0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Paracetamol Kabi 1000

Mã: HM7105
Liên hệ
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 2408
logo
Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Paracetamol Kabi 1000 được sử dụng trong điều trị các cơn đau vừa và nhẹ, các trạng thái sốt. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng tìm hiểu những thông tin về thuốc Paracetamol Kabi 1000 trong bài viết sau đây.

1 Thành phần

Thành phần: Trong 100 ml dịch truyền có chứa:

  • Paracetamol hàm lượng 1000mg (nồng độ Paracetamol 10mg/l).
  • Tá dược khác, nước cất pha tiêm vừa đủ 100ml.

Nhóm thuốc: thuốc hạ sốt, giảm đau.

Dạng bào chế: Dung dịch tiêm truyền.

2 Tác dụng - chỉ định của thuốc Paracetamol Kabi 1000

2.1 Tác dụng của thuốc Paracetamol Kabi 1000

Paracetamol làm giảm thân nhiệt trên người bệnh sốt. Điều này chủ yếu là nhờ sự tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt. Tác dụng giảm đau thông qua giảm tính cảm thụ của sợi thần kinh cảm giác với các chất gây đau. Bên cạnh đó, nó còn có tác dụng làm giãn mạch máu và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Thuốc khởi phát giảm đau sau 5-10 phút kể từ khi bắt đầu dùng thuốc. Hiệu quả giảm đau tối đa thường đạt được sau 1 giờ. Thời gian tác dụng thường kéo dài từ 4 giờ - 6 giờ.

Thuốc có tác dụng hạ sốt trong vòng 30 phút sau khi bắt đầu dùng thuốc. Thời gian tác dụng hạ sốt ít nhất 6 giờ.

2.2 Chỉ định của thuốc Paracetamol Kabi 1000

Thuốc Paracetamol Kabi 1000 được chỉ định trong các trường hợp sau:

Các cơn đau vừa và nhẹ.

Các trạng thái sốt do mọi nguyên nhân.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Perfalgan 10mg/ml Inf.100ml - Thuốc có tác dụng giảm đau ha sốt.

3 Liều dùng - cách dùng thuốc Paracetamol Kabi 1000

3.1 Liều dùng Paracetamol Kabi 1000

Liều dùng được dựa trên cân nặng của bệnh nhân, cụ thể như sau:

  • ≤10 kg: dùng liều 7,5 mg/kg/lần, liều dùng tối đa 30mg/kg/ngày.
  • > 10 kg đến ≤33kg: 15 m /kg/lần, liều tối đa 60mg/kg/ngày, không quá 2g/ngày.
  • > 33 kg đến ≤50kg: 15 mg/kg/lần, liều tối đa 60mg/kg/ngày, không quá 3g/ngày.
  • > 50kg (có thêm các yếu tố nguy cơ gây độc cho gan): 1g/lần, liều dùng tối đa 3g/ngày.
  • > 50 kg (không có yếu tố nguy cơ nào gây độc cho gan): 1g/lần, liều dùng tối đa 4g/ngày.

Liều dùng tối đa nêu trên là dành cho các đối tượng không sử dụng đồng với với các chế phẩm chứa paracetamol khác.

Khoảng thời gian ít nhất giữa mỗi liều dùng là 4 giờ.

Đối với bệnh nhân suy thận, khoảng cách ít nhất giữa mỗi lần dùng là 6 giờ.

Không dùng quá 4 liều trong 24 giờ.

Chú ý hiệu chỉnh liều cho bệnh nhân suy thận nặng (độ thanh thải creatinin  ≤ 30 mL/phút), tăng khoảng cách tối thiểu giữa các lần dùng thuốc lên 6 giờ.

3.2 Cách dùng Paracetamol Kabi 1000

Dung dịch tiêm truyền Paracetamol Kabi 1000 được dùng theo đường truyền tĩnh mạch.

Phải lắc kỹ dung dịch trước khi dùng.

Việc tiêm truyền thuốc cần được thực hiện bởi nhân viên y tế hoặc người có chuyên môn.

4 Chống chỉ định

Chống chỉ định dùng Paracetamol Kabi 1000 trên các đối tượng sau:

  • Người bệnh dị ứng với paracetamol hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân bị suy gan nặng.

5 Tác dụng phụ

Các tác dụng không mong muốn có thể do thuốc hoặc do kỹ thuật tiêm truyền.
Một số tác dụng không mong muốn có thể gặp phải:

  • Khó chịu, phản ứng quá mẫn.
  • Huyết áp thấp.
  • Tăng nồng độ transaminase gan.
  • Hiếm khi gặp tình trạng giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, phản ứng da nghiêm trọng.
  • Khi quá liều, bệnh nhân bị buồn nôn, nôn, xanh xao, đau bụng. Quá liều có thể gây ra tình trạng tử vong trên các đối tượng: người cao tuổi, ở trẻ nhỏ, ở bệnh nhân mắc bệnh gan, nghiện rượu mãn tính, suy dinh dưỡng mãn tính và ở bệnh nhân dùng thuốc cảm ứng enzym gan.

