1 / 2
pamin2 D1781

Pamin (gói)

Thuốc kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 42 Còn hàng
Thương hiệuDược Hậu Giang - DHG, Công ty cổ phần Dược Hậu Giang
Công ty đăng kýCông ty cổ phần Dược Hậu Giang
Số đăng kýVD-24016-15
Dạng bào chếCốm sủi bọt
Quy cách đóng góiHộp 24 gói x 1,5g
Hoạt chấtClorpheniramin Maleat, Paracetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmc0680
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh
Dược sĩ Đại học Y Dược - Đại học Quốc gia Hà Nội

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 17751 lần

Thuốc Pamin (gói) có công dụng giảm đau, hạ sốt cho trẻ em. Bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng thuốc Pamin (gói).

1 Thành phần

Nhóm thuốc: thuốc hạ sốt, giảm đau.

Thành phần: Thuốc Pamin (gói) có các thành phần chính là: 

  • Paracetamol có hàm lượng 325mg.
  • Chlorpheniamine có hàm lượng 2mg.

Dạng bào chế: Thuốc cốm sủi bọt. 

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Pamin (gói) 

2.1 Tác dụng của thuốc Pamin (gói) 

Paracetamol: Có tác dụng hạ sốt, giảm đau, không có tác dụng chống viêm. Paracetamol làm hạ thân nhiệt ở người bị sốt do thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, gây giãn mạch ngoại vi và tăng lưu lượng máu. Thuốc hiếm khi gây hạ thân nhiệt ở người bình thường. Paracetamol gây giảm đau bằng cơ chế tăng ngưỡng chịu đau của cơ thể.

Chlorpheniramine: Đây là chất kháng histamin thế hệ 1. Thuốc cạnh tranh vị trí gắn thụ thể H1 với Histamin do đó làm giảm các triệu chứng viêm, dị ứng điển hình là tình trạng tiết chất nhày, nước mũi ở đường hô hấp trên.

2.2 Chỉ định của thuốc Pamin (gói) 

Pamin dùng để điều trị cho người bị viêm mũi dị ứng, nghẹt mũi, sổ mũi, viêm xoang, viêm màng nhầy xuất tiết, giúp hạ sốt; giảm đau nhức xương khớp, cơ bắp, đau đầu... là các triệu chứng hay gặp trong bệnh cảm cúm, dị ứng thời tiết.

Điều trị cho người bị dị ứng với các triệu chứng như: Xuất hiện mẩn ngứa, nổi mề đay, viêm da do tiếp xúc; viêm mũi, sổ mũi vận mạch do histamin...

Hỗ trợ điều trị cho người bị nhiễm trùng đường hô hấp trên có các biểu hiện: Sốt cao, đau đầu, nhảy mũi, rét run, ớn lạnh…

3 Cách dùng - Liều dùng thuốc Pamin (gói) 

3.1 Liều dùng thuốc Pamin (gói) 

Nhiều phụ huynh đặt câu hỏi : Thuốc Pamin dùng cho trẻ sơ sinh được không? Thực tế thuốc có thể dùng cho trẻ sơ sinh đang bị sốt. Tuy nhiên, liều dùng cho trẻ em < 2 tuổi: Sử dụng theo kê đơn của bác sĩ.

Trẻ em trong độ tuổi 2-6: Dùng ½ gói/ lần, mỗi lần dùng cách nhau 5-6h.

Trẻ từ 7-15 tuổi: Dùng 1 gói/lần, mỗi lần dùng cách nhau 5-6h.

Người trưởng thành: Dùng 2 gói/lần, dùng cách nhau 5-6h.

Hoặc sử dụng thuốc theo hướng dẫn của bác sĩ, hoặc dược sĩ.

3.2 Cách dùng thuốc Pamin (gói)  hiệu quả

Thuốc được bào chế dạng bột nên bệnh nhân sử dụng thuốc bằng đường uống.

Cách sử dụng: 

  • Hòa tan thuốc vào lượng nước thích hợp đến khi hết sủi bọt.
  • Uống hết dung dịch đã hòa tan. 

=>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất:Thuốc Ameflu Day Tab. là thuốc gì? mua ở đâu? giá bao nhiêu?

4 Chống chỉ định

Người dùng bị mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc Pamin (gói). 

Bệnh nhân bị suy gan nặng.

Bệnh nhân đang trong cơn hen cấp, glaucom góc hẹp, phì đại tuyến tiền liệt, loét dạ dày.

Bệnh nhân bị thiếu hụt G6PD.

Người bệnh đang dùng thuốc IMAO trong vòng 2 tuần.

Phụ nữ mang thai 3 tháng cuối. 

Trẻ nhũ nhi, trẻ sinh non.

