1 / 2
rumenadol 2 M5231

Rumenadol

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 142 Còn hàng
Thương hiệuQM.MEDIPHAR, Công Ty Cổ Phần Thương Mại Dược Phẩm Quang Minh
Công ty đăng kýCông Ty Cổ Phần Thương Mại Dược Phẩm Quang Minh
Số đăng kýVD-21012-14
Dạng bào chếViên nén dài bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtDextromethorphan, Loratadine, Paracetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmah520
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Huyền My Biên soạn: Dược sĩ Huyền My
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 621 lần

Rumenadol là thuốc được sản xuất bởi Công Ty Cổ Phần Thương Mại Dược Phẩm Quang Minh với thành phần chính chất Paracetamol, Loratadin, Dextromethorphan có tác dụng hạ sốt, giảm đau, giảm ho. Vậy Thuốc Rumenadol là thuốc gì? Liều lượng sử dụng như thế nào? Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng Rumenadol

Rumenadol
Rumenadol 

1 Thành phần    

1 viên nén dài bao phim Rumenadol có chứa các thành phần: 

  • Paracetamol……………………………………..500mg
  • Dextromethorphanhydrobromid…………………15mg
  • Loratadin…………………………………………….5mg

Tá dược vừa đủ 1 viên

Dạng bào chế: Viên nén dài bao phim

2 Tác dụng- chỉ định của Thuốc Rumenadol

2.1 Tác dụng của thuốc Thuốc Rumenadol

Thuốc cảm cúm Rumenadol là thuốc phối hợp tác dụng của 3 loại hoạt chất: Paracetamol có tác dụng Hạ Sốt Giảm Đau. Loratadin có tác dụng kháng histamin chọn lọc trên thụ thể H1 và dextromethorphan HBr có tác dụng làm giảm ho.

2.2 Chỉ định của Thuốc Rumenadol

Thuốc Rumenadol thường được chỉ định trong các trường hợp: Điều trị triệu chứng cảm cúm như ho, sốt, nhức đầu đau nhức bắp thịt, nhức xương khớp, nghẹt mũi, chảy nước mũi, nước mắt.

⇒ Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Bổ não Vitatree Maxi Ginkgo 9500mg - Viên uống hỗ trợ tăng cường tuần hoàn não

3 Liều dùng-Cách dùng Thuốc Rumenadol

3.1 Liều lượng sử dụng Thuốc Rumenadol

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên. Ngày uống hai lần.
  • Trẻ em 6 – 12 tuổi: Mỗi lần uống 1⁄2 viên. Ngày uống hai lần.
  • Hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.

Các bệnh nhân suy gan nặng hoặc thiểu năng thận vì có hệ số thanh thải thận của loratadin có thể giảm nên chỉ dùng 1 liều thấp ban đầu (ví dụ 1 viên mỗi ngày) hoặc 1 ngày nghỉ, một ngày uống (với liều sáng 1 viên, chiều 1 viên) hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.

3.2 Cách dùng Thuốc Rumenadol

Thuốc Rumenadol Quang Minh dùng đường uống, sau khi ăn. Nên nuốt nguyên viên

4 Chống chỉ định

  • Chống chỉ định sử dụng Thuốc Rumenadol trong các trường hợp: 
  • Quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc
  • Paracetamol: Không dùng cho người bệnh thiếu máu, bệnh tim phổi, hoặc gan thận, bệnh thiếu hụt G6DP.
  • Dextromethorphan: Không dùng cho người bệnh đang điều trị bằng các thuốc ức chế MAO, vì có thể gây phản ứng nặng như sốt cao, chóng mặt, tăng huyết áp, chảy máu não.
  • Không dùng cho trẻ em dưới 6 tuổi, bệnh nhân mẫn cảm hoặc dị ứng với loratadin hoặc các thành phần khác của thuốc. Ho ở người bệnh hen, suy chức năng hô hấp, bệnh glôcôm (tăng nhãn áp), phì đại tuyến tiền liệt, nghẽn cổ bàng quang (do có nguy cơ bí tiểu), bệnh nhân mắc bệnh tim mạch nặng, thiểu năng gan hoặc thiểu năng thận.

⇒ Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Vitar Junior bổ sung acid amin và vitamin giúp bồi bổ cơ thể 

5 Tác dụng không mong muốn

Thường gặp, ADR > 1/100

Thần kinh: Đau đầu

Tiêu hóa : Khô miệng

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

Thần kinh: Chóng mặt

Hô hấp: Khô mũi và hắt hơi

Khác: Viêm kết mạc

Hiếm gặp, ADR < 1/1000

Thần kinh: Trầm cảm

Tim mạch : Tim đập nhanh, loạn nhịp nhanh trên thất, đánh trống ngực

Tiêu hóa: Buồn nôn

Chuyển hóa: Chức năng gan bất bình thường, kinh nguyệt không đều

Khác: Ngoại ban, nổi mày đay và choáng phản vệ.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng.

6 Tương tác thuốc

Cholestyramin ức chế sự hấp thu paracetamol.