Khi quá liều từ 7,5 g paracetamol trở lên trong một lần điều trị duy nhất ở người lớn hoặc 140 mg / kg trọng lượng cơ thể ở một trẻ em, gây ra sự phân giải tế bào gan, có thể gây ra hoại tử gan, dẫn đến suy gan, nhiễm toan, cuối cùng có thể dẫn đến hôn mê và tử vong. Đồng thời, tăng nồng độ transaminase gan (AST, ALT), lactate dehydrogenase và bilirubin được quan sát cùng với mức độ prothrombin giảm có thể xuất hiện 12 đến 48 giờ sau khi dùng. Các triệu chứng lâm sàng của tổn thương gan thường rõ ràng sau hai ngày điều trị, và đạt tối đa sau 4 đến 6 ngày. 

Xử trí khi quá liều: Nhập viện ngay để xử trí giải độc paracetamol bằng thuốc giải độc, N-acetylcysteine (NAC) và cần làm xét nghiệm gan khi bắt đầu điều trị và lặp lại sau mỗi 24 giờ.

6 Tương tác

Probenecid làm giảm gần gấp 2 lần độ thanh thải paracetamol bằng cách ức chế sự kết hợp của nó với axit glucuronic. Nếu sử dụng đồng thời với probenecid nên xem xét đến việc giảm liều paracetamol.

Salicylamide có thể kéo dài thời gian bán thải paracetamol.

Cần thận trọng khi uống đồng thời các chất gây cảm ứng enzyme.

Sử dụng đồng thời paracetamol (4g mỗi ngày trong ít nhất 4 ngày) với thuốc chống đông đường uống có thể dẫn đến sự thay đổi nhỏ của giá trị INR. Trong trường hợp này, việc theo dõi tăng giá trị INR nên được tiến hành trong thời gian sử dụng đồng thời cũng như trong 1 tuần sau khi ngừng điều trị bằng Paracetamol Kabi 1000.

7 Lưu ý khí sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Chỉ nên sử dụng đường tiêm khi dùng thuốc đường uống không hiệu quả.

Kiểm tra tình trạng nguyên vẹn của bao bì, kiểm tra độ trong của dung dịch trước khi tiêm. Nếu có bất thường về màu sắc hay xuất hiện các hạt lơ lửng nên loại bỏ ngay.

Mọi thao tác phải được thực hiện bởi nhân viên y tế, phải đảm kỹ thuật vô trùng.

Cẩn thận sai sót về liều do nhầm lẫn giữa ml và mg có thể dẫn đến quá liều gây tử vong.

Để tránh nguy cơ quá liều khi dùng thuốc, hãy kiểm tra xem có loại thuốc nào khác chứa paracetamol được dùng cùng hay không.

Liều cao hơn so với khuyến cáo có nguy cơ gây tổn thương gan. Do đó cần dùng theo đúng liều lượng được khuyến cáo.

Phải chú ý theo dõi tốc độ truyền, diễn biến của bệnh nhân trước, trong và sau khi truyền dịch.

7.2 Paracetamol Kabi 1000 có dùng được cho phụ nữ có thai và cho con bú?

Dữ liệu lâm sàng về tính an toàn khi sử dụng thuốc cho phụ nữ mang thai còn hạn chế, khi sử dụng đường uống ở liều điều trị chưa thấy báo cáo về tác dụng không mong muốn khi dùng trên đối tượng này. Chỉ dùng khi cân nhắc thấy lợi ích cho mẹ vượt hẳn nguy cơ có thể gây ra cho thai nhi.

Với bà mẹ cho con bú: Không có báo cáo tác dụng không mong muốn có thể gây ra cho trẻ bú mẹ, do đó có thể dùng cho bà mẹ cho con bú.

7.3 Bảo quản

Bảo quản nơi khô thoáng, ở nhiệt độ dưới 30 độ C.

Không bảo quản lạnh hoặc đông lạnh.

Bảo quản trong thùng chứa ban đầu, tránh ánh sáng.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-19568-13.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Fresenius Kabi Bidiphar - VIỆT NAM.

Đóng gói: Hộp 1 chai x 100ml.

9 Thuốc Paracetamol Kabi 1000 giá bao nhiêu?

Thuốc Paracetamol Kabi 1000 hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Paracetamol Kabi 1000 mua ở đâu?

Thuốc Paracetamol Kabi 1000 mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua sản phẩm trực tiếp tại Nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/nhắn tin trên website để đặt hàng cũng như được tư vấn sử dụng đúng cách.

Ngày đăng
Lượt xem: 2408
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

cho tôi hỏi bà mẹ đang cho con bú có dùng được thuốc Paracetamol kabi không?

Bởi: minh phương vào 30/09/2020 1:42:41 CH

Thích (0) Trả lời
Paracetamol Kabi 1000 5/ 5 2
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Paracetamol Kabi 1000
PM
5 trong 5 phiếu bầu

thuốc Paracetamol kabi hiệu quả, nhân viên nhà thuốc an huy thân thiện, nhiệt tình

Trả lời Cảm ơn (1)
Paracetamol Kabi 1000
TT
5 trong 5 phiếu bầu

Sản phẩm Paracetamol kabi Công ty Dược Uy tín. Paracetamol kabi, Thanh Thúy Cảm ơn

Trả lời Cảm ơn (1)
Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633