=>> Xem thêm thuốc tương tự  Thuốc Falgankid 250: dung dịch uống paracetamol giảm đau hạ sốt

5 Tác dụng phụ

Ít gặp các trường hợp buồn nôn, nôn, ban da, giảm bạch cầu, thiếu máu, gây tính độc trên thận.

Hiếm gặp các trường hợp phản ứng dị ứng, giảm tiểu cầu, triệu chứng khô miệng, khô mắt, vã mồ hôi, bí tiểu, buồn ngủ,... 

Thuốc có thể gây suy giảm chức năng gan nếu dùng quá liều và kéo dài.

6 Tương tác

Khi dùng Pamin (gói) với thuốc chống đông có thể gây tăng hoạt lực của thuốc chống đông máu.

Không uống thuốc cùng rượu, các thuốc ức chế thần kinh trung ương như thuốc an thần, thuốc điều trị động kinh do tương tác hiệp đồng của các thuốc này với Chlorpheniamine. Ngoài ra việc sử dụng rượu trong thời gian dùng thuốc chứa thành phần paracetamol sẽ làm tăng độc tính trên tế bào gan, gây suy gan cấp tính.

Không dùng thuốc cùng Alkaloid nấm cựa gà.

 Không dùng thuốc cùng với các chế phẩm chứa Sắt nguyên tố , Vitamin B12 hoặc Aspirin.

Thuốc gây tương tác có hại khi dùng thuốc ức chế men IMAO, thuốc chống trầm cảm 3 vòng, thuốc chống co giật. 

Bệnh nhân nên thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ về loại thuốc mình đang dùng để có lời khuyên tốt nhất.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý khi sử dụng thuốc Pamin (gói) 

Thận trọng dùng thuốc cho người bị suy thận, cần theo dõi chức năng thận khi sử dụng thuốc trong thời gian dài.

Thuốc chỉ được dùng cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết (cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ). Đối với phụ nữ đang cho con bú: nếu bắt buộc phải dùng thuốc thì không được cho con bú.

Sử dụng đúng liều được ghi trên nhãn thuốc hay chỉ định của bác sĩ, dược sĩ. Không tự ý tăng giảm liều.

Đối với người lái xe và vận hành máy móc: Thuốc có nguy cơ gây buồn ngủ do đó người dùng nên thay đổi chế độ làm việc khi dùng thuốc. 

Để ý xem trạng thái của gói thuốc có sự thay đổi bất thường nào không như: thay đổi về màu sắc, gói thuốc bị ẩm mốc,... nếu có thì không được sử dụng tiếp.

7.2 Lưu ý khi dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú

Phụ nữ có thai trong 3 tháng cuối thai kỳ không nên dùng Pamin (gói). 

Với phụ nữ cho con bú nên hỏi ý kiến bác sĩ, theo dõi cơ thể cẩn thận khi sử dụng thuốc Pamin (gói). 

7.3 Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30 độ C.

Không để thuốc ở nơi ẩm thấp, tránh ánh sáng.

Kiểm tra hạn sử dụng của Pamin (gói) trước khi sử dụng.

Để xa tầm tay của trẻ em.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-24016-15. 

Nhà sản xuất: Thuốc Pamin (gói) được sản xuất bởi Công ty cổ phần Dược Hậu Giang – Việt Nam.

Đóng gói: Mỗi hộp thuốc gồm 24 gói x 1,5g thuốc bột.

9 Thuốc Pamin (gói) giá bao nhiêu?

Thuốc Pamin (gói) hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Pamin (gói) mua ở đâu?

Thuốc Pamin (gói) mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 


Tổng 2 hình ảnh

pamin2 D1781
pamin2 D1781
pamin1 K4427
pamin1 K4427
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Thuốc Pamin có ship Nam Định không?

    Bởi: Hồ Hiếu vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Pamin (gói) 5/ 5 2
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Pamin (gói)
    HH
    Điểm đánh giá: 5/5

    Thuốc Pamin có giá tốt. Mình sẽ ủng hộ nhà thuốc để mua thuốc cho gia đình trong những lần tiếp theo.

    Trả lời Cảm ơn (1)
  • Pamin (gói)
    LH
    Điểm đánh giá: 5/5

    Những sản phẩm Pamin Sản phẩm thuốc đạt chuẩn. Thuốc Pamin - Thuốc điều trị cảm cúm, viêm mũi, viêm xoang, Trịnh Linh Hoa Mua ngay thôi

    Trả lời Cảm ơn (1)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

Eubtal
Eubtal
Liên hệ
Kidopar
Kidopar
125.000₫
Flexen gel
Flexen gel
120.000₫
Cenpadol 150mg
Cenpadol 150mg
Liên hệ
Sacendol 250
Sacendol 250
Liên hệ
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA
hotline
1900 888 633