Acetab Extra
Thuốc kê đơn
Thương hiệu | Agimexpharm, Công Ty Cổ Phần Dược Phẩm Agimexpharm |
Công ty đăng ký | Công Ty Cổ Phần Dược Phẩm Agimexpharm |
Số đăng ký | VD-28816-18 |
Dạng bào chế | Viên nén bao phim |
Quy cách đóng gói | Hộp 10 vỉ x 10 viên |
Hạn sử dụng | 36 tháng |
Hoạt chất | Paracetamol (Acetaminophen), Cafein (1,3,7-Trimethylxanthin) |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | aa8478 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi
Phản hồi thông tin
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
Thuốc Acetab Extra có chứa hoạt chất paracetamol kết hợp cafein, được dùng để giảm các triệu chứng cảm cúm và hạ sốt cho người lớn và trẻ nhỏ trên 12 tuổi. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc thông tin cụ thể về thuốc Acetab Extra.
Thành phần
Thành phần: Mỗi viên thuốc Acetab Extra có chứa:
Paracetamo:.....................................500mg.
Cafein:................................................65mg.
Tá dược: vừa đủ 1 viên.
Dạng bào chế: Viên nén bao phim.
1 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Acetab Extra
1.1 Acetab Extra là thuốc gì?
1.1.1 Dược lực học
Paracetamol
Paracetamol (Acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) là 1 chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, được biết đến là thuốc giảm đau – hạ sốt hữu hiệu và sử dụng thường xuyên. Paracetamol có tác dụng giảm đau trong các trường hợp đau nhẹ và vừa, đặc biệt là với các cơn đau mức độ nhẹ có nguồn gốc không phải từ cơ quan nội tạng.
Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Cơ chế được cho là do thuốc ảnh hưởng tới trung tâm điều hòa thân nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ thân nhiệt do giãn mạch, tăng tuần hoàn máu ngoại vi.
Ở liều điều trị thông thường,Paracetamol không gây tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không kích ứng dạ dày và không gây hiệu ứng ảnh hưởng tới sự kết tập tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.
Quá liều paracetamol có thể làm xuất hiện một chất chuyển hóa là N-acetyl-benzoquinonimin gây độc nặng cho gan.
Cafein
Cafein là dẫn chất của xanthin (methylxanthin), là chất gây kích thích hệ thần kinh trung ương, giúp tỉnh táo, tăng hoạt động tinh thần, đồng thời hỗ trợ giảm đau nhẹ, duy trì hoạt động cơ bắp. Ở liều 65mg/viên, cafein cho thấy vai trò hiệp đồng để tăng hiệu quả giảm đau của paracetamol.
1.1.2 Dược động học
Paracetamol
Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn sau khi uống. Nồng độ đỉnh đạt được sau 30phút - 2giờ.
Phân bố: Thuốc phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể.
Chuyển hóa: Thuốc được chuyển hóa ở gan và được đào thải qua nước tiểu dưới các dạng liên hợp với glucoronide, sulphate và Glutathione (10%).
Thải trừ: Không đến 5% thuốc được thải trừ dưới dạng còn hoạt tính. Nửa đời thải trừ thay đổi trong khoảng 1 - 4giờ. Tỷ lệ paracetamol liên kết với protein huyết tương không đáng kể ở liều khuyến cáo.
Cafein
Cafein được hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn sau khi uống. Nồng độ tối đa trong huyết tương đạt được trong vòng 1 giờ với sự phân phối rộng khắp cơ thể. 1 lượng nhỏ Cafein được tìm thấy trong sữa mẹ và qua được hàng rào nhau thai.
Thời gian bán thải của cafein khoảng 3 – 7 giờ sau khi bị chuyển hóa gần như hoàn toàn ở gan, bài tiết ra ngoài cùng nước tiểu dưới dạng các chất chuyển hóa, chỉ có khoảng 1% liều dùng được tìm thấy dưới dạng không đổi trong nước tiểu.
1.2 Chỉ định của thuốc Acetab Extra
Thuốc Acetab Extra 500mg được chỉ định sử dụng trong các trường hợp:
Sốt do mọi nguyên nhân mức độ nhẹ đến vừa (kể cả trường hợp sốt có chống chỉ định với Aspirin)
Đau do nhiều nguyên nhân như đau đầu, đau bụng do đến tháng, đau răng, đau xương - cơ có cường độ thấp.
