0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Thuốc Panadol Extra - Trị đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh

1 đánh giá | Đã xem: 8399
Mã: A641

2050-11-05 Giá: 230.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Hoạt chất: paracetamol
Giảm 30.000Đ cho đơn hàng trên 600.000đ

  • Nhà thuốc uy tín số 1
  • Cam kết 100% thuốc tốt, giá tốt
  • Hoàn tiền 150% nếu phát hiện hàng giả
  • Hotline: 1900 888 633
  • trungtamthuoc@gmail.com

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc giúp giảm đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ như Panadol Extra, Nafluextra, Actadol-Extra,… tuy nhiên với mỗi bệnh nhân khác nhau thì lại phù hợp với từng thuốc khác nhau. Bài viết này Trung Tâm Thuốc xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng thuốc Panadol Extra.

1 THÀNH PHẦN

Mỗi viên nén gồm hoạt chất:

  • Paracetamol hàm lượng 500 mg.

  • Cafein hàm lượng 65 mg.

Đóng gói: hộp gồm 15 vỉ x 12 viên.

Dạng bào chế: Viên nén.

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Dược phẩm SANOFI-SYNTHELABO Việt Nam (Sản xuất nhượng quyền của Tập đoàn GSK).

2 CÔNG DỤNG - CHỈ ĐỊNH

Tác dụng của thuốc Panadol Extra: 

  • Paracetamol (Acetaminophen) là dẫn chất của aminophenol, chỉ có tác dụng giảm đau và hạ sốt chứ hầu như không có tác dụng chống viêm (thực tế chứng minh muốn có tác dụng chống viêm phải dùng liều paracetamol cao hơn liều dùng để giảm đau). Tác dụng giảm đau, hạ sốt của paracetamol tương đương với aspirin. Paraccetamol có tác dụng hạ sốt khi cơ thể bị sốt do bất cứ nguyên nhân nào nhưng không gây hạ nhiệt ở người có thân nhiệt bình thường. 

  • Cafein là chất thuộc nhóm dẫn xuất xanthin, có tác dụng rõ ràng trên hệ thần kinh trung ương, trong đó nó kích thích ưu tiên trên vỏ não, làm giảm cảm giác mệt mỏi, buồn ngủ, giúp tăng hưng phấn vỏ não, tăng khả năng nhận cảm của các giác quan do đó làm tăng khả năng làm việc & làm việc hiệu quả nhưng dùng liều cao và kéo dài vì sau giai đoạn hung phấn sẽ là giai đoạn ức chế, khi đó cafein sẽ tác dụng lên toàn bộ hệ thần kinh gây ra cơn giật rung. Cafein cũng sẽ làm cho tim đập nhanh, mạnh, tăng lưu lượng mạch vành và ảnh hưởng tới huyết áp. Đồng thời nó cũng giúp giãn phế quản và giãn mạch phổi, nhất là khi trung tâm hô hấp đang bị ức chế; cafein còn làm giảm nhu động ruột và tăng tiết dịch vị. Ngoài ra, cafein có tác dụng làm giãn cơ trơn nhất là khi nó đang trong trạng thái co thắt, giúp lợi tiểu (vì nó làm giãn mạch thận, giảm mức lọc cầu thận, giảm tái hấp thu Na+) và tăng hoạt động của cơ vân, tăng chuyển hóa.

Chỉ định dùng thuốc: 

  • Panadol Extra là thuốc không cần kê đơn thường dùng trong các trường hợp bị sốt và bị đau ở mức độ từ nhẹ đến vừa (đau không có nguồn gốc từ nội tạng) bao gồm đau đầu hoặc đau nửa đầu, đau cơ xương, đau răng/đau sau khi nhổ răng khôn, đau họng, đau bụng kinh, đau do viêm khớp hay trường hợp đau do viêm khớp, đau & sốt sau khi tiêm chủng vacxin,…

3 CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG

Liều dùng thuốc: 

  • Dùng cho người lớn & trẻ em trên 12 tuổi với liều 1-2 viên/1 lần, cứ 4-6 giờ thì lặp lại liều dùng một lần.

  • Mỗi ngày chỉ có thể dùng tối đa 8 viên/1 ngày.

  • Đối tượng trẻ em dưới 12 tuổi được khuyến cáo không nên dùng Panadol Extra.

Cách dùng thuốc hiệu quả: 

  • Chỉ được dùng thuốc theo đường uống.

  • Uống thuốc nguyên vẹn cả viên chứ không được mở vỏ nang bao viên, nhai hay nghiền thuốc ra. Nuốt cả viên thuốc với một cốc nước.

  • Uống thuốc với nước lọc/ nước đun sôi để nguội ,không nên uống thuốc với các loại nước khác như trà, sữa, nước trái cây, rượu vì có thể gây ra những tương tác làm giảm tác dụng/tăng độc tính của thuốc.

