0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Thuốc Rifaxon 1g/100ml - Thuốc có tác dụng giảm đau hạ sốt

1 đánh giá | Đã xem: 3384
Mã: M4070

2050-11-05 Liên hệ
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Hoạt chất: Paracetamol
Giảm 30.000Đ cho đơn hàng trên 600.000đ

  • Nhà thuốc uy tín số 1
  • Cam kết 100% thuốc tốt, giá tốt
  • Hoàn tiền 150% nếu phát hiện hàng giả
  • Hotline: 1900 888 633
  • trungtamthuoc@gmail.com

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc giúp hạ sốt, giảm đau như Rifaxon, Paradol, Domesco,…tuy nhiên với mỗi bệnh nhân khác nhau thì lại phù hợp với từng thuốc khác nhau. Bài viết này Trung Tâm Thuốc xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng thuốc Rifaxon 1g/100ml.

1. THÀNH PHẦN

Thành phần: Trong mỗi chai dịch truyền gồm:

  • 1 gam Paracetamol.

  • Các tá dược cần thiết và nước cất để vừa đủ 100 ml.

Đóng gói: hộp gồm 10 lọ x 100 ml.

Dạng bào chế: Dung dịch dùng tiêm truyền.

Nhà sản xuất: Công ty Solupharm Pharmazeutische Erzeugnisse GmbH – Đức.

2. CÔNG DỤNG - CHỈ ĐỊNH

Tác dụng của thuốc Rifaxon 1g/100ml: 

  • Paracetamol (N-acetyl-p-aminophenol) là sản phẩm chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, có tác dụng giảm đau, hạ sốt nhưng không có tác dụng chống viêm. Tác dụng giảm đau và hạ sốt tương đương với aspirin.

  • Paracetamol tác động đến các receptor cảm giác ngoại vi, có tác dụng tốt với nhiều loại đau nhưng không giúp giảm đau mạnh và giảm đau sâu trong nội tạng như các opioid cũng như không gây phụ thuộc thuốc khi dùng lâu dài. Paracetamol ở liều điều trị có tác dụng trên hệ hô hấp và tim mạch nhưng không làm thay đổi cân bằng acid-base nên không gây kích ứng dạ dày. Tuy nhiên Paracetamol không có khả năng làm kết tập tiểu cầu.

Chỉ định dùng thuốc: 

Thuốc được dùng để hạ sốt và giảm đau ở mức độ từ nhẹ đến vừa trong ngắn ngày:

  • Giảm thân nhiệt cho người bị sốt bởi nhiều nguyên nhân.

  • Giảm đau tạm thời cho các cơn đau có nguồn gốc không phải từ nội tạng, hay dùng nhất cho bệnh nhân sau phẫu thuật.

3. CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG

Liều dùng thuốc: 

Dùng thuốc với liều theo chỉ định của bác sĩ mà thông thường sẽ truyền tĩnh mạch trong 15 phút với liều tính theo cân nặng như sau:

  • Người lớn trên 50 kg: 1 lọ/1 lần, cứ cách 4 - 6giờ truyền một lần, tối đa là 4 lọ/1 ngày. Còn người lớn dưới 50 kg: dùng 15 mg/kg x số cân nặng mỗi lần, cứ cách 4 - 6 giờ truyền một lần nhưng tối đa không quá 60 mg/kg/ngày. Riêng với bệnh nhân nghiện rượu, suy dinh dưỡng mạn, bị mất nước thì không được dùng  quá 3 gam/ ngày (3 lọ/1 ngày).

  • Trẻ sơ sinh thiếu tháng trên 32 tuần tỉnh theo tuổi thai dùng liều 7,5 mg/kg và cứ cách 8 giờ dùng 1 lần nhưng tối đa chỉ dùng 25 mg/kg/24 giờ. Còn trẻ sơ sinh thông thường sẽ dùng liều 10 mg/kg cách 4 - 6 giờ/lần và không được vượt quá liều 30 mg/kg/24 giờ. Trẻ nặng dưới 10 kg dùng liều 10 mg/kg cách 4 - 6 giờ/lần,  tối đa chỉ được dùng 30 mg/kg/24 giờ. Trẻ nặng 10 - 50 kg thì dùng liều 15 mg/1 kg cách nhau 4 - 6 giờ/lần, tối đa 60 mg/ kg/24 giờ. Còn trẻ trên 50 kg thì sẽ dùng liều như người lớn.

  • Riêng bệnh nhân suy thận sẽ dùng thuốc qua đường tiêm tĩnh mạch vưới tốc độ không được vượt quá 30 ml/phút, có thể giảm liều hàng ngày hoặc giãn rộng khoảng cách tiêm truyền giữa 2 lần nếu cần thiết.

Cách dùng thuốc hiệu quả: 

  • Thuốc dùng để truyền tĩnh mạch phải được pha loãng với nồng độ tối thiểu là 1 mg/ml trong dung dịch natri clorid 0,9% hoặc dung dịch glucose 5% và phải được dùng trong vòng 1 giờ sau khi pha.

  • Thực hiên tiêm/ truyền tĩnh mạch phải do cán bộ y tế đủ chuyên môn thực hiện.

  • Người bệnh đang được tiêm hoặc truyền dung dịch thuốc cần nằm yên tĩnh trên giường bệnh để cánh tay cắm kim tiêm truyền thẳng và thả lỏng thoải mái, tránh cử động trong suốt quá trình tiêm truyền dung dịch thuốc.

4. CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Không sử dụng thuốc này cho người có tiền sử dị ứng với bất cứ thành phần nào của thuốc kể cả tá dược.

  • Người bị suy gan nặng.

