Philbibif Day
Thuốc không kê đơn
Thương hiệu | PHIL Inter Pharma, Công ty TNHH Phil Inter Pharma |
Công ty đăng ký | Công ty TNHH Phil Inter Pharma |
Số đăng ký | VD-15605-11 |
Dạng bào chế | Viên nang mềm |
Quy cách đóng gói | Hộp 2 vỉ x 10 viên |
Hạn sử dụng | 36 tháng |
Hoạt chất | Dextromethorphan, Paracetamol (Acetaminophen), Phenylephrin hydroclorid |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | hp2106 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Thành phần trong mỗi viên thuốc Philbibif Day gồm có:
- Acetaminophen 325mg,
- Dextromethorphan HBr 10mg,
- Phenylephrine HCI 5mg.
- Tá dược vừa đủ 1 viên.
Dạng bào chế: viên nang mềm.
2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Philbibif Day
Thuốc điều trị các triệu chứng cảm cúm như:
- Đau họng, ho.
- Đau cơ.
- Nghẹt mũi, sổ mũi.
- Đau đầu, sốt.
- Viêm xoang.
==>> Xem thêm thuốc: Thuốc Paralmax 325 Sủi - Điều trị giảm đau, hạ sốt từ nhẹ đến vừa
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Philbibif Day
3.1 Liều dùng
Liều dùng khuyến cáo ở người lớn và trẻ trên 12 tuổi: uống mỗi lần 2 viên, lặp lại liều sau 4 giờ, không nên uống quá 6 viên/ngày.[1]
Người già trên 65 tuổi chỉ sử dụng thuốc khi có sự hướng dẫn của bác sĩ.
3.2 Cách dùng
Sử dụng thuốc bằng đường uống.

4 Chống chỉ định
Thuốc Philbibif Day chống chỉ định dùng trong trường hợp:
- Bệnh nhân mẫn cảm với thành phần của thuốc.
- Bệnh nhân bị suy hô hấp.
- Người bị huyết áp cao.
- Bệnh nhân suy gan.
- Người mắc bệnh mạch vành nặng.
- Người đang dùng thuốc ức chế monoamine oxidase.
- Trẻ em dưới 12 tuổi.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Hapacol Đau Nhức (Hộp 50 viên): giảm đau hiệu quả
5 Tác dụng phụ
5.1 Ít gặp
Rối loạn thần kinh: buồn nôn, chóng mặt, ảo giác, hoang tưởng.
Rối loạn tiêu hoá: buồn nôn.
Rối loạn tim mạch: tăng huyết áp, loạn nhịp tim, chậm nhịp tim, co mạch.
5.2 Hiếm gặp
Rối loạn tim mạch: viêm cơ tim, xuất huyết dưới màng ngoài tim.
Rối loạn tiêu hoá.
Rối loạn thần kinh: hành vi kỳ quặc, ức chế thần kinh trung ương.
Rối loạn tạo máu.
Phản ứng dị ứng nặng.
6 Tương tác
Thuốc | Tương tác |
Thuốc chống đông máu | Acetaminophen làm tăng nhẹ thời gian prothrombin. |
Phenobarbital | Làm tăng độc tính trên gan của acetaminophen. |
Thuốc ức chế thần kinh trung ương | Có thể làm tăng cường tác dụng ức chế thần kinh khi dùng cùng với dextromethorphan. |
Các chất ức chế monoamine oxidase và chất chẹn beta giao cảm | Làm tăng tác dụng giống giao cảm của phenylephrine. |
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Nguy cơ gặp các phản ứng nghiêm trọng trên gan như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) đã được báo cáo, nên cảnh báo với người dùng thuốc.
Không dùng quá liều khuyến cáo và lạm dụng dài ngày khi chưa hỏi ý kiến bác sĩ.
Không uống rượu, dùng các thuốc khác gây độc cho gan, dùng quá liều thuốc do nguy cơ tăng độc tính lên gan.
Nếu viêm họng kéo dài hơn 2 ngày hoặc triệu chứng không cải thiện sau 7 ngày thì nên dừng uống thuốc và thăm khám bác sĩ.
Những bệnh nhân như người cao tuổi, người mắc bệnh lý gan, tim mạch, tiểu đường, rối loạn hô hấp cần theo dõi trong quá trình sử dụng thuốc.
