1 / 7
acetylcystein 200mg khapharco 1 S7841

Acetylcystein 200mg Khapharco (Hộp 100 viên)

Thuốc không kê đơn

0
Đã bán: 553 Còn hàng
Thương hiệuKhapharco (Dược phẩm Khánh Hòa), Công ty Cổ phần Dược phẩm Khánh Hòa
Công ty đăng kýCông ty Cổ phần Dược phẩm Khánh Hòa
Dạng bào chếViên nang
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtAcetylcystein
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmbo50
Chuyên mục Thuốc Hô Hấp

Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây

Dược sĩ Thanh Huế Biên soạn: Dược sĩ Thanh Huế
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

1 Thành phần

Trong mỗi viên Acetylcystein 200mg Khapharco có thành phần:

  • Acetylcysteine 200mg.
  • Tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nang.

2 Acetylcystein 200mg Khapharco là thuốc gì?

Acetylcystein 200mg Khapharco là thuốc được sử dụng để tiêu chất nhầy trong các bệnh nhầy nhớt và bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như viêm phế quản cấp, mạn tính và hỗ trợ làm sạch đường thở thường quy đối với các trường hợp mở khí quản.

Thuốc Acetylcystein 200mg Khapharco
Thuốc Acetylcystein 200mg Khapharco có tác dụng long đờm, điều trị bệnh hô hấp

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Acecyst 200mg long đờm, thông đường hô hấp

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Acetylcystein 200mg Khánh Hòa

3.1 Liều dùng

Đối với người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 1 viên Acetylcystein 200mg Khapharco x 3 lần/ngày.

3.2 Cách dùng

Acetylcystein 200mg Khapharco được dùng đường uống.

4 Chống chỉ định

Dị ứng với acetylcystein hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Không sử dụng cho trẻ em dưới 2 tuổi.

Bệnh nhân có tiền sử hen.

Người có tiền sử loét dạ dày hoặc tá tràng.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Apimuc 200 Capsules tiêu nhầy đường hô hấp

5 Tác dụng phụ

Thường gặp: Buồn nôn, nôn, đau bụng và ban da, sốt. [1]

Ít gặp: Phản ứng quá mẫn (co thắt phế quản, khó thở, ngứa, mày đay, phát ban, phù mạch và nhịp tim nhanh, hạ huyết áp), đau đầu, ù tai

Rất hiếm gặp: Sốc phản vệ, phản ứng giống phản vệ, xuất huyết.

6 Tương tác

Kháng sinh: Mặc dù acetylcystein chỉ làm giảm hoạt tính của kháng sinh khi trộn chung, khuyến nghị dùng kháng sinh cách acetylcystein 2 giờ trước hoặc sau để đảm bảo hiệu quả.

Thuốc giảm ho: Không dùng đồng thời với acetylcystein trong quá trình điều trị, do phản xạ ho bị ức chế có thể gây tích tụ đờm trong phế quản.

Nitroglycerin: Acetylcystein có thể tăng cường tác dụng giãn mạch của Nitroglycerin, nên cần thận trọng khi kết hợp.

Than hoạt: Than hoạt làm giảm hấp thu, từ đó giảm tác dụng của acetylcystein.

Một số xét nghiệm: Acetylcystein có thể ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm salicylat bằng phương pháp phân tích so màu.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Trong quá trình sử dụng acetylcystein, bệnh nhân có thể xuất hiện lượng đờm loãng nhiều tại phế quản. Nếu bệnh nhân gặp khó khăn trong việc ho và khạc đờm, cần hỗ trợ bằng cách thực hiện hút đờm.

Những người có tiền sử dị ứng hoặc viêm loét dạ dày – tá tràng cần thận trọng khi sử dụng thuốc này.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thời kỳ mang thai: Acetylcystein có khả năng đi qua nhau thai khi sử dụng đường uống. Hiện chưa có nghiên cứu nào xác nhận tính an toàn của thuốc đối với phụ nữ mang thai. Vì vậy, acetylcystein chỉ nên được sử dụng trong thai kỳ khi thật sự cần thiết.

Thời kỳ cho con bú: Hiện không có thông tin cụ thể về việc acetylcystein được bài tiết vào sữa mẹ, cũng như tác động của thuốc lên trẻ bú mẹ hoặc quá trình tiết sữa. Vì vậy, để đảm bảo an toàn, không khuyến nghị cho con bú trong thời gian sử dụng acetylcystein và chỉ sử dụng khi thật sự cần thiết.

7.3 Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Acetylcystein có thể gây ra các tác dụng phụ như buồn ngủ, đau đầu và ù tai. Vì vậy, nên tránh sử dụng acetylcystein khi thực hiện các hoạt động cần sự tập trung cao độ.

7.4 Xử trí khi quá liều

Quá liều acetylcystein có thể dẫn đến các triệu chứng tiêu hóa như buồn nôn, nôn, và tiêu chảy.

Hiện không có thuốc giải độc đặc hiệu, việc điều trị chủ yếu dựa vào các biện pháp hỗ trợ và xử lý triệu chứng. 

7.5 Bảo quản 

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát.

Tránh ánh sáng trực tiếp.

