1 / 2
paracetamol 10mg ml allomed 1 B0884

Paracetamol 10mg/ml Allomed

Thuốc kê đơn

Thuốc kê đơn quý khách vui lòng điền thông tin/ chat vào phần liên hệ này để dược sĩ tư vấn và đặt hàng

Thương hiệuCông ty TNHH Dược phẩm Allomed (Allomed Pharma), Công ty TNHH dược phẩm Allomed
Công ty đăng kýCông ty TNHH dược phẩm Allomed
Số đăng kýVD-33956-19
Dạng bào chếDung dịch tiêm truyền tĩnh mạch
Quy cách đóng góiThùng 48 túi x 100ml
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩm2704
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây

Dược sĩ Tú Phương Biên soạn: Dược sĩ Tú Phương
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

1 Thành phần

Thành phần có trong mỗi ml Dung dịch Paracetamol 10mg/ml Allomed có chứa:

  • Paracetamol: 10mg
  • Tá dược: vừa đủ

Dạng bào chế: Dung dịch tiêm truyền tĩnh mạch.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Paracetamol 10mg/ml Allomed

Thuốc Paracetamol 10mg/ml Allomed được sử dụng rộng rãi nhằm giúp kiểm soát các biểu hiện đau và sốt ở nhiều tình huống thường gặp. Cụ thể, thuốc làm giảm đau đầu, đau răng, đau nhức sau phẫu thuật, cũng như cải thiện khó chịu do Đau Bụng Kinh hoặc đau mỏi tay chân. Bên cạnh đó, thuốc cũng thường được dùng cho các trường hợp đau nhức xuất hiện sau vận động mạnh hoặc chấn thương khi chơi thể thao.

Không những vậy, nhờ khả năng hạ thân nhiệt hiệu quả, Paracetamol 10mg/ml 100ml còn được chỉ định để giúp giảm sốt từ mức độ vừa cho đến sốt cao. Loại thuốc dùng đường truyền tĩnh mạch này thường được dùng tại các bệnh viện.

Paracetamol 10mg/ml Allomed giúp giảm đau, hạ sốt

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc BV Gesic 650 giúp giảm đau đầu, đau răng, đau cơ và hạ sốt 

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Paracetamol 10mg/ml Allomed

3.1 Liều dùng

Paracetamol 10mg/ml liều dùng giống các dạng bào chế khác của hoạt chất:

  • Người lớn và trẻ ≥ 50 kg: Truyền tĩnh mạch chậm trong 10–15 phút cho mỗi chai 100 ml, các liều cách nhau tối thiểu 4 giờ để tránh nguy cơ quá liều.
  • Trẻ 10–30 kg: Liều 1,5 ml/kg/lần; tổng liều tối đa không vượt quá 6 ml/kg/ngày (ví dụ trẻ 30 kg dùng 45 ml/lần, tối đa 4 lần/ngày).
  • Người suy gan, suy thận hoặc nghiện rượu: Cần được bác sĩ thăm khám để điều chỉnh liều phù hợp.
  • Thời gian dùng: Người lớn không dùng quá 10 ngày; trẻ em không dùng quá 5 ngày liên tục.

3.2 Cách dùng

Thuốc được sử dụng bằng đường truyền tĩnh mạch.

4 Chống chỉ định

Không dùng thuốc cho những người đang bị thiếu máu, mẫn cảm với paracetamol hoặc bất kỳ tá dược nào có trong thuốc này.

Bên cạnh đó, các trường hợp có nguy cơ mắc bệnh tim mạch, bệnh phổi hoặc đang suy giảm chức năng gan cũng không nên dùng.

Ngoài ra, người bệnh có tình trạng thiếu hụt men G6PD tuyệt đối không được dùng thuốc này.

==>> Xem thêm: Thuốc Nesidon 30mg giúp giảm các cơn đau cấp và mạn, từ sau phẫu thuật đến đau răng, cơ xương 

5 Paracetamol 10mg/ml tác dụng phụ

Paracetamol đôi khi gây phát ban, dị ứng hoặc sốt do thuốc; hiếm khi xuất hiện các phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson hay Lyell, cần ngừng thuốc ngay khi có dấu hiệu bất thường.

Tác dụng phụ ít gặp: ban da, buồn nôn, nôn, rối loạn tạo máu, thiếu máu, tổn thương thận do dùng thuốc dài ngày.

Tác dụng phụ hiếm gặp: Hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì, hội chứng lyell và các phản ứng quá mẫn khác.

6 Tương tác

Paracetamol dễ tăng độc tính trên gan khi dùng cùng thuốc cảm ứng enzym như barbiturat, carbamazepin, Isoniazid, thuốc chống co giật hoặc khi uống rượu.

Probenecid làm giảm thải trừ paracetamol nên có thể cần giảm liều.

Liều cao kéo dài có thể tăng nhẹ tác dụng của thuốc chống đông coumarin.

Phối hợp với phenothiazin có thể gây hạ thân nhiệt.

Tương kỵ: Không PHA chung paracetamol 10 mg/ml với thuốc khác, chỉ được dùng NaCl 0,9% hoặc Glucose 5% để pha loãng.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Trong quá trình điều trị bằng Paracetamol, người bệnh tuyệt đối không nên uống rượu bia hoặc hút thuốc lá, vì các yếu tố này có thể làm tăng độc tính trên gan và gây nguy hiểm cho sức khỏe.

Ngoài ra, cần đặc biệt thận trọng khi dùng thuốc cho người có bệnh lý tim mạch, suy tim, các vấn đề về phổi hoặc đang gặp tình trạng thiếu máu cấp hay mạn tính.

Bên cạnh đó, khi đã có thể chuyển sang dạng uống, nên ngừng điều trị bằng dạng tiêm càng sớm càng tốt.

Nếu người bệnh sắp thực hiện xét nghiệm định lượng acid uric hoặc glucose máu, cần thông báo với nhân viên y tế rằng mình đang sử dụng thuốc này để tránh ảnh hưởng đến kết quả.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Đối với phụ nữ mang thai và mẹ đang cho con bú, thuốc chỉ được sử dụng khi bác sĩ đã cân nhắc kỹ giữa lợi ích điều trị và nguy cơ có thể xảy ra.

7.3 Xử trí khi quá liều

Khi sử dụng Paracetamol vượt quá liều khuyến cáo, người bệnh thường xuất hiện các triệu chứng như buồn nôn, nôn và đau bụng trong vòng 2–3 giờ. Các dấu hiệu tổn thương gan thường rõ rệt sau 2–4 ngày.

Trong trường hợp nghi ngờ quá liều, cần đưa bệnh nhân đến cơ sở y tế ngay. Việc dùng thuốc giải độc đặc hiệu N-acetylcysteine đạt hiệu quả cao nhất nếu được thực hiện sớm, đặc biệt trong 10 giờ đầu sau khi uống thuốc.

7.4 Bảo quản

Bảo quản nơi thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp. Nhiệt đọ dưới 30 độ C.

8 Sản phẩm thay thế

Nếu sản phẩm Paracetamol 10mg/ml Allomed hết hàng, quý khách hàng vui lòng tham khảo các sản phẩm thay thế sau:

Thuốc Perfalgan được chỉ định để kiểm soát nhanh tình trạng đau và sốt, đặc biệt sau phẫu thuật, sử dụng đường tiêm truyền tĩnh mạch khi các phương pháp khác không hiệu quả.

Thuốc Febramol 10mg/ml được dùng để điều trị ngắn hạn các cơn đau mức độ vừa và hạ sốt, giúp giảm nhanh các triệu chứng khi không thể dùng thuốc qua các đường khác.

9 Cơ chế tác dụng

9.1 Dược lực học

Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt hiệu quả nhưng không có tác dụng chống viêm. Thuốc hạ thân nhiệt bằng cách tác động lên vùng dưới đồi, ít ảnh hưởng đến tim – phổi và không gây kích ứng dạ dày như Aspirin. Ở liều cao, Paracetamol có thể gây độc gan do hình thành NAPQI. Thuốc phù hợp cho người cao tuổi, trẻ em và bệnh nhân không dùng được NSAID. [1]

9.2 Dược động học

Hấp thu: Hấp thu nhanh khi uống; tiêm tĩnh mạch đạt nồng độ đỉnh sau 15 phút.

Phân bố: Lan tỏa nhanh vào mô, qua nhau thai và vào sữa mẹ; 10–25% gắn protein huyết tương.

Chuyển hóa: Chủ yếu ở gan; một phần nhỏ tạo NAPQI độc với gan nhưng được trung hòa nhờ glutathion.

Thải trừ: Thời gian bán thải 1–3 giờ; kéo dài ở trẻ nhỏ hoặc người suy gan. Thải qua nước tiểu phần lớn dưới dạng liên hợp.

10 Paracetamol 10mg/ml giá bao nhiêu?

Thuốc Paracetamol 10mg/ml Allomed hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.

11 Thuốc Paracetamol 10mg/ml Allomed mua ở đâu?

Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Paracetamol 10mg/ml Allomed để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

12 Ưu điểm

  • An toàn cho người cao tuổi, trẻ em và bệnh nhân không dùng được NSAID hoặc salicylat.
  • Ít ảnh hưởng đến tim mạch, hệ hô hấp và đông máu ở liều điều trị.
  • Thuốc này được sử dụng dưới dạng paracetamol truyền tĩnh mạch nên có tác dụng nhanh, không bị ảnh hưởng hấp thu.

13 Nhược điểm

  • Không có tác dụng chống viêm, không thay thế được NSAID trong điều trị viêm.
  • Một số ít trường hợp gây phản ứng dị ứng, rối loạn huyết học hoặc phản ứng da nghiêm trọng (Stevens-Johnson, Lyell).

Tổng 2 hình ảnh

paracetamol 10mg ml allomed 1 B0884
paracetamol 10mg ml allomed 1 B0884
paracetamol 10mg ml allomed 2 Q6246
paracetamol 10mg ml allomed 2 Q6246

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Hayder M Al-Kuraishy et al, (Đăng ngày 22 tháng 10 năm 2025), Paracetamol: the potential therapeutic pathways defining its clinical use, Pubmed. Truy cập ngày 28 tháng 11 năm 2025.
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Giá của sản phẩm này là bao nhiêu vậy ạ? Mình muốn tư vấn thêm thì liên hệ như thế nào ạ?

    Bởi: Bảo vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • dạ bạn liên hệ qua hotline hoặc nhắn tin qua zalo cho bên mình để được tư vấn sớm nhất nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Tú Phương vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Paracetamol 10mg/ml Allomed 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Paracetamol 10mg/ml Allomed
    K
    Điểm đánh giá: 5/5

    Nhà thuốc uy tín, chất lượng sản phẩm tốt. Nhân viên nhiệt tình hỗ trợ, tư vấn chu đáo

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA
hotline
0927.42.6789