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Phụ nữ mang thai và bà mẹ đang cho con bú chỉ dùng thuốc khi thật cần thiết, được sự cho phép của bác sĩ sau khi đã cân nhắc lợi ích và nguy cơ.
7.3 Xử trí khi quá liều
Chưa có báo cáo.
7.4 Bảo quản
Nhiệt độ phòng bảo quản dưới 30 độ C.
Để xa tầm tay trẻ em và tránh ánh nắng chiếu trực tiếp.
8 Sản phẩm thay thế
Nếu thuốc Philbibif Day hết hàng, quý khách có thể tham khảo các mẫu bên dưới:
Hapacol cảm cúm được sản xuất bởi công ty Dược Hậu Giang - DHG, thành phần gồm có Paracetamol, Cafein, Phenylephrin, điều trị triệu chứng cảm cúm, sốt, mệt mỏi, đau cơ, đau đầu.
Ameflu Night Time (viên) được sản xuất bởi công ty Cổ phần Dược phẩm OPV, điều trị cảm cúm, cảm lạnh, sốt, sổ mũi, ho, viêm xoang cho trẻ từ 6 tuổi trở lên và người lớn.
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Acetaminophen: ức chế cyclooxygenase (COX) chủ yếu ở hệ thần kinh trung ương, từ đó giảm tổng hợp chất trung gian gây đau, nhưng ít có tác dụng chống viêm. Tác dụng lên trung tâm điều nhiệt, giúp hạ sốt nhanh chóng trong trường hợp sốt.
Dextromethorphan: thuốc giảm ho, tác dụng lên hệ thần kinh trung ương nhưng không gây ức chế hô hấp như nhóm opioid, được dùng giảm ho khan, ho do kích thích đường hô hấp. [2]
Phenylephrine: là chất chủ vận thụ thể alpha-adrenergic có tác dụng co mạch, giảm sung huyết, nghẹt mũi, điều trị hiệu quả triệu chứng nghẹt mũi trong cảm lạnh nhưng ít gây tác dụng lên hệ tim mạch.
9.2 Dược động học
Acetaminophen: sau khi uống nồng độ thuốc đạt giá trị cao nhất trong huyết tương khoảng từ 0,5h-1h, phân bố rộng rãi nhưng liên kết protein huyết tương khoảng 25%. Thuốc chuyển hoá tại gan phần lớn và đào thải qua nước tiểu sau khoảng 2-4 giờ ở người khoẻ mạnh.
Dextromethorphan: sau khi uống nồng độ cao nhất trong huyết tương đạt được sau 2-3 giờ, thuốc qua được hàng rào máu não, chuyển hoá tại gan qua hệ CYP2D6 và thời gian bán thải từ 3-6 giờ.
Phenylephrine: hấp thu qua đường tiêu hoá và có Sinh khả dụng thấp, tỷ lệ liên kết với protein khoảng 20% và chuyển hoá tại gan và ruột, thời gian bán thải khoảng 2-3 giờ.
10 Thuốc Philbibif Day giá bao nhiêu?
Thuốc Philbibif Day hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline để được tư vấn thêm.
11 Thuốc Philbibif Day mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất?
Bạn có thể mua thuốc Philbibif Day trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Trong cùng một viên thuốc có chứa các thành phần là Acetaminophen, Dextromethorphan và Phenylephrine, giúp giảm đau, hạ sốt, giảm ho và thông mũi nhanh chóng.
- Bào chế dạng viên nén hấp thu nhanh, tiện lợi trong bảo quản và sử dụng.
- Liều lượng đơn giản, dùng được cho trẻ trên 12 tuổi và dễ mua tại các nhà thuốc.
13 Nhược điểm
- Chỉ giúp giảm triệu chứng, không tác động lên vi khuẩn, virus gây bệnh.
- Nguy cơ độc gan khi dùng quá liều hoặc cùng lúc với các thuốc hại gan khác.
Tổng 5 hình ảnh





Tài liệu tham khảo
- ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc do Cục Quản lý Dược phê duyệt, tải và xem bản PDF đầy đủ tại đây.
- ^ Chuyên gia Drugbank (ngày đăng 13 tháng 6 năm 2005) Dextromethorphan. Drugbank. Truy cập ngày 2 tháng 4 năm 2025