0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng
paracetamol 500mg vpc 1 F2188
paracetamol 500mg vpc 1 F2188 130x130 Xem tất cả ảnh

Paracetamol 500mg Dược Cửu Long

Thuốc không kê đơn

165.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệuPharimexco - DCL, Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long (VPC)
Công ty đăng kýCông ty cổ phần dược phẩm Cửu Long (VPC)
Số đăng kýVD-18270-13
Dạng bào chếviên nang cứng
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên. Chai 100 viên, 500 viên
Hạn sử dụngKhông xác định
Hoạt chấtParacetamol
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmAA2795
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 478
logo
Nhà thuốc uy tín số 1 Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100% chính hãng Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư vấn miễn phí Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng toàn quốc Giao hàng
toàn quốc

Trungtamthuoc.com - Thuốc Paracetamol 500mg VPC được chỉ định trong điều trị triệu chứng đau và sốt nhẹ đến trung bình. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Paracetamol 500mg VPC.

1 Thành phần

Thành phần: Thuốc Paracetamol 500mg VPC có chứa thành phần chính là:

Paracetamol hàm lượng 500mg.

Các tá dược khác vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Thuốc được bào chế dưới dạng viên nang cứng.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Paracetamol 500mg VPC

2.1 Tác dụng của thuốc Paracetamol 500mg VPC

Paracetamol là thuốc có tác dụng giảm đau và hạ sốt, được xếp vào nhóm NSAID vì có cùng cơ chế ức chế tổng hợp Prostaglandin.

Hoạt chất có tác dụng hạ nhiệt độ cơ thể người bệnh khi sốt và người bình thường rất ít khi hạ thân nhiệt. 

Cơ chế tác dụng của hoạt chất là tác động lên vùng dưới đồi gây hạ thân nhiệt và tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại vi. 

Khi quá liều Paracetamol, chất chuyển hóa là N-acetylbenzoquinon sẽ gây nhiễm độc gan nặng.

2.2 Chỉ định thuốc Paracetamol 500mg VPC

Thuốc Paracetamol 500mg VPC được sử dụng trong điều trị các triệu chứng đau và sốt nhẹ đến trung bình như: đau đầu, sốt, đau do cảm cúm, đau cơ, đau răng, đau bụng kinh,...

Không dùng  Paracetamol 500mg VPC để điều trị bệnh thấp khớp và đau nội tạng.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Mexcold 500: Tác dụng hạ sốt, giảm đau

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Paracetamol 500mg VPC

3.1 Liều dùng thuốc Paracetamol 500mg VPC

Tùy theo tình trạng bệnh hoặc diễn tiến của bệnh sẽ có liều dùng cụ thể.

Liều tham khảo:

  • Người lớn: uống 1 - 2 viên/lần, ngày uống 4 - 6 lần, uống không quá 8 viên/ngày.
  • Trẻ em trên 11 tuổi: uống 1 viên/lần, ngày uống 4 - 6 lần, uống không quá 6 viên/ngày.

Khoảng cách giữa 2 lần dùng thuốc là 4 - 6 giờ.

Trong trường hợp suy thận, khoảng cách giữa 2 lần tối thiểu 8 giờ.

3.2 Cách dùng thuốc Paracetamol 500mg VPC hiệu quả

Thuốc được bào chế dưới dạng viên nang cứng nên bệnh nhân sử dụng bằng đường uống.

Uống thuốc sau mỗi bữa ăn cùng với 1 cốc nước lọc.

Trường hợp bệnh nhân sốt cao trên 29,5 độ C và kéo dài quá 3 ngày hoặc tái phát, trẻ em có cơn đau kéo dài quá 5 ngày hoặc người lớn có cơn đau kéo dài quá 10 ngày, hãy ngừng sử dụng thuốc và tham khảo ý kiến của bác sĩ.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: [CHÍNH HÃNG]Thuốc Dinalvic VPC: thuốc giảm cơn đau nhẹ đến trung bình

4 Chống chỉ định

Chống chỉ định sử dụng thuốc Paracetamol 500mg VPC cho bệnh nhân mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Không sử dụng thuốc cho người mắc bệnh gan, thận nặng.

Bệnh nhân có tiền sử bệnh tim mạch, bệnh phổi cũng không nên sử dụng thuốc này.

Không dùng Paracetamol 500mg VPC cho người thiếu hụt G6PD.

5 Tác dụng phụ

Ở liều điều trị, Paracetamol 500mg VPC ít gây độc. Tuy nhiên, nếu dùng liều cao kéo dài, bệnh nhân có thể gặp một số tác dụng không mong muốn:

Tác dụng phụ trên máu: giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu,...

Tác dụng phụ khác ít gặp hơn như buồn nôn, nôn, thiếu máu, độc tính trên thận,...

Tác dụng phụ hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Một nghiên cứu cho thấy việc sử dụng paracetamol lâu dài có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh tim và đột quỵ ở những người bị huyết áp cao. [1]

Khi gặp bất kỳ tác dụng phụ nào nghi ngờ do sử dụng thuốc, hãy ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ, dược sĩ để được tư vấn.

6 Tương tác

Thuốc Paracetamol 500mg VPC có thể gây tương tác khi sử dụng đồng thời với các thuốc sau:

Thuốc chống đông Coumarin, Indandion: làm tăng tác dụng chống đông nếu sử dụng Paracetamol 500mg VPC dài ngày.

Thuốc chống co giật như Barbiturat, Carbamazepin,... gây tăng chuyển hóa thành những chất gây độc cho gan, tăng độc tính trên gan.

Isoniazid: làm tăng độc tính trên gan nếu sử dụng chung với Paracetamol 500mg VPC.

