0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng
phaanedol1 B0173
phaanedol1 B0173 130x130 Xem tất cả ảnh

Phaanedol Extra

Thuốc không kê đơn

42.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệuCông ty TNHH dược phẩm USA - NIC (USA - NIC Pharma)
Công ty đăng kýCông ty TNHH dược phẩm USA - NIC (USA - NIC Pharma)
Số đăng kýVD-23313-15
Dạng bào chếViên nén
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtParacetamol, Cafein
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmA653
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 8496
logo
Nhà thuốc uy tín số 1 Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100% chính hãng Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư vấn miễn phí Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng toàn quốc Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Phaanedol Extra được chỉ định để điều trị các triệu chứng đau nhuw nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau cho chấn thương,... Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Phaanedol Extra. 

1 Thành phần

Thành phần:Thuốc Phaanedol Extra chứa thành phần bao gồm:

  • Paracetamol hàm lượng 500 mg.
  • Caffeine hàm lượng 65mg; paracetamol hàm lượng 500 mg.
  • Các tá dược khác vừa đủ 1 viên.

Nhóm thuốc: thuốc hạ sốt, giảm đau.

Dạng bào chế: Viên nén hòa tan.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Phaanedol Extra

2.1 Tác dụng của thuốc Phaanedol Extra

Paracetamol còn gọi là acetaminophen, là một thuốc thuộc nhóm thuốc chống viêm không steroid NSAIDs. Hoạt chất này mặc dù có tác dụng chống viêm yếu, nhưng nó vẫn có tác dụng giảm đau và hạ sốt tốt, giúp giảm các cơn đau từ nhẹ đến vừa.

Paracetamol có cơ chế hoạt động rất phức tạp và bao gồm các tác động của cả ngoại vi (ức chế COX) và trung ương (COX, con đường tế bào thần kinh giảm dần serotonergic, con đường L-arginine / NO, hệ thống cannabinoid) và cơ chế "oxy hóa khử"[1]

Caffeine có tác dụng ngăn cản hoạt động bình thường của Adenosine và phosphodiesterase gây co mạch, làm giảm cường độ đau và thời gian đau. Sử dụng caffeine đồng thời cùng paracetamol vừa có tác dụng giảm nhanh các cơn đau vừa giúp người bệnh tỉnh táo.

2.2 Chỉ định thuốc Phaanedol Extra 

Thuốc Phaanedol Extra được dùng trong: 

  • Giảm nhanh các cơn đau đầu và cơn đau bụng kinh.
  • Cải thiện tình trạng đau, sốt cho bệnh nhân bị đau nhức răng, bệnh nhân bị nhiễm lạnh, cảm sốt, cảm cúm hoặc viêm họng.
  • Hỗ trợ làm giảm triệu chứng đau cho người mắc bệnh về cơ – xương – khớp và đau tại các vị trí do vấn đề chấn thương.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Panadol Viên Sủi là thuốc gì? mua ở đâu? giá bao nhiêu? 

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Phaanedol Extra 

3.1 Liều dùng thuốc Phaanedol Extra 500mg

Liều dùng điều trị dành cho bệnh nhân trên 12 tuổi: Mỗi ngày uống 1 - 4 lần, mỗi lần 1 – 2 viên. Không được dùng quá 8 viên/ngày.

Liều dùng điều trị dành cho bệnh nhân dưới 12 tuổi: Không nên tự ý chỉnh liều cho trẻ mà cần sử dụng theo tư vấn của nhân viên y tế.

3.2 Cách dùng thuốc Phaanedol Extra

Thuốc Phaanedol Extra 500mg được bào chế dạng viên nén hòa tan nên được sử dụng bằng đường uống. 

Nên uống thuốc sau bữa ăn, khi uống, không nên bẻ vụn hoặc nhai nát viên thuốc, cần uống cả viên với nước. Có thể uống nhiều lần trong ngày nhưng khoảng cách giữa hai lần uống liên tiếp ít nhất là 4 giờ. 

4 Chống chỉ định

Bệnh nhân vui lòng không sử dụng thuốc trong các trường hợp mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào có trong thuốc.