Dùng paracetamol thường xuyên làm tăng prothrombin ở người uống thuốc chống đông máu. Cần điều chỉnh liều lượng của thuốc chống đông máu(Warfarin) nếu dùng đồng thời và đều đặn với paracetamol liều cao.

Khi dùng chung với ketoconazol, Erythromycin, Clarithromycin, hoặc cimetidin thì cho thấy có sự tăng

nồng độ loratadin và chất chuyển hóa có hoạt tính desloratadin trong huyết tương nhưng không có sự thay đổi đáng kể trên lâm sàng (kể cả thay đổi trên điện tâm đồ).

Khi dùng đồng thời với rượu, loratadin không có tác dụng mạnh như đo được ở các nghiên cứu tâm thần vận động.

Loratadine tăng tác dụng làm dịu trên hệ thần kinh trung ương của thuốc an thần, thuốc ngủ, thuốc chống trầm cảm và thuốc chống rối loạn tâm thần.

Các thuốc có tác dụng chống tiết cholin, kể cả thuốc chống rối loạn tâm thần và thuốc chống trầm cảm 3 vòng đều làm tăng tác dụng chống tiết cholin của loratadine khi dùng đồng thời với Rumenadol.

Các Thuốc ức chế monoamine oxidase có thể tương tác nguy hiểm với dextromethorphan gây hưng phấn và sốt cao.

Các chất có tác dụng làm dịu trên hệ thần kinh trung ương như rượu, các thuốc kháng histamin,thuốc an thần,thuốc ngủ,thuốc chống trầm cảm,thuốc giảm đau gây ngủ và thuốc chống rối loạn tâm thần đều làm tăng tính chất làm dịu của dextromethorphan.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản Thuốc Rumenadol 

7.1 Lưu ý và thận trọng khi sử dụng

Không dùng thuốc khác có chứa Paracetamol hoặc Loratadin khi uống Rumenadol bởi vì sự tăng liều có thể gây ngộ độc khi quá liều

Đối với Loratadin: suy gan, có nguy cơ khô miệng,đặc biệt người cao tuổi, và tăng nguy cơ sâu răng.

Không Dùng Thuốc Này quá 7 ngày hoặc trong các trường hợp sau:

Bị sốt quá 3 ngày hoặc ho kéo dài trên 1 tuần hoặc khi uống thuốc mà không thấy giảm các triệu chứng trên thì phải đi khám bệnh

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven - johnson ( SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính ( AGEP).

7.2 Lưu ý khi sử dụng trên phụ nữ có thai và cho con bú

  • Phụ nữ có thai:Tính an toàn của paracetamol, loratadin, dextromethorphan chưa được xác lập. Liều cao trong.thời gian dài có thể dẫn đến sự lệ thuộc dextromethorphan và những rối loạn liên quan đến hơi thở của trẻ. Do đó phụ nữ có thai không nên dùng thuốc này nếu không có sự chỉ định của thầy thuốc và nếu không thật cần thiết.
  • Phụ nữ cho con bú: Tính an toàn của loratadin chưa được xác lập. Rumenadol phân tán vào sữa mẹ như mọi thuốc khác. Làm tăng nguy cơ của chất kháng histamin đối với trẻ sơ sinh và trẻ sinh non, vì thế bà mẹ nên có quyết định là ngừng cho con bú hoặc không dùng thuốc, sau khi cân nhắc kỹ hoặc tham vấn thầy thuốc. 

7.3 Lưu ý đối với người làm công việc lái xe, vận hành máy móc

Không dùng thuốc khi đang lái xe và vận hành máy móc

7.4 Xử trí khi quá liều

Triệu Chứng: Trường Hợp Quá Liều Có Thể Biểu Hiện bệnh nhân với buồn nôn, nôn, đau bụng, đau dạ dày, chóng mặt, khó thở, nhức đầu, mạch nhanh. Các Dấu Hiệu Ngoại Tháp Và Hồi hộp, đánh trống ngực xảy ra ở trẻ em.

Điều trị: Chỉ định các biện pháp yểm trợ tổng quát và điều trị thích hợp, sau đó kiểm tra theo dõi lâm sàng.

Gây nôn bằng Ipeca Syrup Và Thêm 240-360ml nước sạch.

Chỉ định than hoạt trong nước để hấp thu chất thuốc còn trong dạ dày.Nếu gây nôn không kết quả hoặc bị chống chỉ định (ở bệnh nhân bị rối loạn ý thức) thì phải rửa dạ dày với dung dịch nước muối sinh lý Normal Saline (ở trẻ em) hoặc với nước sạch (ở người lớn). Chỉ Định kịp thời chất giải độc-acetylcystein để ngăn ngừa độc tính của paracetamol trên gan,và theo dõi định kỳ hàm lượng paracetamol trong huyết tương đúng cách.

Có Thể dùng thuốc tẩy muối để làm loãng và bài tiết nhanh chất thuốc còn trong ruột.

Thẩm Tách máu và thẩm phân phúc mạc đều không có kết quả đáng kể.

7.5 Bảo quản

Bảo quản nơi khô mát (dưới 30 độ C), tránh ánh sáng

Để xa tầm tay của trẻ.

