0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Roceta F

Mã: M4085

Liên hệ
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Thương hiệu: Roussel
Hoạt chất: Dextromethorphan, Loratadine, Paracetamol
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Bởi Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:

Thuốc Roceta F được chỉ định để điều trị cảm cúm, nhức đầu sổ mũi. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Roceta F.

1 Thành phần

Thành phần: Thuốc Roceta F có thành phần chính là:

  • Paracetamol với hàm lượng 500mg.
  • Dextromethorphan hydrobromid có hàm lượng 15mg.
  • Loratadin có hàm lượng 5mg.
  • Ngoài ra thuốc còn có sự kết hợp vừa đủ của các loại tá dược.

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Roceta F

2.1 Tác dụng của thuốc Roceta F

Paracetamol: Là một thành phần không thể thiếu trong các thuốc điều trị cảm cúm, nhức đầu sổ mũi. Nó nằm trong nhóm thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm nhưng tác dụng giảm đau, hạ sốt là nổi trội hơn cả. Mặc dù thuốc được sử dụng rộng rãi song cơ chế tác dụng của nó vẫn còn đang là vấn đề gây tranh cãi. Có ý kiến cho rằng thuốc làm giãn mạch máu ngoại vi và tăng lưu lượng máu ngoại biên nên có tác dụng hạ sốt nhanh. Ngoài ra nó cũng ức chế enzym COX một enzym tham gia vào sự tổng hợp PG là chất gây nên sốt và đau.

Dextromethorphan hydrobromid: Có tác dụng chính làm giảm ho do nó tác động được lên trung tâm ho ở hành não. Thuốc có tác dụng hiệu quả trong điều trị các chứng ho không có đờm, vì vậy nó thường xuyên được phối hợp với các thuốc khác để chữa các triệu chứng do cảm cúm gây ra.

Loratadin: Là dạng kháng histamin 3 vòng, nó có tác dụng ức chế sự giải phóng histamin-một hoá chất trung gian của các phản ứng dị ứng vì vậy làm giảm nhẹ các triệu chứng dị ứng như viêm mũi dị ứng, viêm kết mạc, phù, nổi mề đay.

Vậy thuốc Roceta F là thuốc gì? Với sự kết hợp của 3 thành phần chính nêu trên thuốc đã phát huy được tác dụng mạnh mẽ trên lâm sàng làm giảm các triệu chứng của cảm cúm, cảm mạo. Tuy nhiên thuốc chỉ chữa được triệu chứng chứ không chữa được nguyên nhân gây bệnh. Thuốc hấp thu tốt qua đường tiêu hoá.

2.2 Chỉ định của thuốc Roceta F

Các triệu chứng của cảm cúm bao gồm: ho do cảm lạnh, sốt, nhức đầu, đau họng, ngạt mũi, chảy nước mũi.

Thuốc được chỉ định cho các chứng viêm mũi dị ứng, viêm họng, viêm kết mạc dị ứng.

Làm hạ sốt ở bệnh nhân có sốt do các nguyên nhân, giảm đau đầu do các nguyên nhân.

Ngoài ra cũng dùng để giảm đau nhức cơ xương.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc cảm cúm Glotadol flu (xanh): Hạ sốt, long đàm

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Roceta F

3.1 Liều dùng thuốc Roceta F

Liều khuyên dùng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: dùng với liều 2 viên/ngày chia 2 bữa, mỗi bữa 1 viên.

Với trẻ em dưới 12 tuổi nên sử dụng các chế phẩm thuốc khác phù hợp với lứa tuổi,nếu cần thiết phải dùng thì nên dùng với liều thấp hơn.

3.2 Cách dùng thuốc Roceta F hiệu quả

Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén bao phim có 1 lớp bao bọc bên ngoài nên tránh được sự phá huỷ của Axit dịch vị. Thuốc dùng theo đường uống.

Nên dùng thuốc sau khoảng 20 phút sau bữa ăn để tránh kích ứng dạ dày. Bạn cũng có thể sử dụng khi mà các triệu chứng khởi phát, rầm rộ nhưng nên ăn nhẹ 1 chút trước khi uống thuốc.

Khi dùng thuốc nên uống với khoảng 1 cốc nước sôi để nguội, nên uống trọn viên thuốc và không được nhai nghiền nát.

4 Chống chỉ định

Chống chỉ định cho những người mẫn cảm với các thành phần của thuốc hoặc đã bị dị ứng với những thuốc khác khi mà trong thành phần có chứa 1 trong các dạng Paracetamol, Dextromethorphan Hydrobromid, Loratadin.

Người bị thiếu hụt men G6PD do các nguyên nhân vì khi thiếu hụt thì thuốc không có khả năng chuyển hoá và thải trừ.

Người có bệnh lý gan thận, chức năng suy giảm trầm trọng không còn khả năng chuyển hoá thuốc, người mắc bệnh tim mạch.

