0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Stacytine 200 CAP

Mã: AA2733

Liên hệ


Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệu: Stellapharm
Hoạt chất: Acetylcystein
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hô hấp

Dược sĩ Lưu Văn Hoàng Biên soạn: Dược sĩ Lưu Văn Hoàng

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 751
logo
Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Stacytine 200 CAP được biết đến khá phổ biến với tác dụng làm long đờm, trừ đờm dùng cho người viêm phế quản. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng? Hãy cùng tìm hiểu những thông tin về thuốc Stacytine 200 CAP trong bài viết sau đây. 

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên Stacytine 200 CAP có chứa:

  • Acetylcysteine có hàm lượng là 200mg.
  • Ngoài ra còn có các thành phần tá dược khác vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nang cứng.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Stacytine 200 CAP

2.1 Tác dụng của thuốc Stacytine 200 CAP

Acetylcysteine là một dẫn chất của  amino acid L - Cystein.

Acetylcysteine phá vỡ các cầu nối Disulfid trong mucoprotein. Từ đó làm giảm đờm nhớt ở phế quản. Khi cơ thể có phản xạ ho, đờm được tống ra dễ dàng hơn khi sử dụng thuốc có chứa Acetylcysteine.

Ngoài ra, Acetylcysteine có khả năng duy trì nồng độ Glutathione, giúp thải độc gan, bảo vệ gan khỏi chất độc nhờ cơ chế là chất nền trong các quá trình liên hợp ở gan. Nhờ đó mà Acetylcysteine cũng được xem như là chất giải độc trong sử dụng các thuốc có chứa Paracetamol.

2.2 Chỉ định của thuốc Stacytine 200 CAP 

Thuốc Stacytine 200 CAP được chỉ định dùng điều trị trong các trường hợp sau:

  • Hỗ trợ làm tiêu chất nhầy khi bị viêm phế quản có đờm đặc quánh.
  • Các trường hợp ho có đờm, nhiều đờm, đờm đặc quánh.
  • Giải độc do dùng quá liều Paracetamol.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Acetylcystein STADA 200mg đánh tan đờm đặc, giảm ho nhanh chóng

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Stacytine 200 CAP 

3.1 Liều dùng của thuốc Stacytine 200 CAP 

Khi dùng để tiêu nhầy trong viêm phế quản:

  • Người lớn: uống 1 viên/lần x 3 lần/ngày.
  • Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: uống 1 viên/lần x 2 lần/ngày.

Khi dùng để giải độc Paracetamol:

  • Ban đầu uống 140mg/kg, cách 4 giờ uống một lần.
  • Liều tiếp theo là 70mg/kg, uống cho đến liều lần thứ 17.

Thời điểm tốt nhất để sử dụng thuốc này có hiệu quả là trong vòng 8 giờ từ khi có triệu chứng quá liều Paracetamol.

3.2 Cách dùng thuốc Stacytine 200 CAP hiệu quả

Dùng thuốc này theo đường uống, với nước lọc hay đun sôi để nguội.

Lưu ý không sử dụng dạng viên nang cứng cho trẻ dưới 3 tuổi.

4 Chống chỉ định

Không dùng thuốc Stacytine 200 CAP trong các trường hợp người bệnh bị mẫn cảm với một trong các thành phần nào có trong thuốc, người dị ứng với lúa mì.

Bệnh nhân có tiền sử hen, người bị bệnh hen hoặc co thắt phế quản.

Thuốc cùng không được dùng cho trẻ em nhỏ hơn 2 tuổi.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Mysoven 200mg có tác dụng làm tiêu chất nhầy

5 Tác dụng phụ

Co thắt phế quản, hạ huyết áp hoặc tăng huyết áp, nhìn mờ.

Phù mạch, nổi mẩn và ngứa ở da.

Mặt đỏ bừng, sốt, ngất lịm.

Đau khớp, lên cơn co giật.

Ra mồ hôi, nhìn mờ, rối loạn chức năng gan.

Nhiễm toan, ngừng hô hấp, thậm chí ngừng tim.

Bạn hãy thông báo ngay cho bác sĩ những tác dụng phụ gặp phải khi sử dụng thuốc Stacytine 200 CAP để nhận được sự hỗ trợ, cách xử trí kịp thời.