Chống chỉ định dùng thuốc này cho phụ nữ có thai và đang trong thời kỳ cho con bú.

Không dùng thuốc này điều trị cho bệnh nhân thiếu máu hoặc thiếu enzym G6PD (là một enzyme tham gia vào quá trình tạo hồng cầu).

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm Thuốc UPHADOL EXTRA: Cách dùng – liều dùng, lưu ý khi sử dụng 

5 Tác dụng phụ

Bên cạnh các tác dụng của thuốc, người bệnh khi điều trị bằng thuốc Phaanedol Extra cũng có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn nhưng không thường xuyên, tỷ lệ xuất hiện khá thấp, bao gồm:

  • Tác dụng phụ ít gặp: khó thở, phế quản co thắt, rối loạn hô hấp, nôn nao, nôn mửa, giảm số lượng tiểu cầu, có thể mất hoàn toàn bạch cầu hạt, giảm số lượng hồng cầu gây thiếu máu.
  • Tác dụng phụ hiếm gặp: Phát ban, ngứa, nổi mẩn đỏ, khi dùng liều cao, lâu dài paracetamol gây độc với gan, thận, phá hủy các tế bào gan.

6 Tương tác

Thuốc Phaanedol Extra được sử dụng đường uống, trong quá trình sử dụng thuốc có thể xảy ra hiện tượng cạnh tranh hoặc tương tác giữa thuốc Phaanedol Extra với các thuốc điều trị khác:

  • Thuốc chống đông máu nhóm Coumarin (warfarin, difenacoum…);
  • Thuốc đường tiêu hóa (metoclopramide, Domperidone);
  • Thuốc hạ cholesterol máu Cholestyramine;
  • Kháng sinh điều trị lao Isoniazid, thuốc chống co giật (carbamazepine, Phenytoin, barbiturat );
  • Sử dụng các thuốc chống loạn thần nhóm Phenothiazin đồng thời tiến hành hạ thân nhiệt trị liệu.

Liệt kê những thuốc đang sử dụng là thông tin cần thiết cho bác sĩ để chẩn đoán và điều trị bệnh.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Người bệnh khi sử dụng thuốc cần chú ý một số trường hợp như sau:

  • Thận trọng khi dùng Phaanedol Extra cho bệnh nhân đang bị thiếu máu hoặc có tiền sử thiếu máu, bệnh nhân suy giảm chức năng gan, thận.
  • Trong quá trình sử dụng thuốc, tránh uống đồ có gas, cồn và caffeine như cafe, nước giải khát có gas, bia, rượu...
  • Không nên dùng đồng thời với các thuốc khác cũng có chứa paracetamol do có thể dẫn đến quá liều, ngộ độc gan.
  • Sau một thời gian sử dụng thuốc, nếu cơn đau vẫn dai dẳng không thuyên giảm thì nên thông báo cho dược sĩ hoặc bác sĩ điều trị.
  • Sử dụng theo liều đã được khuyến cáo bởi bác sĩ hoặc dược sĩ.
  • Để xa tầm tay của trẻ nhỏ.

7.2 Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nhiệt độ phòng (khoảng 25 độ C).
Không đặt thuốc ở nơi ẩm ướt do dễ nhiễm vi khuẩn, vi nấm làm mốc thuốc, giảm chất lượng của thuốc.
Tránh ánh sáng có cường độ cao, tránh ánh nắng trực tiếp của mặt trời chiếu vào.
Không dùng thuốc đã quá hạn sử dụng ghi trên nhãn.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-23313-15.
Nhà sản xuất: Công ty TNHH dược phẩm USA - NIC (USA - NIC Pharma) - Việt Nam.
Đóng gói: Mỗi hộp thuốc gồm 10 vỉ, mỗi vỉ có 10 viên nén.

9 Thuốc Phaanedol Extra 500mg giá bao nhiêu?

Thuốc Phaanedol Extra hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Phaanedol Extra hiện đã được cập nhật ở đầu trang. Để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Phaanedol Extra mua ở đâu?

