0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Panadol cảm cúm Extra

Mã: c0685
135.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệu: GSK
Hoạt chất: Terpin, Vitamin C, Paracetamol, Cafein, Phenylephrine
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 7078
logo
Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Panadol cảm cúm Extra có tác dụng điều trị các triệu chứng của bệnh cảm lạnh và cảm cúm bao gồm sốt, đau nhức cơ thể, nghẹt mũi. Bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng thuốc Panadol cảm cúm Extra.

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên nén thuốc Panadol cảm cúm Extra gồm hoạt chất:

Paracetamol hàm lượng 500 mg.

Cafein hàm lượng 25 mg.

Phenylephrine Hydrochloride hàm lượng 10 mg.

Vitamin C hàm lượng 63,33 mg.

Terpin Hydrate hàm lượng 33,33 mg.

Noscapine hàm lượng 15 mg.

Dạng bào chế: Viên nén.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Panadol cảm cúm Extra

2.1 Tác dụng của thuốc Panadol cảm cúm Extra

Paracetamol (N-Acetyl-p-Aminophenol) là một sản phẩm chuyển hóa có hoạt tính của Phenacetin, có tác dụng giảm đau – hạ sốt tương đương với Aspirin nhưng lại không có tác dụng chống viêm như Aspirin. Paracetamol sẽ tác động lên vùng dưới đồi giúp hạ nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Như đã biết thì cơ chế gây sốt của các chất gây sốt ngoại vi (vi khuẩn, độc tố,…) sau khi vào cơ thể sẽ kích thích bạch cầu sản xuất chất gây sốt nội sinh gây hoạt hóa Prostaglandin Synthetase làm tăng tổng hợp Prostaglandin E1 và E2 từ Acid Arachidonic vùng dưới đồi làm mất cân bằng cơ chế điều nhiệt (tăng sinh nhiệt đồng thời giảm thải nhiệt) còn Paracetamol thì ức chế Prostaglandin Synthetase do đó giúp hạ sốt.

Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người sốt nhưng ít khi tác động đến người có thân nhiệt bình thường. Tác dụng giảm đau của Paracetamol chỉ có hiệu quả với cơn đau ở mức độ từ nhẹ đến vừa mà không thể làm giảm đau đối với các cơn đau nặng, đau sâu trong nội tạng, không gây ức chế hô hấp và cũng sẽ không gây lệ thuộc thuốc khi dùng kéo dài. Tuy nhiên Paracetamol không có khả năng làm kết tập tiểu cầu còn tác dụng Paracetamol trên Cyclooxygenase thì chưa được biết rõ.

Cafein thuộc dẫn xuất Xanthin, được chiết xuất từ cà phê, chè, ca cao hoặc tổng hợp từ Acid Uric, có  tác dụng kích thích hệ thần kinh trung ương, trong đó ưu tiên kích thích trên vỏ não, làm giảm mệt mỏi, buồn ngủ, tăng hưng phấn và tăng khả năng làm việc hiệu quả. Cafein làm cho tim đập nhanh và mạnh, tăng lưu lượng mạch vành và ảnh hưởng tới huyết áp đồng thời làm giãn phế quản và giãn mạch phổi, nhất là khi trung tâm hô hấp đang bị ức chế.

Phenylephrin tác động lên hệ thần kinh thực vật, là một trong các chất chủ vận gây kích thích chọn lọc trên Receptor α1-Adrenergic, có tác dụng làm co mạch và tăng huyết áp. Phenylephrin Hydrochlorid làm chậm nhịp tim do phản xạ, làm giảm lưu lượng tuần hoàn đồng thời làm giảm lượng máu cung cấp cho nhiều mô, cơ quan trong cơ thể và giảm lượng máu đến thận. Phenylephrin cũng có tác dụng gián tiếp thông qua việc giải phóng Norepinephrine từ các nang chứa vào hệ tuần hoàn.