5. LƯU Ý KHI SỬ DỤNG

Không được dùng thuốc để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em mà không có chỉ định từ bác sĩ, vì đau nhiều và kéo dài như vậy có thể là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần được chẩn đoán và điều trị bằng các liệu pháp cụ thể.

Không dùng thuốc cho bệnh nhân sốt cao (trên 39,5ºC), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ trường hợp có bác sĩ chỉ định.

Paracetamol không thực sự an toàn khi dùng cho đối tượng phụ nữ có thai nên chỉ cân nhắc sử dụng Rifaxon 1g/100ml  khi thật cần thiết.

Nghiên cứu tác động của Paracetamol ở phụ nữ đang cho con bú tuy chưa phát hiện những tác dụng không mong muốn ở cả mẹ và bé nhưng vẫn phải cẩn thận khi dùng thuốc Rifaxon 1g/100ml.

Dùng quá liều Rifaxon 1g/100ml có thể dẫn đến nhiễm độc paracetamol với các biểu hiện:

  • Tình trạng hoại tử gan là biểu hiện nghiêm trọng nhất có thể xảy ra và hoàn toàn có thể dẫn đến tử vong.

  • Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xuyên xảy ra sau khi uống quá liều 2-3 giờ.

  • Xuất hiện tình trạng Methemoglobin máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là biểu hiện đặc trưng do nhiễm độc dẫn chất p-aminophenol. Trẻ em có khuynh hướng dễ tạo methemoglobin  hơn người lớn khi dùng thuốc.

  • Khi nhiễm độc nặng ban đầu có dấu hiệu thần kinh trung ương bị kích thích (tình trạng kích động, mê sảng); sau đó hệ thần kinh bị ức chế (hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh và nông, mạch đập nhanh, yếu, không đều, huyết áp hạ và suy tuần hoàn). Thậm chí có thể xảy ra tình trạng trụy tim mạch, sốc, cơn co giật nghẹt thở và gây tử vong.

Cần phải sử dụng đúng liều lượng đã được chỉ định. Nếu chót dùng quá liều thì cần báo ngay cho bác sĩ điều trị để có biện pháp xử trí thích hợp. Xử trí khi dùng thuốc quá liều: ngoài các biện pháp giải độc chung thì cần cho bệnh nhân uống tiền chất của glutathione là acetylcysteine hoặc methionine càng sớm càng tốt, nếu xử trí chậm (sau khi dùng thuốc quá liều  lâu hơn 36 giờ ) thì gan sẽ bị tổn thương mà không thể phục hồi được.

6. TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

  • Nhìn chung thuốc dung nạp tốt, ít tác dụng phụ, đôi khi sẽ gặp các phản ứng dị ứng (biểu hiện như ban da, mầy đay, sốt do thuốc), buồn nôn, nôn,...

  • Có thể xảy ra các biểu hiện nghiêm trọng trên da như hội chứng Stevens – Johnson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì hoặc mụn mủ và ban đỏ cấp tuy hiếm xảy ra nhưng có khả năng dẫn đến tử vong. Khi thấy trên da có các dấu hiệu bất thường cần báo ngay cho bác sĩ để được thăm khám cẩn thận.

  • Một số trường hợp còn có hiện tượng rối loạn tạo máu: giảm bạch cầu trung tính, tiểu cầu và toàn thể huyết cầu.

7. TƯƠNG TÁC THUỐC

  • Dùng Rifaxon 1g/100ml trong quá trình điều trị bằng phenolthiazin có thể dẫn đến khả năng làm giảm thân nhiệt nghiêm trọng.

  • Uống rượu lượng lớn và kéo dài làm tăng độc tính với gan của paracetamol nên việc thường xuyên sử dụng rượu trong quá trình điều trị bằng Rifaxon 1g/100ml có thể sẽ xuất hiện tình trạng hôn mê gan.

  • Probenecid làm giảm khả năng đào thải của Rifaxon 1g/100ml  khi sử dụng đồng thời hai thuốc này.

  • Sử dụng Rifaxon 1g/100ml cùng với các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturate, carbamazepine) có khả năng cảm ứng enzyme chuyển hóa ở gan nên làm tăng độc tính của hoạt chất paracetamol trong Rifaxon 1g/100ml.

  • Rifaxon 1g/100ml dùng cùng isoniazid hoặc thuốc co giât, thuốc chống lao sẽ làm tăng nguy cơ xuất hiện các tác dụng không mong muốn của Paracetamol nên không tự ý sử dụng Rifaxon 1g/100ml trong khi đang điều trị với các loại thuốc trên.

8. BẢO QUẢN

  • Bảo quản thuốc ở điều kiện nhiệt độ dưới 30◦C, tránh ánh sáng Mặt trời và tránh xa tầm tay trẻ em.

  • Ngoài ra cũng không nên để thuốc tủ lạnh hay ngăng đông lanh.

9. SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

Paracetamol Inf.1g/100ml BIVID

Paracetamol GES 10mg/ml Inf.100ml

Paracetamol 500mg DHG

GIÁ 0₫

Bởi Dược sĩ Trịnh Hồng Lý, ngày 31-05-2017, của TrungTamThuoc , tại mục Thuốc hạ sốt, giảm đau

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
Rifaxon 1g/100ml 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét về sản phẩm
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Rifaxon 1g/100ml
5 trong 5 phiếu bầu

Dòng sản phẩm Rifaxon 1g/100ml Trên cả tuyệt với. Thuốc Rifaxon 1g/100ml - Thuốc có tác dụng giảm đau hạ sốt, Trịnh Hoài Trinh Địa chỉ webiste nhà thuốc uy tín

Trả lời Cảm ơn (0)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......