Thuốc Phaanedol Extra mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc này trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được dược sĩ tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

11 Ưu nhược điểm của thuốc Phaanedol Extra 

12 Ưu điểm

  • Acetaminophen (paracetamol), còn thường được gọi là Tylenol, là loại thuốc giảm đau được dùng phổ biến nhất trên toàn thế giới và được Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) khuyến cáo là liệu pháp đầu tay trong các tình trạng đau[2]
  • Hiện nay, paracetamol là lựa chọn hàng đầu để kiểm soát cơn đau và hạ sốt ở nhiều đối tượng bệnh nhân, bao gồm trẻ em, phụ nữ có thai, người cao tuổi, những người bị thoái hóa khớp, đau đầu đơn giản và những người bị bệnh cơ xương khớp không do viêm[3].
  • Việc kết hợp paracetamol và caffein trong thuốc Phaanedol Extra giúp làm giảm tác dụng phụ thường gặp của paracetamol, chính là buồn ngủ, giúp người dùng tỉnh táo hơn.
  • Thuốc Phaanedol Extra là thuốc nội, là sản phẩm của Công ty TNHH dược phẩm USA - NIC có nhà máy đạt chuẩn Thực hành sản xuất tốt GMP-WHO; có giá thành hợp lý.

13 Nhược điểm

  • Paracetamol thường có độc tính khá nghiêm trọng trên gan. Số lượng các trường hợp ngộ độc gan do paracetamol ngày càng tăng đều đặn trên toàn thế giới[4].
  • Mặc dù caffeine kết hợp cũng acetaminophen là có lợi trong việc chống buồn ngủ nhưng theo một nghiên cứu cho thấy bệnh nhân dùng kết hợp paracetamol với caffeine có thể gặp nhiều tác dụng phụ hơn là cải thiện tình trạng giảm đau, so với chỉ dùng paracetamol[5].

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Marta Jóźwiak-Bebenista, Jerzy Z Nowak (Ngày đăng tháng 11-12 năm 2014). Paracetamol: mechanism of action, applications and safety concern, Pubmed. Truy cập ngày 19 tháng 8 năm 2022
  2. ^ Acetaminophen, Pubchem. Truy cập ngày 19 tháng 8 năm 2022
  3. ^ Tác giả L F Prescott (Ngày đăng tháng 3 năm 2000). Paracetamol: past, present, and future, PubMed. Truy cập ngày 19 tháng 8 năm 2022
  4. ^ Tác giả Marta Jóźwiak-Bebenista, Jerzy Z Nowak (Ngày đăng tháng 11-12 năm 2014). Paracetamol: mechanism of action, applications and safety concern, Pubmed. Truy cập ngày 19 tháng 8 năm 2022
  5. ^ Tác giả Alla Seetha Devi, Kasi R Rao, B Nagamani (Ngày đăng tháng 3 năm 2017). Are the side effects of paracetamol boosted by caffeine?, ResearchGate. Truy cập ngày 19 tháng 8 năm 2022
phaanedol1 B0173
phaanedol1 B0173
phaanedol2 S7244
phaanedol2 S7244
phaanedol3 D1031
phaanedol3 D1031
phaanedol4 P6185
phaanedol4 P6185
Ngày đăng
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Thuốc Phaanedol Extra Thuốc Phaanedol Extra

    Bởi: Đặng Hiên vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Phaanedol Extra 4,5/ 5 2
5
50%
4
50%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Phaanedol Extra
    DH
    Điểm đánh giá: 5/5

    Thuốc Phaanedol Extra là hàng chính hãng có giá tốt. Cảm ơn dược sĩ đã tư vấn nhiệt tình cho mình.

    Trả lời Cảm ơn (2)
  • Phaanedol Extra
    TN
    Điểm đánh giá: 4/5

    Sản phẩm Phaanedol Extra Rất an toàn và hiệu quả. Thuốc Phaanedol Extra có giá bán như thế nào? Mua thuốc ở đâu?, Tula Nguyễn Yêu nhà thuốc lắm

    Trả lời Cảm ơn (4)

Bài viết liên quan

Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633