Noscapine là một Alkaloid nhóm Benzylisoquinoline, có ở nhiều loài thuộc họ Papaveraceae, có tác dụng chống ho thông qua việc tác dụng lên thụ thể Sigrma, còn Terpin hydrate có tác dụng làm loãng đờm.

Viatmin C trong một số nghiên cứu có thể có khả năng rút ngắn thời gian bị cảm lạnh, cảm cúm nhưng không có tác dụng phòng chống các bệnh này.

2.2 Chỉ định dùng thuốc Panadol cảm cúm Extra

Sử dụng thuốc Panadol cảm cúm Extra trong trường hợp muốn làm giảm các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm bao gồm đau đầu, chóng mặt, sốt, ho, đau họng, hắt hơi, chảy nước mũi, nghẹt mũi,…

==>> Mời quý bạn đọc tham khảo thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Panadol cảm cúm (hộp 180 viên) -Thuốc điều trị cảm cúm hiệu quả

3 Cách dùng - Liều dùng của thuốc Panadol cảm cúm Extra

3.1 Liều dùng thuốc Panadol cảm cúm Extra

Người lớn & trẻ em từ 12 tuổi trở lên với liều thường là 2 viên/1 lần, cứ 6 giờ thì lặp lại liều dùng một lần.

Mỗi ngày chỉ có thể dùng tối đa 8 viên/1 ngày.

3.2 Cách dùng thuốc Panadol cảm cúm Extra hiệu quả

Chỉ được dùng thuốc theo đường uống. Không dùng thuốc quá liều quy định.

Uống thuốc nguyên vẹn cả viên chứ không được bẻ nhỏ viên thuốc, nhai hay nghiền thuốc ra. Nuốt cả viên thuốc với một cốc nước.

Uống thuốc với nước đun sôi để nguội. 

4 Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc này cho người có tiền sử dị ứng với các thành phần có trong sản phẩm. 

Không dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi hoặc người có tiền sử bị co giật hay động kinh do sốt cao, người bị bệnh tim, suy gan, suy thận, người bị cao huyết áp, cường giáp, đái tháo đường.

Cũng không được dùng thuốc này cho người bị thiếu hụt men G6PD, người đã hoặc đang dùng thuốc nhóm IMAO trong vòng 2 tuần gần đây.

==>> Bạn đọc tham khảo thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc giảm đau, hạ sốt Hapacol 650 Extra: công dụng, giá bán

5 Tác dụng phụ

Paracetamol là chất có khả năng dung nạp tốt, ít gặp tác dụng không mong muốn. Dùng Paracetamol chủ yếu xảy ra tác dụng phụ là nổi mày đay, sốt, phát ban, buồn nôn, nôn. 

Cafein và Phenylephrin có thể gây ra các tác dụng phụ trên hệ thần kinh trung ương như đau đầu, chóng mặt, bồn chồn, hồi hộp, mất ngủ, gây tăng huyết áp và tổn thương tim.

6 Tương tác thuốc

Panadol cảm cúm Extra khi dùng liều cao và kéo dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông máu nếu dùng cùng với Courmarin và dẫn chất Indandion (còn gọi là các thuốc chống đông kháng Vitamin K) như Warfarin, Phenprocoumon, Phenyl-Indanidion,…

Nếu dùng đồng thời Panadol cảm cúm Extra và Phenolthiazin (PTZ) có thể sẽ gây giảm thân nhiệt nghiêm trọng không kiểm soát được.

Probenecid dùng cùng Panadol cảm cúm Extra sẽ làm cản trở sự đào thải của Paracetamol nên tăng nguy cơ xảy ra ngộ độc Paracetamol.

Nếu dùng Panadol cảm cúm Extra cùng với các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturate, Carbamazepine,…) có thể làm tăng độc tính của hoạt chất Paracetamol trong thuốc do các thuốc chống co giật kể trên có khả năng cảm ứng Enzym gan làm tăng chuyển hóa Paracetamol ở gan.