Giữ ở nhiệt độ dưới 30⁰C

8 Sản phẩm thay thế 

Nếu sản phẩm Acetylcystein 200mg Khapharco hết hàng, quý khách hàng vui lòng tham khảo các sản phẩm thay thế sau:

  • Thuốc Acetylcysteine 200mg Mekophar của Công ty cổ phần hoá dược phẩm Mekophar sản xuất, có thành phần Acetylcysteine với hàm lượng 200mg có tác dụng làm loãng đờm, giúp tống xuất dịch tiết trong viêm phế quản-phổi, viêm khí phế quản cấp và mạn tính.
  • Thuốc Becocystein 200mg được sản xuất bởi Công ty Liên doanh Meyer - BPC, chứa Acetylcystein 200mg có tác dụng tiêu nhầy trong các tình trạng bệnh hô hấp có đờm, viêm phế quản mức độ mạn và cấp tính, giúp làm sạch trong mở khí quản thường xuyên.

9 Cơ chế tác dụng 

9.1 Dược lực học

Acetylcystein là dẫn xuất N-acetyl của L-cystein, một Amino acid tự nhiên. Thuốc được sử dụng để tiêu chất nhầy, làm giảm độ đặc quánh của đờm trong phổi, dù có mủ hay không, bằng cách phá vỡ các cầu nối disulfua trong mucoprotein, giúp đờm dễ dàng được tống ra ngoài thông qua các phương pháp như ho, dẫn lưu tư thế hoặc hỗ trợ cơ học.

9.2 Dược động học

Hấp thu: Sau khi uống, acetylcystein được hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn qua Đường tiêu hóa. Tuy nhiên, Sinh khả dụng qua đường uống chỉ khoảng 10% do thuốc trải qua quá trình chuyển hóa bước đầu tại gan. Thuốc đạt nồng độ cao nhất trong huyết tương trong khoảng 1 đến 3 giờ sau khi uống.

Phân bố: Trong cơ thể, acetylcystein liên kết với protein huyết tương từ 66% đến 87%. Sau khi dùng liều 100 mg, khoảng 48% lượng thuốc được phân bố vào mô phổi.

Chuyển hóa: Acetylcystein được chuyển hóa chủ yếu tại gan, tạo thành các chất chuyển hóa như cystein và hợp chất disulfid. Cystein sau đó được tiếp tục chuyển hóa thành glutathion và các chất khác.

Thải trừ: Acetylcystein được bài tiết gần như hoàn toàn qua thận dưới dạng chất chuyển hóa. Độ thanh thải qua thận chiếm khoảng 30% tổng độ thanh thải toàn thân.

10 Thuốc Acetylcystein 200mg Khapharco giá bao nhiêu?

Thuốc Acetylcystein 200mg Khapharco hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.

11 Thuốc Acetylcystein 200mg Khapharco mua ở đâu?

Bạn có thể mua thuốc Acetylcystein 200mg Khapharco trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

12 Ưu điểm 

  • Acetylcystein 200mg Khapharco làm loãng và giảm độ quánh của đờm, giúp cải thiện tình trạng tắc nghẽn đường hô hấp trong các bệnh lý hô hấp như viêm phế quản cấp, mạn tính.
  • Thuốc được bào chế dạng viên nang giúp người dùng dễ sử dụng, bảo quản.
  • Thuốc được sản xuất tại các nhà máy đạt chuẩn GMP, tuân thủ quy trình nghiêm ngặt để đảm bảo chất lượng cao nhất cho từng sản phẩm.

13 Nhược điểm

  • Thuốc có thể gây buồn nôn, nôn, đau dạ dày, tiêu chảy hoặc các phản ứng quá mẫn như mẩn ngứa hoặc co thắt phế quản… ở một số bệnh nhân.

Tổng 7 hình ảnh

acetylcystein 200mg khapharco 1 S7841
acetylcystein 200mg khapharco 1 S7841
acetylcystein 200mg khapharco 2 M4104
acetylcystein 200mg khapharco 2 M4104
acetylcystein 200mg khapharco 3 F2467
acetylcystein 200mg khapharco 3 F2467
acetylcystein 200mg khapharco 4 G2445
acetylcystein 200mg khapharco 4 G2445
acetylcystein 200mg khapharco 5 V8717
acetylcystein 200mg khapharco 5 V8717
acetylcystein 200mg khapharco 6 P6161
acetylcystein 200mg khapharco 6 P6161
acetylcystein 200mg khapharco 7 E2876
acetylcystein 200mg khapharco 7 E2876

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Cerner Multum (Đăng ngày 25 tháng 12 năm 2023). Acetylcysteine, Drugs.com. Truy cập ngày 31 tháng 3 năm 2025.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    trẻ 10 tuổi dùng mấy viên mỗi ngày?

    Bởi: Khang vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Chào anh, trẻ 10 tuổi uống 1 viên Acetylcystein 200mg Khapharco mỗi lần và 3 lần mỗi ngày ạ

      Quản trị viên: Dược sĩ Thanh Huế vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Acetylcystein 200mg Khapharco (Hộp 100 viên) 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Acetylcystein 200mg Khapharco (Hộp 100 viên)
    T
    Điểm đánh giá: 5/5

    Thuốc dùng có hiệu quả, hàng chính hãng

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA
hotline
0927.42.6789