6 Tương tác

Có thể xảy ra một số tương tác khi dùng Stacytine 200 CAP với các thuốc, sản phẩm khác. Người dùng cần lưu ý để tránh phối hợp như:

  • Các chất oxy hóa: không dùng cùng Stacytine 200 CAP vì có phản ứng tương kỵ, làm giảm tác dụng của thuốc, ảnh hưởng không tốt tới sức khỏe.
  • Không dùng thuốc Stacytine 200 CAP đồng thời các thuốc ho, thuốc làm giảm bài tiết phế quản vì có thể làm đờm loãng không khạc ra được, gây khó thở.

Bạn hãy theo dõi và thông báo cho bác sĩ và dược sĩ biết danh sách thuốc, sản phẩm đang sử dụng để nhận được sự tư vấn dùng thuốc Stacytine 200 CAP an toàn, hiệu quả.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Hãy chú ý xem thật kỹ hướng dẫn sử dụng khi dùng thuốc Stacytine 200 CAP.

Thận trọng khi dùng thuốc Stacytine 200 CAP cho người bệnh hen, bệnh gan, xuất huyết dạ dày.

Người dùng có thể nôn, nhiều đờm loãng khi sử dụng thuốc trong việc giải độc Paracetamol.

Phải có sự theo dõi chặt chẽ khi dùng thuốc cho người bị hen. Nếu bệnh nhân hen dùng thuốc mà bị hiện tượng co thắt phế quản, cách xử trí tốt nhất là dùng thuốc phun mù với tác dụng giãn phế quản. Nếu bệnh nhân không có tiến triển gì thì phải ngừng dùng thuốc Stacytine 200 CAP ngay lập tức.

Nếu dùng thuốc làm ra nhiều đờm loãng, người bệnh không ho ra được thì phải hút hoặc đặt ống hút khí quản bệnh nhân dễ thở.

Không nên dùng thuốc Stacytine 200 CAP cho bệnh nhân bị các bệnh di truyền hiếm gặp, người không có khả năng dung nạp được Glucose.

7.2 Khuyến cáo cho phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ mang thai: Khi người mang thai có biểu hiện xấu do sử dụng quá nhiều Paracetamol thì có thể sử dụng thuốc Stacytine 200 CAP để giải độc. Việc dùng thuốc này có tác dụng tốt, hiệu quả, an toàn, giúp ngăn ngừa độc tính gây hại cho thai nhi trong bụng mẹ.

Phụ nữ cho con bú: Thuốc Stacytine 200 CAP an toàn, có thể dùng được cho các bà mẹ đang cho con bú.

7.3 Xử trí khi quá liều

Quá liều: Khi sử dụng quá liều thuốc Stacytine 200 CAP, người dùng có thể bị hạ huyết áp, tan máu, đông máu nội mạch rải rác. Thậm chí có thể bị suy thận, suy hô hấp.

Cách xử trí: Hiện nay vẫn chưa có thuốc giải độc. Bạn hãy gọi điện ngay cho bác sĩ, đến bệnh viện, trạm y tế để được chữa trị nhanh chóng, kịp thời.

7.4 Bảo quản 

Để thuốc Stacytine 200 CAP xa tầm tay trẻ em.

Đặt thuốc Stacytine 200 CAP nơi thoáng, khô ráo, nhiệt độ không quá 30⁰C.

Hãy đảm bảo tránh để cho ánh sáng mặt trời chiếu thẳng vào thuốc.

8 Nhà sản xuất 

Nhà sản xuất: Công ty TNHH LD Stella – Việt Nam.

Đóng gói: Hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.

9 Thuốc Stacytine 200 CAP giá bao nhiêu?

Thuốc Stacytine 200 CAP giá bao nhiêu? Thuốc Stacytine 200 CAP hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá thuốc cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Stacytine 200 CAP mua ở đâu?

Thuốc Stacytine 200 CAP mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

Ngày đăng
Lượt xem: 751
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Thuốc Stacytine 200 CAP dùng cho bà bầu được không?

Bởi: Minh An vào 01/07/2021 2:12:28 CH

Thích (0) Trả lời
Stacytine 200 CAP 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Stacytine 200 CAP
TM
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Stacytine 200 CAP dùng rất tốt, mình dùng và đỡ đờm đặc hơn rất nhiều

Trả lời Cảm ơn (0)
Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633