==>> Mời bạn đọc tham khảo sản phẩm có cùng thành phần: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Tahero 650: Thuốc giảm đau hạ sốt hiệu quả
2 Liều dùng - Cách dùng thuốc Acetab Extra
2.1 Liều dùng thuốc Acetab Extra
Người lớn: Uống 1 – 2 viên/lần, 3 – 4 lần/ngày (tối đa 8 viên/24 giờ). Khoảng cách giữa các liều ít nhất là 4 giờ.
Trẻ em:
Trẻ em từ 12 tuổi – 16 tuổi: Uống 1 viên/lần.
Trẻ em từ 16 tuổi – 18 tuổi: Uống 1 – 2 viên/lần.
Không dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi.
2.2 Cách dùng thuốc Acetab Extra hiệu quả
Liều dùng cho trẻ em có thể nhắc lại sau mỗi 4 – 6 giờ nếu cần thiết, nhưng không được dùng quá 4 lần trong vòng 24 giờ.
Uống thuốc nên sau bữa ăn để hạn chế kích ứng trên hệ tiêu hóa, nuốt nguyên viên cùng cốc nước đầy.
3 Chống chỉ định
Không dùng thuốc Acetab Extra cho các trường hợp:
Quá mẫn với paracetamol, cafein hoặc bất kì thành phần tá dược nào của thuốc.
==>> Xem thêm sản phẩm: [CHÍNH HÃNG] Thuốc MyPara 650 - Hạ sốt giảm đau hiệu quả
4 Tác dụng phụ
Nhìn chung, thuốc Acetab Extra ít gây tác dụng phụ cho người bệnh ở liều được khuyến cáo, tuy nhiên có thể xảy ra một số tác dụng không mong muốn như sau:
Các phản ứng nhạy cảm với paracetamol với triệu chứng mẫn đỏ trên da có hồi phục hay rối loạn máu có thể xảy ra mặc dù hiếm gặp.
Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Nếu thấy sốt, bọng nước quanh các hốc tự nhiên, nên nghĩ đến hội chứng Stevens-Johnson, phải ngừng thuốc.
Liều cao paracetamol có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng.
Mất ngủ, mệt mỏi, chóng mặt, hồi hộp, rối loạn tiêu hóa. bồn chồn, lờ đờ, đau đầu…
Rối loạn ruột, tăng kích thích, nhịp tim nhanh
5 Tương tác
Không dùng Acetab extra cùng lúc với các thuốc khác cùng có chứa thành phần paracetamol, cafein.
Liều cao paracetamol có làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc chống đông máu nhóm coumarin và dẫn chất indandion.
Có thể xảy ra hạ thân nhiệt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời paracetamol và các liệu pháp hạ nhiệt khác.
Paracetamol thường có nguy cơ cao gây độc cho gan ở người thường xuyên sử dụng rượu bia.
Thuốc chống co giật (gồm Phenytoin, barbiturat, carbamazepin) có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng phản ứng tạo thành các dẫn chất có hại với gan.
Ngoài ra, dùng đồng thời Isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan, nhưng chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này.
Tốc độ hấp thu paracetamol tăng khi có mặt của metoclopramid, Domperidon.
Paracetamol bị giảm hấp thu khi kết hợp cùng cholestyramin, do đó không nên uống cholestyramin trong vòng 1 giờ nếu cần giảm đau tối đa.
6 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
6.1 Lưu ý và thận trọng
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
Cần thận trọng khi sử dụng paracetamol cho người lớn và thanh thiếu niên cân nặng dưới 50 kg.
Không được sử dụng đồng thời Acetab Extra với các thuốc chứa paracetamol khác
Thận trọng khi dùng paracetamol trong trường hợp mất nước, suy dinh dưỡng mạn tính.
Cần thận trọng khi dùng paracetamol để điều trị cho các đối tượng suy thận nặng, suy gan nặng hoặc thiếu máu tán huyết nặng, người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
Cân nhắc khi chỉ định paracetamol kết hợp với các chất gây cảm ứng CYP3A4 hoặc sử dụng các chất gây cảm ứng men gan, chẳng hạn như Rifampicin, Cimetidine hoặc thuốc chống động kinh (ví dụ: glutetimmide, fenobarbital hoặc Carbamazepine).
Sau khi sử dụng thuốc giảm đau không đúng liều lượng cao trong thời gian dài, có thể xảy ra đau đầu mà không thể điều trị được bằng liều cao hơn của sản phẩm thuốc.
Lạm dụng thuốc giảm đau, đặc biệt là các thuốc giảm đau phối hợp, có thể dẫn đến tổn thương thận vĩnh viễn với nguy cơ suy thận (bệnh thận do thuốc giảm đau).
Do thuốc có chứa cafein có thể gây kích thích thần kinh trung ương, gây mất ngủ nếu dùng vào buổi tối.