Panadol cảm cúm Extra dùng đồng thời với Isoniazid, thuốc chống lao sẽ làm tăng nguy cơ xuất hiện các tác dụng không mong muốn của Paracetamol.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Khi đang sử dụng Panadol cảm cúm Extra thì không dùng thêm các thuốc khác cũng có chứa hoạt chất Paracetamol, Cafein hay các chất khác có trong thành phần Panadol cảm cúm Extra, các thuốc trị xung huyết mũi, các thuốc cảm cúm khác.

Không dùng thuốc Panadol cảm cúm Extra quá 7 ngày nếu không có sự chỉ định của bác sĩ.

Dùng Panadol cảm cúm Extra cần phải thận trọng trong các trường hợp sau:

Bệnh nhân có tiền sử thiếu máu.

Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan, thận.

Bệnh nhân có nguy cơ bị suy hô hấp và ngừng thở,người mắc bệnh phổi  mạn tính,thở ngắn hay ngừng thở.

Bệnh nhân cường giáp, nhịp tim chậm, block nhĩ thất một phần, bệnh cơ tim, xơ cứng động mạch nặng, bệnh đái tháo đường type 1.

Trong thời gian sử dụng Panadol cảm cúm Extra không nên dùng các thuốc an thần gây ngủ hay thức uống có cồn vì có khả năng sẽ làm tăng tác dụng ức chế thần kinh trung ương.

Phải cân nhắc khi muốn dùng Panadol cảm cúm Extra cho người lái xe hoặc phải điều khiển máy móc vì thuốc có thể gây ra các biểu hiện đau đầu, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ và suy giảm chức năng thần kinh vận động.

7.2 Lưu ý cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú

Không nên dùng Panadol cảm cúm Extra cho đối tượng phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú, nếu muốn dùng thuốc thì phải có sự chỉ định của bác sĩ.

7.3 Bảo quản

Để nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp. 

Nhiệt độ bảo quản dưới 30 độ C.

Tránh ánh sáng mặt trời chiếu vào.

Để xa tầm tay trẻ em.

8 Nhà sản xuất

Số đăng ký: VN-8715-09.

Đóng gói: hộp gồm 12 vỉ x 8 viên.

Nhà sản xuất: Sterling Drug (M) Sdn. Bhd - Malaysia.

Nhà đăng ký: GlaxoSmithKline Pte., Ltd - Singapore.

9 Thuốc Panadol cảm cúm Extra giá bao nhiêu?

Panadol cảm cúm Extra giá bao nhiêu? Thuốc Panadol cảm cúm Extra hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở phần đầu trang. Nếu bạn muốn biết thêm chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn nhanh nhất.

10 Thuốc Panadol cảm cúm Extra mua ở đâu?

Thuốc Panadol cảm cúm Extra mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua Panadol cảm cúm Extra khi bác sĩ kê thuốc trực tiếp ở Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội.  Hoặc hãy liên hệ với các dược sĩ nhà thuốc qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

Ngày đăng
Lượt xem: 7078
Tổng đài tư vấn sức khỏe 1900 888 633
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Panadol cảm cúm Extra có tác dụng phụ gì không vậy?

Bởi: Võ Trần Đăng Khoa vào 23/09/2020 3:55:21 CH

Thích (0) Trả lời
Panadol cảm cúm Extra 5/ 5 2
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Panadol cảm cúm Extra
TB
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Panadol cảm cúm Extra 500mg là hàng chính hãng có giá tốt. Mình sẽ ủng hộ những lần tiếp theo.

Trả lời Cảm ơn (1)
Panadol cảm cúm Extra
HT
5 trong 5 phiếu bầu

Loại Panadol cảm cúm Extra 500mg Tốt nhất mình từng uống. Thuốc Panadol cảm cúm Extra 500mg - Thuốc điều trị cảm lạnh, cảm cúm, Trịnh Hoài Trinh Cảm ơn

Trả lời Cảm ơn (1)
Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633