Người bệnh nên thông báo cho bác sĩ, dược sĩ các thuốc đang điều trị để bác sĩ xem xét và đưa ra lời khuyên sử dụng thuốc thích hợp. 

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Trong quá trình sử dụng thuốc, bệnh nhân không nên uống rượu hoặc các thuốc gây ức chế thần kinh trung ương như thuốc an thần, thuốc ngủ.

Bệnh nhân suy giảm chức năng gan, thận cần thận trọng khi dùng Paracetamol 500mg VPC. Cần theo dõi chức năng gan, thận, đồng thời tăng khoảng cách giữa các lần dùng thuốc.

Sử dụng thận trọng cho những bệnh nhân bị thiếu máu từ trước, vì mặc dù nồng độ methemoglobin trong máu cao, nhưng tình trạng tím tái có thể không rõ ràng.

Không tự ý tăng hoặc giảm liều, dùng thuốc với liều lượng khuyến cáo.

7.2 Lưu ý sử dụng cho phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ đang mang thai: chưa có nghiên cứu an toàn của thuốc Paracetamol 500mg VPC trong quá trình mang thai và tác dụng không mong muốn của thuốc đối với sự phát triển của thai. Do đó, phụ nữ mang thai chỉ sử dụng Paracetamol 500mg VPC khi thật sự cần thiết.

Bà mẹ đang cho con bú: hiện chưa thấy tác dụng phụ của thuốc gây ảnh hưởng tới trẻ bú mẹ. 

7.3 Quá liều và xử trí

Quá liều: buồn nôn, nôn, đau bụng,... sau khi uống thuốc 2 - 3 giờ. Nặng hơn có thể gây kích thích thần kinh trung ương, mê sảng, hạ thân nhiệt, thở nhanh, huyết áp thấp, sốc,...

Xử trí: gây nôn, rửa dạ dày, dùng thuốc giải độc đặc hiệu N-acetylcystein hoặc Methionin. 

7.4 Bảo quản 

Bảo quản thuốc Paracetamol 500mg VPC tại nơi khô thoáng, nhiệt độ bảo quản dưới 30 độ C.

Không để thuốc nơi có ánh nắng mặt trời chiếu trực tiếp hoặc khu vực ẩm thấp.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-18270-13.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long (VPC).

Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên. Chai 100 viên, 500 viên.

9 Thuốc Paracetamol 500mg VPC giá bao nhiêu? 

Thuốc Paracetamol 500mg VPC giá bao nhiêu? Thuốc Paracetamol 500mg VPC hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Paracetamol 500mg VPC mua ở đâu?

Thuốc Paracetamol 500mg VPC mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

11 Ưu nhược điểm của Paracetamol 500mg VPC

11.1 Ưu điểm của Paracetamol 500mg VPC

Paracetamol 500mg VPC được bào chế dưới dạng viên nang cứng bởi nhà sản xuất là Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long. Công ty hiện có 4 nhà máy sản xuất đạt tiêu chuẩn GMP-WHO, cung cấp cho thị trường dược phẩm nhiều thuốc, thiết bị y tế và cả viên nang cứng rỗng cho các nhà sản xuất khác. 

Dạng viên nang cứng giúp thuốc hòa tan nhanh hơn trong đường tiêu hóa, cho tác dụng nhanh hơn, sinh khả dụng cao hơn. Bên cạnh đó thuốc không gây mùi vị đắng khó chịu, hạn chế việc bệnh nhân tự bẻ viên thuốc khiến giảm liều không chính xác. 

Paracetamol 500mg VPC là thuốc chứa Paracetamol đơn thuần không pha Cafein hay các hoạt chống chống dị ứng. Thuốc có giá rất tốt. Giá kê khai 350VNĐ/1 viên với nhiều dạng đóng gói 10 vỉ x 10 viên, lọ 100 viên, lọ 500 viên. Hiện lọ 500 viên tại Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy có giá chỉ 165.000 VNĐ.

11.2 Nhược điểm của Paracetamol 500mg VPC

Dạng viên con nang cứng không thể chia liều nhỏ hơn. 

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả: Dr Rob Hicks, Study: Long-Term Paracetamol Use Raises Blood Pressure, Medscape. Ngày đăng: 08 tháng 2 năm 2022, Truy cập ngày 2 tháng 4 năm 2022
paracetamol 500mg vpc 1 F2188
paracetamol 500mg vpc 1 F2188
paracetamol 500mg vpc 2 B0631
paracetamol 500mg vpc 2 B0631
paracetamol 500mg vpc 3 I3887
paracetamol 500mg vpc 3 I3887
paracetamol 500mg vpc 4 T7628
paracetamol 500mg vpc 4 T7628
paracetamol 500mg vpc 5 K4634
paracetamol 500mg vpc 5 K4634
paracetamol 500mg vpc 6 U8018
paracetamol 500mg vpc 6 U8018
paracetamol 500mg vpc 7 L4842
paracetamol 500mg vpc 7 L4842
paracetamol 500mg vpc 8 O6046
paracetamol 500mg vpc 8 O6046
paracetamol 500mg vpc 4 J3562
paracetamol 500mg vpc 4 J3562
Ngày đăng
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    thuốc Paracetamol 500mg VPC 100 viên giá bao nhiêu?


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Paracetamol 500mg Dược Cửu Long 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Paracetamol 500mg Dược Cửu Long
    MM
    Điểm đánh giá: 5/5

    thông tin thuốc Paracetamol 500mg VPC rất hữu ích!

    Trả lời Cảm ơn (0)

Bài viết liên quan

Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633