnh báo bệnh nhân về các phản ứng không mong muốn trên da từ nhẹ đến nghiêm trọng như dày sẩn, mày đay, phù mạch, AGEP, Ten,...
Tình trạng giảm tiểu cầu, bạch cầu hoặc toàn thể huyết cầu, tình trạng ban xuất huyết cũng đã được báo cáo ở những bệnh nhân sử dụng Paracetamol.
Ở những bệnh nhân có tiền sử bị hen cần tránh dùng Paracetamol đồng thời với các loại thực phẩm có chứa Sulfite.
Thuốc cần được sử dụng thận trọng cho những người bị thiếu máu từ trước, cũng như người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận.
Việc sử dụng Clorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu hoặc làm nặng hơn tình trạng nhược cơ.
Thận trọng khi dùng thuốc cho người bị thở ngắn, khó thở, COPD.
7.2 Lưu ý cho thai phụ và bà mẹ cho con bú
Chống chỉ định dùng thuốc cho thai phụ và bà mẹ cho con bú.
7.3 Quá liều và xử trí
Paracetamol: biểu hiện quá liều thường thấy là đau bụng, tình trạng xanh tím trên da niêm mạc hoặc móng tay bệnh nhân.
Nếu thấy bệnh nhân có các biểu hiện lạ, nghi ngờ quá liều cần rửa dạ dày càng sớm càng tốt và tối ưu nhất là trong vòng 4 giờ tính từ thời điểm uống quá liều. Sau đó có thể dùng Sulfhydryl N - Acetylcystein đường uống hoặc tiêm tĩnh mạch, hoạt chất có hiệu quả nhất dưới 10 giờ khi tình trạng quá liều xảy ra. Ngoài ra có thể sử dụng thêm các loại thuốc tẩy muối hoặc Methionin.
Clorpheniramin: biểu hiện thường thấy là tình trạng an thần quá mức ngừng thở hoặc co giật. Tiến hành rửa dạ dày hoặc sử dụng Ipecacuanha để gây nôn, hạn chế quá trình hấp thu của hoạt chất vào tuần hoàn.
7.4 Bảo quản
Bảo quản thuốc ở nơi cao ráo và thoáng mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ duy trì dưới 30 độ C.
8 Sản phẩm thay thế thuốc Aphargen
Trong trường hợp thuốc Aphargen hết hàng, thì bạn có thể cân nhắc chuyển sang các thuốc sau:
- Coldacmin Sinus thuốc có thành phần chính là Clorpheniramin Maleat, Paracetamol (Acetaminophen) thường được chỉ định trong cải thiện triệu chứng ở những bệnh nhân bị cảm lạnh hoặc cảm cúm. Làm giảm nhanh tình trạng viêm mũi dị ứng hoặc mẩn ngứa, mày đay do nhiều nguyên nhân. Thuốc được bào chế ở dạng viên nén và do công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG - Việt Nam sản xuất.
- Coldacmin Flu với thành phần chính là Clorpheniramin Maleat, Paracetamol. Thuốc có thành phần và hàm lượng tương đương như Aphargen nên rất phù hợp để thay thế khi cần thiết.
9 Thông tin chung
Số đăng ký: Đang cập nhật.
Nhà sản xuất: Armepharco.
Đóng gói: Hộp 25 vỉ x 20 viên.
10 Cơ chế tác dụng
10.1 Dược lực học
Paracetamol:
- Hoạt chất thường được sử dụng để giảm đau và hạ sốt từ nhẹ đến trung bình và được WHO khuyến cáo là lựa chọn đầu tay trong điều trị đau và sốt. Hoạt chất được xếp vào nhóm NSAIDs nhưng không có tác dụng chống viêm, không làm gián đoạn quá trình bài tiết Acid Uric ở ống thận cũng như không gây ảnh hưởng đến sự cân bằng Acid Bazơ khi dùng với liều lượng được khuyến cáo.
- Hoạt chất không gây ra tình trạng rối loạn đông máu cũng như không có khả năng ức chế kết tập tiểu cầu. Các phản ứng nghiêm trọng thường hiếm khi xảy ra khi sử dụng hoạt chất này trong điều trị.[1]
Clorpheniramine:
- Clorpheniramine là một hoạt chất đối kháng thụ thể Histamin H1 thường được dùng để kiểm soát các triệu chứng các tình trạng dị ứng ở đường hô hấp trên hoặc ngoài da.
- Cơ chế tác dụng của hoạt chất là liên kết với thụ thể Histamine H1 từ đó ngăn chặn sự giải phóng Histamin nội sinh, và giảm thiểu được các dấu hiệu của dị ứng.[2]
10.2 Dược động học
Clorpheniramine:
- Hoạt chất được hấp thu tốt qua đường tiêu hóa, và có khoảng 72% lượng uống được gắn kết với Protein huyết tương. Hoạt chất được chuyển hóa chủ yếu ở gan thông qua hệ enzyme Cytochrome P450 (CYP450) với nửa đời bán thải vào khoảng 21-27 giờ đồng hồ.
Paracetamol:
- Sinh khả dụng đường uống của hoạt chất vào khoảng 88% với nồng độ đỉnh đạt được sau khoảng 90 phút sau khi dùng. Thể tích phân bố của hoạt chất vào khoảng 0,9L/kg và có khoảng từ 10% đến 20% có liên kết với hồng cầu. Hoạt chất được phân bố rộng khắp các mô trừ mỡ với tác dụng nhanh nhưng không kéo dài.
- Các chất chuyển hóa của hoạt chất thường được bài tiết qua nước tiểu và có khoảng 5% liều uống được đào thải ra ngoài ở dạng không đổi.
11 Thuốc Aphargen giá bao nhiêu?
Thuốc Aphargen hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.
12 Thuốc Aphargen mua ở đâu?
Thuốc Aphargen mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Aphargen để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
13 Ưu điểm
- Aphargen có chỉ định rộng, phù hợp trong điều trị và kiểm soát các triệu chứng ở người bị tình trạng hắt hơi, sổ mũi gây ra do nhiều nguyên nhân.
- Thuốc có thể làm giảm tình trạng đau đầu.
- Kiểm soát được triệu chứng mày đay vô căn.
- Giá thành hợp lý và được sản xuất bởi Armepharco một trong những công ty dược phẩm uy tín nhất tại Việt Nam.
14 Nhược điểm
- Thuốc có thể gây ra một số phản ứng nghiêm trọng trên da.
- Không phù hợp sử dụng cho người bị nhược cơ hoặc gặp các vấn đề về gan nặng.
Tài liệu tham khảo
- ^ Tác giả Philip Thornton (đăng ngày 4 tháng 4 năm 2023), Paracetamol, Drug.com. Truy cập ngày 4 tháng 12 năm 2023.
- ^ Tác giả Cerner Multum (đăng ngày 26 tháng 7 năm 2023), Clorpheniramin, Drug.com. Truy cập ngày 4 tháng 12 năm 2023.