8 Sản phẩm thay thế

  • Dantuoxin là sản phẩm của Công ty cổ phần Dược DANAPHA. Dantuoxin chứa thành phần hoạt chất và hàm lượng tương tự như trong thuốc Rumenadol nên cũng được chỉ định để điều trị triệu chứng cảm cúm như: ho, sốt, nhức đầu….
  • Dotoux Plus là sản phẩm của Công ty cổ phần xuất nhập khẩu y tế Domesco. Dotoux Plus chứa thành phần hoạt chất và hàm lượng tương tự như trong thuốc Rumenadol nên cũng được chỉ định để điều trị các triệu chứng của viêm mũi dị ứng, ho, sốt, hắt hơi

9 Thông tin chung

Nhà sản xuất: Công Ty Cổ Phần Thương Mại Dược Phẩm Quang Minh

Số đăng ký:  VD-21012-14

Quy cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên

10 Tác dụng của thành phần có trong Thuốc Rumenadol

10.1 Dược lực học

Paracetamol: là chất hạ sốt giảm đau tổng hợp,dẫn xuất của P-aminophenol, cơ chế tác dụng hạ sốt và giảm đau giống như Acid salicylic và dẫn chất của nó, paracetamol có khả năng vượt hàng rào máu não.

Tác Dụng giảm đau của paracetamol liên quan đến việc thuốc ngăn chặn sự tổng hợp của prostaglandin. Tác dụng hạ sốt của paracetamol là thuốc tác dụng lên vùng đồi dưới của vỏ não,sự tản nhiệt tăng lên là kết quả của sự dãn mạch máu và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol Làm hạ thân nhiệt ở những người bị sốt, nhưng không làm hạ thân nhiệt ở những người bình thường, paracetamol không có tác dụng chống viêm và chống kết tiểu cầu như acid salicylic. [1]

Loratadin: là chất kháng histamin 3 vòng (tricyclic) mạnh,có tác dụng kéo dài với hoạt tính đối kháng chọn lọc trên thụ thể histamin H1 ở ngoại biên

Dextromethorphan hydrobromid: có tác dụng chống ho nhờ ức chế co thắt phế quản và ức chế trung tâm ho, có cấu trúc tương tự Morphin, tuy nhiên lại không gây ức chế hô hấp

10.2 Dược động học

Paracetamol được hấp thu gần như hoàn toàn sau khi uống 10-60 phút, nồng độ trong huyết tương đạt mức tối đa. Thời gian bán hủy khoảng 2 giờ [2]

Loratadin: Sau khi uống được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được sau 1 giờ. Thời gian bán hủy của Loratadin là 12 giờ và của descarboethoxyloratadine là 18 giờ

Dextromethorphan Hydrobromid: Được hấp thu nhanh chóng qua hệ thống tiêu hóa sau khi uống khoảng 15-30 phút, đạt được nồng độ đỉnh trong huyết tương, chu kỳ bán hủy của nó khoảng 3-6 giờ

11 Thuốc Rumenadol giá bao nhiêu?

Thuốc Rumenadol hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Thuốc Rumenadol mua ở đâu?

Thuốc Rumenadol ở đâu chính hãng, uy tín nhất?  Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê Thuốc Rumenadol để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Thuốc Rumenadol được sản xuất bởi Công Ty Cổ Phần Thương Mại Dược Phẩm Quang Minh với lịch sử hơn 40 năm hình thành, xây dựng và phát triển đến nay, Công ty CP Dược phẩm Quang Minh - QM Mediphar đã trở thành 1 thương hiệu vững chắc và được người tiêu dùng tín nhiệm. 
  • Với thành phần chính Paracetamol kết hợp Dextromethorphanhydrobromid, Loratadin có tác dụng điều trị cảm cúm, thuốc giúp làm giảm các triệu chứng như sốt, nhức đầu, đau nhức người, xương khớp, nghẹt mũi, chảy nước mũi hiệu quả.
  • Bào chế dưới dạng viên nén dài bao phim, tiện dụng, dễ dàng bảo quản trong quá trình sử dụng

14 Nhược điểm

  • Không dùng cho trẻ dưới 6 tuổi
  • Sản phẩm có thể gây nhiều tác dụng không mong muốn trong quá trình sử dụng do đó cần thận trọng

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc Rumenadol do Bộ Y tế, Cục Quản lý dược phê duyệt, tải bản PDF tại đây
  2. ^ Tác giả Garry G Graham, Michael J Davies, Richard O Day (Ngày đăng 30 tháng 5 năm 2013). The modern pharmacology of paracetamol: therapeutic actions, mechanism of action, metabolism, toxicity and recent pharmacological findings, PubMed. Truy cập ngày 25 tháng 11 năm 2023
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Hàng có sẵn không shop ơii

    Bởi: Dung vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Thuốc Rumenadol luôn sẵn hàng bạn nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Huyền My vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Rumenadol 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Rumenadol
    H
    Điểm đánh giá: 5/5

    Tư vấn nhiệt tình

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA