Pancidol Extra Plus
Thuốc không kê đơn
| Thương hiệu | TV.Pharm, Công ty cổ phần dược phẩm TV.Pharm |
| Công ty đăng ký | Công ty cổ phần dược phẩm TV.Pharm |
| Số đăng ký | 893100302223 |
| Dạng bào chế | Viên nén bao phim |
| Quy cách đóng gói | Hộp 10 vỉ x 10 viên |
| Hạn sử dụng | 36 tháng |
| Hoạt chất | Paracetamol (Acetaminophen), Cafein (1,3,7-Trimethylxanthin) |
| Xuất xứ | Việt Nam |
| Mã sản phẩm | mk6724 |
| Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Thành phần có trong thuốc Pancidol Extra Plus gồm:
- Paracetamol hàm lượng 500mg
- Cafein hàm lượng 65mg
- Tá dược vừa đủ.
Dạng bào chế: Viên nén bao phim.
2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Pancidol Extra Plus
Thuốc Pancidol Extra Plus được chỉ định để:
- Hạ sốt.
- Giảm đau trong các trường hợp đau đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau sau phẫu thuật, đau răng, đau cơ, xương khớp, đau do chấn thương, viêm khớp, đau do viêm xoang, đau nhức do cảm cúm, cảm lạnh.

==>> Xem thêm thuốc: Thuốc TK EXTRA EF giảm đau hạ sốt chứa Paracetamol và Cafein
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Pancidol Extra Plus
3.1 Liều dùng
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi mỗi lần dùng 1-2 viên, mỗi ngày uống 1-4 lần, không dùng quá 8 viên/ngày.
Khoảng cách giữa 2 liều dùng tối thiểu là 4 giờ.
3.2 Cách dùng
Sử dụng thuốc Pancidol Extra Plus bằng đường uống, hãy nuốt nguyên cả viên với một cốc nước vừa đủ.
4 Chống chỉ định
Không sử dụng thuốc giảm đau Pancidol Extra Plus cho người bị mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
Trẻ em dưới 12 tuổi.
Bệnh nhân thiếu hụt Glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.
Bệnh nhân thiếu máu, mắc bệnh tim, phổi, thận hay suy gan nặng.
5 Tác dụng phụ
Một số tác dụng phụ có thể gặp khi dùng thuốc Pancidol Extra Plus gồm:
- Nổi ban da.
- Buồn nôn, nôn.
- Giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu.
- Gây độc tính trên thận.
- Phản ứng quá mẫn.
- Suy gan khi dùng kéo dài.
Nếu xuất hiện bất kỳ dấu hiệu bất thường nào khi dùng Pancidol Extra Plus hãy ngưng sử dụng sản phẩm ngay và thông báo cho bác sĩ.
6 Tương tác
Paracetamol khi dùng liều cao, dài ngày có thể làm tăng tác dụng chống đông của Coumarin, dẫn chất Indandion khi dùng kết hợp.
Dùng đồng thời Paracetamol và Phenothiazin hay liệu pháp hạ nhiệt có thể gây hạ thân nhiệt.
Thuốc chống co giật có thể làm tăng độc tính đối với gan của Paracetamol.
Paracetamol dùng cùng Isoniazid có thể làm tăng nguy cơ gây độc tính với gan.
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Sử dụng Pancidol Extra Plus ở bệnh nhân thiếu máu có thể gây ra chứng xanh tím do đó cần thận trọng.
Nên tránh hoặc hạn chế uống rượu khi sử dụng Pancidol Extra Plus bởi có thể làm tăng độc tính đối với gan.
Sử dụng đúng theo liều lượng khuyến cáo của bác sĩ, không được tự ý tăng hay giảm liều dùng.
==>> Xem thêm thuốc: Thuốc Partinol Cafein giảm đau hạ sốt: Liều dùng và giá bán?
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Phụ nữ đang mang thai và cho con bú cần thận trọng khi dùng Pancidol Extra Plus. Để đảm bảo an toàn cần hỏi ý kiến của bác sĩ trước khi dùng.
7.3 Xử trí khi quá liều
Triệu chứng: Sử dụng quá liều thuốc Pancidol Extra Plus có thể gây hoại tử gan và có thể dẫn đến tử vong. Ngoài ra, bạn có thể gặp phải một số triệu chứng khác như đau bụng, buồn nôn, nôn, xanh tím da, niêm mạc, móng tay.
Xử trí: Hỗ trợ điều trị tích cực, rửa dạ dày ngay trong mọi trường hợp (tốt nhất là sau khi uống 4 giờ). Có thể sử dụng N – Acetylcystein để giải độc, bên cạnh đó có thể sử dụng Methionin, than hoạt, thuốc tẩy muối.
7.4 Bảo quản
Bảo quản thuốc Pancidol Extra Plus trong bao bì gốc của sản phẩm, tránh ẩm, tránh ánh sáng chiếu trực tiếp, nhiệt độ không quá 30 độ C.
8 Sản phẩm thay thế
Dưới đây là một số thuốc có thể tham khảo sử dụng nếu không mua được thuốc Pancidol Extra Plus:
- Thuốc Partamol-Cafein Stella là sản phẩm của Stellapharm, có sử kết hợp của Paracetamol và Cafein, có tác dụng giảm đau, hạ sốt. được sử dụng trong các trường hợp đau đầu, đau răng, Đau Bụng Kinh, điều trị triệu chứng cảm cúm, cảm lạnh hay giảm đau cổ họng.
- Thuốc Lafancol Extra là sản phẩm của Dược phẩm LA TERRE FRANCE, trong thành phần có chứa Paracetamol 500mg và Caffeine 65mg, được sử dụng trong điều trị đau nhẹ đến vừa như đau đầu, đau cơ xương, đau răng, đau bụng kinh, đau sau phẫu thuật.
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Pancidol Extra Plus có sự phối hợp giữa Paracetamol và Cafein có công dụng giúp giảm đau, hạ sốt nhanh.
Paracetamol phát huy tác dụng giảm đau, hạ sốt thông qua cơ chế ức chế enzym cyclooxygenase trong quá trình tạo Prostaglandin (chất liên quan đến phản ứng đau, viêm và sốt của cơ thể). Tác dụng hạ sốt của Paracetamol là do ảnh hưởng lên trung tâm điều nhiệt tại vùng dưới đồi.
Cafein có tác dụng kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, giúp tăng sự tỉnh táo, hỗ trợ giảm đau.
9.2 Dược động học
Paracetamol được hấp thu nhanh khi dùng đường uống và đạt được nồng độ tối đa trong huyết tương sau 30-60 phút. Nó phân bố rộng khắp cơ thể, ngoại trừ mô mỡ và liên kết khoảng 10-25% với protein huyết tương. Paracetamol trải qua quá trình chuyển hóa chủ yếu ở gan. Hơn 90% liều dùng thuốc được thải trừ trong vòng 24 giờ. Các chất chuyển hóa của nó được thải trừ chủ yếu qua nước tiểu. [1]
Cafein sử dụng đường uống có Sinh khả dụng khoảng 100% và đạt nồng độ tối đa trong huyết tương sau 0,5-2 giờ. Thuốc này được phân bố nhanh chóng đến não và liên kết khoảng 36% với protein huyết tương. Cafein trải qua quá trình chuyển hóa chủ yếu ở gan. Nửa đời thải trừ của nó khoảng 5 giờ. [2]
10 Thuốc Pancidol Extra Plus giá bao nhiêu?
Thuốc Pancidol Extra Plus hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ nhà thuốc qua số hotline, hoặc nhắn tin trên zalo/facebook.
11 Thuốc Pancidol Extra Plus mua ở đâu?
Thuốc Pancidol Extra Plus mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Thuốc Pancidol Extra Plus đem lại hiệu quả giảm đau, hạ sốt khá nhanh, nó có thể giúp giảm đau trong nhiều trường hợp như đau đầu, đau nửa đầu, đai bụng kinh, đau sau phẫu thuật, đau răng, đau cơ, xương khớp, đau do chấn thương, viêm khớp, đau do viêm xoang, đau nhức do cảm cúm, cảm lạnh.
- Sản phẩm Pancidol Extra Plus có sự kết hợp thêm Cafein giúp tăng hiệu quả giảm đau.
- Pancidol Extra Plus được bào chế dưới dạng viên nén rất dễ dàng sử dụng.
13 Nhược điểm
- Có thể gặp phải một số tác dụng phụ khi dùng Pancidol Extra Plus.
Tổng 4 hình ảnh




Tài liệu tham khảo
- ^ Tác giả Valerie Gerriets và cộng sự (Cập nhật lần cuối: ngày 11 tháng 1 năm 2024), Acetaminophen, NCBI. Truy cập ngày 11 tháng 5 năm 2026.
- ^ Tác giả Justin Evans và cộng sự (Cập nhật lần cuối: ngày 29 tháng 5 năm 2024), Caffeine, NCBI. Truy cập ngày 11 tháng 5 năm 2026.

