Acemetin 200mg
Thuốc không kê đơn
Thương hiệu | Hataphar (Dược phẩm Hà Tây), Công ty cổ phần dược phẩm Hà Tây |
Công ty đăng ký | Công ty cổ phần dược phẩm Hà Tây |
Số đăng ký | VD-27875-17 |
Dạng bào chế | Thuốc bột pha hỗn dịch uống |
Quy cách đóng gói | Hộp 30 gói x 1g |
Hoạt chất | Acetylcystein |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | alk627 |
Chuyên mục | Thuốc Hô Hấp |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Thuốc Acemetin 200mg có thành phần:
Acetylcystein: ………………… 200 mg
Dạng bào chế: Thuốc bột pha hỗn dịch uống
2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Acemetin 200mg
Acemetin 200mg được chỉ định làm thuốc tiêu nhầy trong các bệnh lý hô hấp kèm đờm nhầy như viêm mũi, viêm tai giữa tiết dịch, viêm phế quản cấp và mạn tính, viêm xoang, viêm thanh quản và bệnh nhày nhớt.[1]

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Fretamuc 200mg điều trị rối loạn hô hấp có tăng tiết chất nhầy
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Acemetin 200mg
3.1 Liều dùng
Trẻ > 7 tuổi, người lớn: liều 1 gói Acemetin 200mg/lần x 3 lần/ngày.
Trẻ 2-7 tuổi: liều 1 gói Acemetin 200mg/lần x 2 lần/ngày.
3.2 Cách dùng
Uống thuốc ngay sau bữa ăn.
Hòa tan gói thuốc bột với một cốc nước và uống.
4 Chống chỉ định
Không dùng thuốc Acemetin 200mg trong trường hợp:
- Trẻ < 2 tuổi.
- Mẫn cảm với Acetylcystein.
- Tiền sử hen.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc Practyl-F chứa acetylcystein giúp tiêu đờm trong bệnh lý hô hấp
5 Tác dụng phụ
Tần suất | Tác dụng phụ |
Thường gặp | Tim đập nhanh. Buồn nôn, nôn. Phù, đỏ bừng |
Ít gặp | Chảy nước mũi nhiều. Phát ban, mày đay. Ù tai, buồn ngủ. Ran ngáy, viêm miệng. Buồn ngủ. |
Hiếm gặp | Rét run. Co thắt phế quản (kèm phản ứng phản vệ) Sốt. |
6 Tương tác
Acetylcystein có thể tương tác với các chất chống oxy hóa và phản ứng với một số kim loại: đồng, nikem, Sắt, cao su.
Không dùng các thuốc làm giảm bài tiết dịch phế quản, thuốc ho đồng thời với Acetylcystein
Về lý học, Acetylcystein tương kỵ với rypsin, Hydrogen peroxide, dầu iod.
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Nếu cần dùng thuốc cho người có tiền sử dị ứng cần giám sát người bệnh và thận trọng nguy cơ co thắt phế quản, phát hen và ngừng cho người bệnh dùng thuốc.
Đối tượng trẻ nhỏ, người cân nặng dưới 40kg cần được kiểm soát chặt chẽ hơn trong quá trình điều trị.
Nếu có biểu hiện nôn dữ dội sau khi dùng thuốc Acemetin 200mg cần theo dõi và xem xét các biểu hiện của loét dạ dày, chảy máu dạ dày hoặc giãn thực quản.
==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Stacytine 200 CAP điều trị các trường hợp ho có đờm, nhiều đờm, đờm đặc quánh
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Chỉ sử dụng thuốc Acemetin 200mg khi thực sự cần thiết.
7.3 Xử trí khi quá liều
Triệu chứng quá liều thuốc Acemetin 200mg tương tự như triệu chứng phản vệ, có thể bao gồm các triệu chứng khác như suy thận, suy hô hấp, đông máu rải rác, tan máu.
Điều trị quá liều theo triệu chứng.
7.4 Bảo quản
Nhiệt độ bảo quản dưới 30°C, đặt thuốc nơi thoáng mát.
8 Sản phẩm thay thế
Nếu thuốc Acemetin 200mg tạm hết hàng, quý khách vui lòng tham khảo thêm:
- Thuốc Besamux 200mg, hộp 30 gói x 2g dạng bột pha uống, sản xuất bởi Công ty liên doanh dược phẩm ELOGE FRANCE Việt Nam, có tác dụng tiêu nhầy, chỉ định trong điều trị các bệnh lý hô hấp kèm đờm nhớt như viêm họng, viêm xoang mũi, viêm tai giữa, các thể viêm phế quản và dùng để hỗ trợ vệ sinh đường thở ở bệnh nhân mở khí quản.
- Thuốc Acitys 200mg được dùng trong điều trị các rối loạn liên quan đến tiết dịch đường hô hấp tại phế quản, xoang, dùng cho trẻ từ 2 tuổi và người lớn. Sản phẩm do Công ty CP SPM sản xuất, hộp 30 gói thuốc bột.
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Là một Amino acid tự nhiên, Acetylcystein tiêu đờm với cơ chế tách đôi cầu nối disulfua trong các phân tử mucoprotein của đờm, từ đó làm giảm độ quánh của đờm trong dịch tiết đường hô hấp, tạo điều kiện thuận lợi để loại bỏ đờm bằng cách ho hoặc dẫn lưu tư thế.
9.2 Dược động học
Hấp thu: thuốc được hấp thu nhanh và được khử acetyl tại gan tạo thành Cystein và trải qua quá trình chuyển hóa tiếp theo.
Phân bố: sau liều uống 200mg-600mg, thuốc đạt Cmax trong khoảng 0.5-1 giờ, thuốc gắn 83% với protein huyết tương, Vd là 0,47 lit/kg.
Chuyển hóa: tại gan thuốc được chuyển hóa thành cystein (chất có hoạt tính dược lý)
Thải trừ: thuốc thải trừ qua thận dưới dạng chất chuyển hóa không hoạt động, chức năng gan suy yếu có thể kéo dài thời gian bán hủy thuốc trong huyết tương.
10 Thuốc Acemetin 200mg giá bao nhiêu?
Thuốc Acemetin 200mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.
11 Thuốc Acemetin 200mg mua ở đâu?
Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Thuốc Acemetin 200mg bào chế dưới dạng bột thuốc, hương hoa quả nên có thể dễ dàng sử dụng cho nhiều đối tượng như trẻ nhỏ, người khó nuốt viên.
- Thuốc sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm Hà Tây - xí nghiệp dược phẩm lâu đời chuyên sản xuất nhóm hàng thuốc chữa bệnh có nhà máy đạt chuẩn GMP.
- Thuốc Acemetin 200mg làm giảm độ nhớt của nhầy trong các bệnh lý đường hô hấp khiến đường thở thông thoáng, giúp người dùng dễ chịu hơn.
13 Nhược điểm
- Thuốc Acemetin 200mg không dùng cho người có tiền sử hen.
Tổng 9 hình ảnh