Tránh dùng quá nhiều cafein (ví dụ: trà, cà phê …) khi đang uống thuốc Acetab extra.
6.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Không dùng dạng phối hợp paracetamol và cafein cho phụ nữ đang có thai và bà mẹ đang cho con bú do độc tính ảnh hưởng tới cả mẹ và trẻ.
6.3 Ảnh hưởng của thuốc đến khả năng lái xe và vận hành máy móc
Thuốc không gây buồn ngủ, không ảnh hưởng đáng kể lên khả năng lái xe và vận hành máy móc.
6.4 Xử trí khi quá liều
Triệu chứng: Buồn nôn, nôn, đau bụng, chóng mặt, mất cân bằng, thậm chí co giật, viêm dây thần kinh ngoại biên, thậm chí hoại tử gan.
Xử trí: Rửa dạ dày trong vòng 4 giờ sau khi dùng lượng thuốc lớn. Nên sử dụng N-acetylcystein để điều trị cho bệnh nhân trong vòng 8 giờ sau khi uống quá liều paracetamol. Nếu bệnh nhân không nôn mửa, có thể sử dụng Methionine đường uống cho bệnh nhân, đặc biệt bệnh nhân ở vùng xa.
6.5 Bảo quản
Bảo quản thuốc Acetab Extra ở nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp.
Nhiệt độ dưới 30⁰C.
Tránh xa tầm tay trẻ em.
7 Nhà sản xuất
SĐK: VD-28816-18.
Nhà sản xuất: Công Ty Cổ Phần Dược Phẩm Agimexpharm.
Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên
8 Thuốc Acetab Extra giá bao nhiêu?
Thuốc Acetab Extra hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Acetab Extra có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.
9 Thuốc Acetab Extra mua ở đâu?
Thuốc Acetab Extra mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc Acetab Extra trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
10 Ưu điểm
Acetab Extra được bào chế dạng viên nén bao phim thuận tiện khi sử dụng, dễ dàng bảo quản và mang theo.
Paracetamol được sử dụng như liệu pháp giảm đau đầu tay được khuyến nghị cho bệnh nhân tim mạch [1].
Thuốc được dùng trong các trường hợp người bị cảm sốt, đau nhức cơ, với hiệu quả giảm đau, hạ sốt nhanh chóng, ở liều điều trị gần như an toàn, không gây tác dụng phụ, đặc biệt không gây buồn ngủ [2]
Dạng kết hợp giữa paracetamol và caffein cho thấy an toàn và có hiệu quả cao trong điều trị thống kinh nguyên phát. Ở các tình trạng đau cấp tính khác, caffein hoạt động như một chất hỗ trợ giảm đau và tăng cường hiệu quả của paracetamol [3].
Thuốc Acetab Extra được sản xuất bởi Công Ty Cổ Phần Dược Phẩm Agimexpharm, đơn vị dược phẩm uy tín và tiên phong trong việc áp dụng khoa học tiến bộ và dây truyền hiện đại, nhà máy sản xuất đạt chuẩn GMP. Agimexpharm hiện đang sản xuất và phân phối nhiều sản phẩm giảm đau, kháng sinh và thuốc tim mạch với chất lượng cao và giá thành bình dân, được nhiều chuyên gia và bác sĩ tin tưởng.
11 Nhược điểm
Khi dùng thường xuyên và với liều lượng lớn (> 4 g/ngày ), có nguy cơ xảy ra các tác dụng phụ nghiêm trọng như tổn thương gan do tăng phản ứng tạo các chất gây độc cho tể bào gan [4].
Tổng 15 hình ảnh
Tài liệu tham khảo
- ^ Tác giả Elliott M Antman, (Đăng ngày 27 tháng 03 năm 2007, Use of nonsteroidal antiinflammatory drugs: an update for clinicians: a scientific statement from the American Heart Association, Pubmed. Truy cập ngày 9 tháng 4 năm 2023
- ^ Hướng dẫn sử dụng do nhà sản xuất cung cấp, tải bản PDF tại đây
- ^ Tác giả Z Ali và cộng sự (Ngày đăng: tháng 3 năm 2007). Efficacy of a paracetamol and caffeine combination in the treatment of the key symptoms of primary dysmenorrhoea, Pubmed. Truy cập ngày 9 tháng 4 năm 2023
- ^ Tác giả Marta Jóźwiak-Bebenista, Jerzy Z Nowak, (Ngày đăng tháng 2 năm 2014), Paracetamol: mechanism of action, applications and safety concern, Pubmed. Truy cập ngày 20 tháng 03 năm 2023