Philipacol
Thuốc không kê đơn
Thương hiệu | PHIL Inter Pharma, Công ty TNHH Phil Inter Pharma |
Công ty đăng ký | Công ty TNHH Phil Inter Pharma |
Số đăng ký | VD-15943-11 |
Dạng bào chế | viên nang mềm |
Quy cách đóng gói | hộp 2 vỉ x 10 viên |
Hạn sử dụng | 36 tháng |
Hoạt chất | Dextromethorphan, Clorpheniramin Maleat, Paracetamol (Acetaminophen), Phenylephrin hydroclorid |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | hp2105 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Thành phần trong mỗi viên Philipacol gồm có:
- Acetaminophen 325mg,
- Chlorpheniramine maleate 2mg,
- Dextromethorphan HBr 10mg,
- Phenylephrine HCl 5mg
Tá dược vừa đủ 1 viên.
Dạng bào chế: viên nang mềm.
2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Philipacol
Thuốc Philipacol được dùng giảm triệu chứng bệnh cảm cúm gồm:
- Nhức đầu
- Đau họng
- Đau cơ
- Đau khớp
- Sốt kèm ho
- Nghẹt mũi, chảy nước mũi
- Viêm xoang
==>> Xem thêm thuốc: Thuốc Panadol cảm cúm Extra - Thuốc điều trị cảm lạnh, cảm cúm
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Philipacol
3.1 Liều dùng
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi sử dụng liều khuyến cáo 2 viên mỗi lần x 1 lần/ngày, vào ban đêm trước khi đi ngủ.[1]
Người già trên 65 tuổi dùng Philipacol theo hướng dẫn của bác sĩ.
3.2 Cách dùng
Sử dụng đường uống.

4 Chống chỉ định
Không dùng Philipacol cho những đối tượng:
- Bệnh nhân mẫn cảm với các thành phần trong thuốc.
- Trẻ dưới 12 tuổi.
- Phụ nữ đang cho con bú.
- Người đang dùng các thuốc ức chế monoamine oxidase.
- Bệnh nhân bị suy hô hấp, cao huyết áp.
- Người mắc các bệnh tim mạch nặng.
- Bệnh nhân suy gan nặng.
- Người đang trong cơn hen cấp.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc Sundrop điều trị ho, rát họng, nghẹt mũi, chảy nước mũi
5 Tác dụng phụ
Thường gặp | bồn chồn, lo âu, ban da, ngủ gà nhẹ đến ngủ sâu, khô miệng. |
Ít gặp | buồn nôn, chóng mặt, tăng huyết áp kèm phù phổi, loạn nhịp tim, nhịp tim chậm, co mạch ngoại vi và nội tạng, suy hô hấp, ảo giác hoang tưởng, mờ giác mạc. |
Hiếm gặp | viêm cơ tim thành ổ, xuất huyết dưới màng ngoài tim, rối loạn tiêu hóa, phản ứng dị ứng nặng, loạn tạo máu. |
6 Tương tác
Thuốc chống đông máu + acetaminophen -> làm tăng nhẹ thời gian prothrombin.
Phenobarbital, rượu + acetaminophen -> làm tăng độc tính trên gan.
Thuốc ức chế thần kinh trung ương + dextromethorphan -> làm tăng cường tác dụng ức chế thần kinh.
Thuốc ngủ hoặc thuốc giải lo âu + chlorpheniramin -> có thể gây chứng ngủ gật
Chất ức chế monoamine oxidase và chất chẹn beta giao cảm + phenylephrine -> làm tăng tác dụng giao cảm của phenylephrine.
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Các phản ứng trên da nghiêm trọng cần được cảnh báo với bệnh nhân và không tự ý dùng quá liều hoặc kéo dài khi chưa có chỉ định từ bác sĩ.
Những đối tượng như người cao tuổi, phụ nữ mang thai, bà mẹ đang cho con bú, cần có hướng dẫn từ bác sĩ trước khi dùng.
Thành phần thuốc có paracetamol nên tránh dùng quá 6 viên trong 24 giờ hoặc uống rượu trong khi sử dụng thuốc để giảm tác dụng phụ với gan.
Điều trị không cải thiện triệu chứng trong vòng 7 ngày hoặc có viêm họng nặng hơn 2 ngày cần đi khám.
Những đối tượng mắc bệnh tim mạch, huyết áp, gan, tiêu hoá, tiểu đường, hen suyễn cần theo dõi cẩn thận khi sử dụng thuốc điều trị.