4 CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Không sử dụng thuốc này cho người có tiền sử dị ứng với các thành phần có trong sản phẩm, bao gồm cả các tá dược. 

  • Cũng không được dùng thuốc này cho người bị thiếu hụt men G6PD, người bị bệnh gan nặng, bị suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, nhịp tim nhanh hoặc bị ngoại tâm thu.

5 TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Paracetamol: 

  • Đôi khi sẽ gặp các phản ứng dị ứng (biểu hiện như ban da, mầy đay, sốt do thuốc), buồn nôn, nôn.

  • Có thể xảy ra các biểu hiện nghiêm trọng trên da như hội chứng Stevens – Johnson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì hoặc mụn mủ và ban đỏ cấp tuy hiếm xảy ra nhưng có khả năng dẫn đến tử vong.

  • Một số trường hợp có hiện tượng rối loạn tạo máu: giảm bạch cầu trung tính, tiểu cầu và toàn thể huyết cầu.

Dùng quá liều Panadol Extra có thể dẫn đến nhiễm độc paracetamol với các biểu hiện:

  • Tình trạng hoại tử gan là biểu hiện nghiêm trọng nhất có thể xảy ra và hoàn toàn có thể dẫn đến tử vong.

  • Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xuyên xảy ra sau khi uống quá liều 2-3 giờ.

  • Xuất hiện tình trạng Methemoglobin máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là biểu hiện đặc trưng do nhiễm độc dẫn chất p-aminophenol.

  • Khi nhiễm độc nặng ban đầu có dấu hiệu thần kinh trung ương bị kích thích: tình trạng kích động, mê sảng, sau đó hệ thần kinh bị ức chế (hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh và nông, mạch đập nhanh, yếu, không đều, huyết áp hạ và suy tuần hoàn). Thậm chí có thể xảy ra tình trạng trụy tim mạch, sốc, cơn co giật nghẹt thở và gây tử vong.

Xử trí khi dùng thuốc quá liều: ngoài các biện pháp giải độc chung thì cần cho bệnh nhân uống tiền chất của glutathione (acetylcysteine hoặc methionine) càng sớm càng tốt, nếu xử trí chậm gan (sau khi dùng thuốc quá liều lâu hơn 36 giờ) sẽ bị tổn thương mà không thể phục hồi.

Cafein:

  • Có thể gây ra các tác dụng phụ trên hệ thần kinh trung ương như đau đầu, chóng mặt, bồn chồn, hồi hộp, mất ngủ,…

  • Việc dùng quá liều cafein sẽ gây nôn, đau thượng vị, tăng bài niệu và kích thích tim gây tăng nhịp, tình trạng thần kinh trung ương bị kích thích( kích động, bối rối hoảng sợ, run rẩy, co giật,…). 

6 TƯƠNG TÁC THUỐC

Các tương tác thuốc xảy ra do thành phần Paracetamol trong thuốc bao gồm:

  • Dùng liều cao và kéo dài Panadol Extra có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông máu của courmarin và dẫn chất indandion.

  • Dùng đồng thời Panadol Extra và phenolthiazin có thể dẫn đến khả năng làm giảm thân nhiệt nghiêm trọng.

  • Uống rượu lượng lớn và kéo dài làm tăng độc tính với gan của paracetamol nên việc thường xuyên sử dụng rượu trong quá trình điều trị bằng Panadol Extra có thể xuất hiện tình trạng hôn mê gan.

  • Probenecid làm giảm khả năng đào thải của Panadol Extra khi sử dụng đồng thời hai thuốc này.

  • Sử dụng Panadol Extra cùng với các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturate, carbamazepine) có khả năng cảm ứng enzyme chuyển hóa ở gan nên làm tăng độc tính của hoạt chất paracetamol trong Panadol Extra.

  • Panadol Extra dùng cùng isoniazid hoặc thuốc co giât, thuốc chống lao sẽ làm tăng nguy cơ xuất hiện các tác dụng không mong muốn của Paracetamol nên không tự ý sử dụng thêm Panadol Extra trong khi đang điều trị với các loại thuốc trên.

7 BẢO QUẢN

Bảo quản thuốc ở điều kiện khô mát, nhiệt độ dưới 30◦C, trong bao bì kín, tránh ánh sáng Mặt trời và tránh xa tầm tay trẻ em.

8 SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

Pasepan

GIÁ 230.000₫

Bởi Dược sĩ Trịnh Hồng Lý, ngày 31-05-2017, của TrungTamThuoc , tại mục Thuốc hạ sốt, giảm đau

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
Panadol Extra 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét về sản phẩm
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Panadol Extra
5 trong 5 phiếu bầu

Mã Panadol Extra Giá tốt lắm. Thuốc Panadol Extra - Trị đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, Phạm Hoài Đức Nhà thuốc nhiệt tình uy tín

Trả lời Cảm ơn (0)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......