Bệnh nhân đang dùng các thuốc IMAO để điều trị bệnh khác vì nó gây ra các tương tác thuốc, gây ra các tác dụng phụ như chóng mặt, tăng huyết áp, chảy máu não, nặng nề hơn là tử vong.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Paracetamol 500 DHG - Thuốc có tác dụng giảm đau hạ sốt

5 Tác dụng phụ

Không thể tránh khỏi những tác dụng gây ra cho người dùng như:

Các triệu chứng dị ứng thuốc bao gồm: nổi ban đỏ, mề đay, da đỏ bừng, phù nề, phù mí mắt.

Có thể gặp các triệu chứng đường tiêu hoá như nôn, buồn nôn, lợm giọng, đau bụng, tiêu chảy hay táo bón.

Cơ thể cảm thấy mệt mỏi, nặng nề, chóng mặt, hay buồn ngủ, ngủ gà, nhịp tim nhanh,...

Một số ít gặp các vấn đề về miệng họng như cảm giác khô miệng, rát họng, hắt hơi, viêm kết mạc,...

Nếu dùng liều cao có thể gây nên ngộ độc, ức chế hệ thần kinh và hô hấp.

6 Tương tác

Không dùng chung với các thuốc tác dụng trên hệ thần kinh trung ương như thuốc trầm cảm, thuốc ngủ, thuốc an thần vì khi đó sẽ làm tăng tác dụng giảm đau nhưng cũng làm tăng tác dụng phụ gây ngộ độc cho tế bào gan.

Không sử dụng cùng với các thuốc IMAO để chữa các bệnh lý khác vì khi đó làm tăng tác dụng phụ có thể gây nên chóng mặt, tăng huyết áp, các tác dụng trên tim làm tim nhịp nhanh, chảy máu não thậm chí tử vong.

Các thuốc ức chế men G6PD vì Roceta F chuyển hoá bởi men này.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Thuốc không có nhiều tác dụng trên bệnh nhân xuất hiện ho do các bệnh lý mạn tính về hô hấp như ho do hút thuốc lá, ho hen, người suy giảm hô hấp, ho nhiều đờm do bệnh lý viêm phổi.

Vì trong thành phần có Dextromethorphan là giải phóng Histamin nên cần thận trọng cho người có cơ địa dị ứng, người bệnh rất hay phụ thuộc và lạm dụng thuốc.

Cần vệ sinh sạch sẽ răng miệng khi dùng thuốc vì Loratadin gây tác dụng phụ trên miệng làm khô miệng rất dễ dẫn tới sâu răng, khó chịu.

Không sử dụng thuốc với các thuốc an thần, thuốc trầm cảm, thuốc ngủ, rượu vì càng gây nên ngộ độc cho gan.

Thuốc gây hiện tượng chóng mặt ngủ gà gật vì vậy cần chú ý khi dùng ở những người làm việc trên cao như thợ điện thợ sơn, người làm các công việc cần sự tập trung như lái xe, vận hành máy móc.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Với phụ nữ có thai và cho con bú cần thận trọng: hiện nay chưa có nghiên cứu tác động của thuốc trên các đối tượng này vì vậy cần hỏi ý kiến của bác sĩ trước khi dùng thuốc.

7.3 Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo thoáng mát tránh ánh nắng mặt trời chiếu trực tiếp.

Vì mỗi thuốc khác nhau sẽ có quy cách bảo quản là khác nhau vì vậy bạn hãy đọc kĩ hướng dẫn trước khi sử dụng, hướng dẫn bảo quản của nhà sản xuất.

Tránh xa thuốc khỏi tầm tay trẻ em, không để trẻ em đùa nghịch, nô đùa.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-23911-15.

Nhà sản xuất: Công ty Roussel Việt Nam.

Đóng gói: Hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.

9 Thuốc Roceta F giá bao nhiêu?

Thuốc Roceta F hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Roceta F mua ở đâu?

Thuốc Roceta F mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ kê thuốc Roceta F để mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

Ngày đăng
Lượt xem: 4329
GIÁ 0₫
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Thuốc Roceta F có giao hàng đến Ninh Bình không?

Bởi: Hồ Văn Minh vào 24/09/2020 2:54:26 CH

Thích (0) Trả lời
Roceta F 5/ 5 2
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Roceta F
VT
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Roceta F là hàng chính hãng có giá tốt. Cảm ơn dược sĩ đã tư vấn nhiệt tình cho mình.

Trả lời Cảm ơn (1)
Roceta F
BV
5 trong 5 phiếu bầu

Vỉ Roceta F Công ty Dược Uy tín. Thuốc Roceta F - Thuốc điều trị nhức đầu, cảm cúm, Bảo Vy Thanks

Trả lời Cảm ơn (1)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633