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Phụ nữ mang thai chỉ sử dụng khi thật sự cần thiết, nhận thấy lợi ích nhiều hơn nguy cơ.
Phụ nữ đang cho con bú không nên dùng thuốc do Clorpheniramin có thể được tiết qua sữa mẹ.
7.3 Xử trí khi quá liều
Chưa có báo cáo.
7.4 Bảo quản
Nhiệt độ phòng dưới 30 độ C, để nơi khô thoáng, tránh ẩm ướt và tầm tay của trẻ nhỏ.
8 Sản phẩm thay thế
Nếu thuốc Philipacol hết hàng, quý khách có thể tham khảo các mẫu bên dưới:
Thuốc Facolmine là sản phẩm của công ty dược phẩm TV. Pharm, dùng điều trị triệu chứng cảm cúm, cảm lạnh, sổ mũi, nhức đầu ở người lớn, đóng gói hộp 10 vỉ x 20 viên.
AgiDolgen được sản xuất bởi Công Ty Cổ Phần Dược Phẩm Agimexpharm, được chỉ định trong điều trị triệu chứng sổ mũi, đau đầu, ho, sốt do cảm cúm, cảm lạnh. Đóng gói hộp 10 vỉ x 10 viên.
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Paracetamol (acetaminophen) là một thuốc giảm đau và hạ sốt, không thuộc nhóm opiod có cơ chế hoạt động bằng cách ức chế COX ở hệ thần kinh trung ương, làm giảm sốt và gây đau nhưng không có tác dụng chống viêm. [2]
Dextromethorphan: thuốc giảm ho bằng cách ức chế trung tâm ho tại hành não, nhưng không gây nghiện ở liều điều trị.
Clorpheniramin maleat: thuốc kháng histamin H1 thế hệ 1, ức chế cạnh tranh mạnh thụ thể H1 làm giảm nhanh các triệu chứng hắt hơi, sổ mũi nhưng gây an thần nhẹ.
Phenylephrin hydroclorid: tác động lên thụ thể α-adrenergic, có vai trò cường giao cảm, gây co mạch giúp giảm triệu chứng nghẹt mũi, sung huyết mũi.
9.2 Dược động học
Paracetamol: hấp thu nhanh ở đường tiêu hoá, phân bố rộng rãi khắp cơ thể, có thể qua sữa mẹ. Được chuyển hoá tại gan qua glucuronid hóa và sulfat hóa, thải trừ qua nước tiểu phần lớn với thời gian bán thải khoảng 2-3 giờ.
Dextromethorphan: hấp thu nhanh đường uống, phân bố rộng trong cơ thể và có thể qua hàng rào máu não, chuyển hoá ở gan và thải trừ qua nước tiểu dưới dạng chất chuyển hoá với thời gian bán thải từ 3-6 giờ.
Clorpheniramin: hấp thu tốt qua đường tiêu hoá nhưng Sinh khả dụng thấp, thuốc được chuyển hoá qua enzyme CYP450, được đào thải qua đường tiểu chiếm chủ yếu.
Phenylephrin: Hấp thu không hoàn toàn qua Đường tiêu hóa, thuốc được chuyển hóa nhờ enzym MAO, đào thải chủ yếu qua đường tiểu.
10 Thuốc Philipacol giá bao nhiêu?
Thuốc Philipacol hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline để được tư vấn thêm.
11 Thuốc Philipacol mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất?
Bạn có thể mua thuốc Philipacol trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Philipacol kết hợp 4 thành phần có tác dụng giảm đau, hạ sốt, giảm nghẹt mũi, ho nhanh chóng.
- Bào chế dạng viên nén, dễ bảo quản và sử dụng mọi lúc mọi nơi.
- Được sản xuất bởi công ty Phil Inter Pharma, với dây chuyền hiện đại, đạt các tiêu chuẩn GMP-WHO, giá thành phải chăng, có thể tìm mua tại nhiều nhà thuốc.
13 Nhược điểm
- Thuốc có thể gây tình trạng buồn ngủ nên không dùng khi đang lái xe.
- Không dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi.
Tổng 5 hình ảnh





Tài liệu tham khảo
- ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc do Cục Quản lý Dược phê duyệt, tải và xem bản PDF đầy đủ tại đây.
- ^ Tác giả Brian J Anderson (ngày đăng tháng 10 năm 2008) Paracetamol (Acetaminophen): mechanisms of action. Pubmed. Truy cập ngày 2 tháng 4 năm 2025